ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 25 พฤศจิกายน 2023  (อ่าน 1710 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0yAtVnCdqCvv9neWd9DnnC3LBdY9SajvPYTX6FBeDy7epHMZFbwxY87TjpSc6CjW8l&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

สอบถามความเห็นพี่จิมเกี่ยวกับข่าวที่นิสสันบอกให้ตลาดรถบ้านเรารออีก 2 ปี ถึงจะมีอะไรใหม่ๆเข้ามาให้ลูกค้าชาวไทย ด้วยสภาพการแข่งขันในยุคนี้ที่เร็วและรอไม่ได้ขนาดนั้นพี่จิมคิดว่าถึงเวลานั้นจริง โปรดักที่นิสสันนำเข้ามาจะว้าว แบบให้ยอดขายบ้านเรากระโดดมาเทียบเจ้าตลาดได้เลยมั้ยครับ ทั้งยังมีรถ ev จีนที่คอยถล่มตลาดอีก นิสสันจะไปไหวมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ถามพี่บาส กับน้องวรรณ
ยางทำต่างที่ เช่น ไทย vs อินโด
ทำไมถึงคุณภาพไม่เท่ากัน
ในกรณีรุ่นเดียวกัน อะไรเป็นตัวแปรครับ
ทั้งๆ ที่บริษัทแม่เดียวกัน อ้างว่าคุมคุณภาพเหมือนกัน

จะว่ายางพาราแต่ละถิ่นไม่เหมือนกัน
ก็ไม่น่าใช่ เพราะเป็นยางสังเคราะห์ก็มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2023, 14:01:09 โดย samaklen »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
อยากทราบสถานการณ์mazdaในไทยครับ ดูยอดขายน้อย และไม่เห็นข่าวรถรุ่นใหม่เลยมีโอกาสจะบินแบบgmมั้ยครับในตลาดโลกก็มีแค่suvใหม่2รุ่น
จากที่พี่จิมมี่ได้ทดลองpriusใหม่อยากให้เทียบกับmazda3แบบoverallครับ การขับขี่,การเก็บเสียง,ทัศนวิสัย,คุณภาพวัสดุภายใน และมีโอกาสเข้าไทยมั้ยครับ
ปล.สัปดาห์ก่อนนู้นที่มีคุณบาสและคุณเมธีจัดคู่กันฟังลื่นไหลดีครับจนอยากให้มีรายการ2คนนี้แยกเลย

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
ผมเป็นคนซื้อรถโดยเอาราคามาตัดสินใจครับ สนใจ 2 รุ่นนี้คือ HRV รุ่น EL กับ CIVIC รุ่น EL ชอบขับทางไกล แต่ไม่เร็วเกิน 130 ชอบทั้ง 2 รุ่นนี้ ลองขับ HRV แล้วชอบ ส่วน CiVIc ไม่ได้ลองขับ แต่ลองนั่งตำแหน่งนั่งขับกลับชอบมากกว่า HRV จะไปซื้อในงานมอเตอร์เอ็กซ์โปรนี้ เลยลังเลว่าจะเอาอะไรดีระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ TeeraNU

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าการที่ Honda ออกแบบรถให้เครื่องแรงกว่ารถค่ายอื่น ๆ ใน segment เดียวกัน จะส่งผลให้การสึกหร่อของเครื่องยนต์ไปไวมากกว่ารถค่ายอื่น ๆ ที่ไม่ได้จูนเครื่องให้แรงเท่าไหมครับ

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
ดูทรงแบบนี้ voxy น่าจะมาก่อน serena แน่ๆเลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ honda accord G9 2.0El 2013 ยางเดิม Primcy4 225/50R17 จะเปลี่ยนเป็น TURANZA T005A 215/55R17 การขับขี่จะเปลี่ยนไปไหมครับ ทั้งทางตรงและทางโค้ง เนื่องจาก 225/50R17 ราคาเกินงบไปนิดเลยอยากจะเปลี่ยนเป็น 215/55R17 ขอบคุณครับ
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag ทุกท่าน รบกวน 2 คำถามครับ

1. รบกวนสอบถามพี่จิมมี่และพี่บาส เกี่ยวกับเรื่อง Subaru Forester  ในส่วน
1.1 ความทนทานในภาพรวม เมื่อเทียบกับ Toyota และ Honda
1.2 ปกติเป็นคนใช้รถนานเกิน 10 ปี เน้นซ่อมแบบ preventive เลยจะถามว่าอะไหล่ Forester แพงหรือไม่เทียบกับ Toyota หรือ Honda เช่น ราคา Rack พวงมาลัย, หม้อน้ำ, ชิ้นส่วนช่วงล่าง และ อะไหล่รอนานหรือไม่
1.3 คุณภาพงานประกอบเป็นอย่างไรบ้าง โดยส่วนตัวใช้ Toyota มาตลอดครับ

2. Toyota Hilux ถือว่าเป็นรถ Global Model หรือไม่

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ภาษีสรรพสามิตรใหม่ นี่ ไส้ในมันจะกำหนดแนวทางการขายรถยนต์ในเมืองไทยยังไงครับ รีด emission จนหน้าเขียวหน้าดำหรือยังไงครับ

ออฟไลน์ Royteane

ขอ2เรื่องคับวันนี้ หนักไปทางพี่บาส

-ภาคต่อจากวีคก่อน เพื่อนเยอรมันถอยH6มาจอดที่บ้านเรียบร้อย อยากทำให้ซุ้มล้อเต็มๆ ไม่อยากโหลดลง ขยายยางเป็น 235 60r19ได้ปะคับ หรือได้เต็มที่แค่ไหน ของเดิมมา225 60r18 แกตั้งงบยางat 4เส้น2หมื่น ค่าล้อต่างหาก

-มีวิธีแก้ปันหาเมียขับรถแย่มะคับ รถจอดสนิทหักพวงมาลัยหมด เปิดไฟเลี้ยวช้า ปาดกระทันหัน น่าถ่ายคลิปส่งไปเพจ"เมียขับรถ" จริงๆ

ออฟไลน์ Lack

• **
สมมุติถ้า corolla cross minorchange แล้วไม่มีเบนซินล้วนจะเกิดอะไรขึ้นกับ รุ่นเบนซินปัจจุบันครับ (ทันทีที่เปิด minorchange ก็จะไม่มีรุ่นเบนซินล้วยขายอีกต่อไปใช่ไหมครับ)

รบกวนเพิ่มอีกคำถาม ทำไม suvทุกวันนี้ต้องทำองศาท้ายลาดขนาดนั้นด้วยครับ , ผมชอบองศาท้ายลาดของ corolla cross มากกว่า ,อย่างน้อยก็พาครอบครัวไปได้เต็มคัน ใส่น้องหมากลาง2ตัวนั่งชมวิวด้านท้ายหลังได้ แต่พอ yaris cross มา ผมกลับไปมอง corolla cross เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน วันนี้จะรบกวนสอบถามเรื่องการประกอบรถยนต์ในโรงงานประกอบ ในส่วนของเครื่องยนต์นี่มาจากบริษัทแม่นำเข้ามาทั้งเครื่องเลยหรือว่าต้องนำมาประกอบเครื่องทั้งหมดในไทยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่องพวงมาลัยของฮอนด้า
สงสัยครับว่า เค้ามีปัญหาอะไรกัน ทะเลาะกับซับพลายเออผลิตแร็ค วิศวะคนออกแบบผิด

ค่ายอื่นเค้ามีปัญหาก็จบๆกันไป อย่างคอมแอร์นิสันนี่จบอย่างไว ต้องชม
แต่กับฮอนด้านี่ข้ามเจนกันเลย แล้วกว่าจะเคลมได้ ต้องถึงระดับที่ บ.แม่ตั้งไว้อีก เลยสงสัยจริงๆครับว่าทำไมไม่จบ
เพราะปัญหานี้มีมานานแล้วกับพวงมาลัย

ออฟไลน์ วัลลภ

• Newbie
  • *
สอบถามทีมงาน ปาเจโร่โฉมปัจจุบัน ยังหน้าใช้อยู่ไหมครับ เห็นในกลุ่ม tritonเครื่อง 4n15 บางคันฝาสูบแตก

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ขออนุญาตถามโง่ๆครับ
โลกนี้มีรถ RR แล้ว ทำไมถึงไม่มีรถ RF ครับ หรือเคยมีแล้ว?

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
มีข่าว ยาง Bridgestone Turanza EV มั้ยคับ จะเข้าไทยมั้ย ปกติชอบใช้ T005A แต่ไม่เห็น Bridgestone ทำยางเฉพาะสาย EV เลย  มีแต่ Michelin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2023, 14:33:25 โดย beersonic »

ออฟไลน์ harvard

• **
อีกสี่ปีข้างหน้า camry จะเป็น minor หรือ model change ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Nissan ซิวพี่ เทอร์โบ ถ้าผ่านไปอีกซัก10ปีข้างหน้าจะเป็นrare item เหมือนvios turbo ไหมครับ
ปล.พี่ๆคิดว่าlong distance relationship นี่มันมีอยู่จริงไหมครับ ในกรณีที่เรากับแฟนอยู่กันคนละทวีป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.Noah กับ Voxy เหมือนกันมั้ยครับ หรือมีความต่างอยู่ครับ
2.คำถามเล่นๆ ครับ อีก 4 ปี ถ้าผมเปลี่ยนยางรถเห็บหมา ผมควรเอายาง LM705 ไปทำอะไรดีครับ

ปล.ผมได้ยินคำว่าเกียร์เหี่ยวแล้วคิดดีไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2023, 14:39:10 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
Hyundai Ioniq5 กำลังจะเปิดตััว ทางด้านงานบริการหลังการขาย มีความน่าไว้วางใจกว่าบรรดาค่ายรถจีน มากไหมครับ