ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆในนี้ที่เคยขับtop speed แช่ไว้สัก2-3นาทีของnew Toyota Cololla altis esport  (อ่าน 5610 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
สอบถามเพื่อนๆในนี้ที่เคยขับtop speed แช่ไว้สัก2-3นาทีของnew Toyota Cololla altis  esport
- ความรู้สึกและการควบคุมเป็นอย่างไรบ้าง ณ เวลานั้นๆ
- เส้นทางไหนบ้างที่สามารถทำความเร็วแบบนี้ได้

สาเหตุที่ถามเพราะสงสัยกับเหตุการณ์ที่เจอกับตัวเองเมื่อคืนนี้ ที่มอเตอร์เวย์
ด้วยสาเหตุได้ไม่ชัดนะกม. ที่รถรุ่นดังกล่าว "จี้ท้าย" ไม่น่าเกิน1-2เมตร กับรถที่ผมกำลังขับมาด้วยcruise control ที่ความเร็ว110km/h แบบชิวๆ ในเลนกลาง ปล่อยให้ขวาสุดเป็นของพี่แทกชี่และพี่ลีมูนซีนสนามบิน.

ด้วยความที่ขับฟังเพลงเพลินๆไม่ได้รู้ว่ามีรถมาจี้ติดๆขนาดนี้ เลยขับเร็วขึ้นอีกในเลนของเรา. รถคันนี้ก็ยังตามมาจิกอีก.  ทั้งๆที่เลนขวาสุดน่าจะว่างแล้ว

จากนั้นผมก็เลยขับขวาสุดและขับด้วยความเร็วไม่น่าเกิน120เพราะกลัวโดนใบสั่ง รถคันดังกล่าวก็ตีคู่ ในความเร็วพอๆกันแต่ไม่กี่อึดใจ รถคันนั้นก็พยายามจะเข้าเลนขวาปาดหน้าคงเพราะจะแซงผม

จากนั้นผมเลยเปลี่ยนเลนแล้วหนี ด้วยความเร็ว. แต่..

ด้วยอะไรไม่ทราบ.  คันนั้นพยายามตามมาด้วยความเร็วเกินปกติที่คนทั่วๆไปขับแน่ๆ

และมันก็ผ่านไปด้วยความเร็วเกิน180แน่ๆ...

ด้วยการที่สงสัยในสมรรถนะรุ่นนี้ เลยพยายามตามไป เพื่อไปดูว่าขับเร็วแค่ไหนเเละแน่นอนไม่ได้ไปจี้ๆแน่ๆ ทำไห้ทราบว่า altis คันนั้นน่าจะเดิมๆไม่ได้แต่งเพิ่มอะไรดูจากสายตาแล้ว วิ่งด้วยความเร็วสูงมากๆ นิ่งๆนาน1-2นาทีที่ตามเรามา ดูจากไมล์น่าจะซัดไป195แน่ๆ
ทั้งๆที่ผ่านคอสะพานมาด้วย. นับถือๆๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ 2k

สงสัยจะท้าแข่งนะครับ.....อยากจะเตือนว่ามอเตอร์เวย์ไม่ใช่ย่านที่จะทำความเร็วสูงได้นานนะ เพราะเคยมีมาสด้า3รุ่นแรกสุดไปโดดสะพานที่มอเตอร์เวย์นั่นแหละแล้วเสียหลักตอนกระแทกลงคุมไม่อยู่พุ่งชนกำแพงข้างทางเละเทะมาแล้ว รู้สึกจะโดดที่160หรือ180นี่แหละ เค้าจะท้าทายยังไงอย่าไปตามครับ ลองดูดีๆตามกำแพงมีร่องรอยของผู้แพ้ทิ้งสำสันไว้ตลอดช่วงมอเตอร์เวย์เต็มไปหมดเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
180 สามนาที นี่ เกือบ 10km นะครับ มีถนนโล่งๆแบบนี้ที่ใหน ช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เคยเจอรุ่นนี้เค้าแรงดีน่ะครับ. ต้องยอม

ออฟไลน์ madboy

ค่อนข้างอันตรายนะครับ คอสะพานไม่ค่อยดี ขัยรถช่วงล่างดีๆผมยังเบรกเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ BlackMiracle

• Jr. Member
  • **
จขกท ขับรถอะไรครับ ถึงโดนท้าแข่ง

ออฟไลน์ ps000000

ผมขับรถมายี่สิบกว่าปีไม่เคยเจอท้าแข่ง

ออฟไลน์ Harem

Esport top speed 200 ครับ ช่วงล่างถ้าถนนเรียบๆนิ่งใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Nerdys

จขกท ใช้รถคันที่อยู่ในรูป profile หรือเปล่าครับ :) เลยโดนท้าเเข่ง แสดงว่า altis คันนี้คงไปแต่งซิ่งมาถึงได้กล้าขนาดนั้น 5555+

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
1. ความรู้สึกและการควบคุมเป็นอย่างไรบ้าง ณ เวลานั้นๆ
-ถนนเรียบนิ่งดีครับ และที่top speed ความรู้สึกไม่เร็วครับ ถนนอื่นไม่เคยลอง
2.เส้นทางไหนบ้างที่สามารถทำความเร็วแบบนี้ได้
-เท่าที่เคยลองบนบูรพา 195รถตัดหน้าก่อน แต่เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมาเส้นเข้าแหลมฉบังพึ่งทำถนนใหม่ ลองtop speed ดู200 แช่ได้แค่ 5-10 วินาทีก็ยกแล้วครับ

ปล.แค่ลองรถดูเฉยๆปกติไม่ได้ขับเร็ว
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Sencha

มอเตอร์เวย์ตอนตี 3 โล่งมากกก
จุดที่ซัดได้ (ขากลับ) คือจุดแยกจากถนนที่มาจากเลี่ยงเมืองชลบุรี(361) - ด่านเก็บเงินพานทอง เพราะไม่มีสะพานข้ามคลองเล็กๆ และเป็นจุดที่รถน้อยที่สุดของมอเตอร์เวย์
รองลงมาหลังด่านเก็บเงินพานทอง - โค้งยาวๆก่อนถึงที่พักข้างทาง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ไอ้พวกที่มาจ่อๆจี้ๆไม่ยอมไปสักที  นี่คือขอเล่นด้วยครับ มันรอให้เรากดก่อนแบบคุณนี่แหละ

เราอย่าไปบ้าจี้ตามมัน

ออฟไลน์ CarameLon

Altis  esport เดิมๆ มันแรงตรงไหน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ coolpix99

สงสัยจะท้าแข่งนะครับ.....อยากจะเตือนว่ามอเตอร์เวย์ไม่ใช่ย่านที่จะทำความเร็วสูงได้นานนะ เพราะเคยมีมาสด้า3รุ่นแรกสุดไปโดดสะพานที่มอเตอร์เวย์นั่นแหละแล้วเสียหลักตอนกระแทกลงคุมไม่อยู่พุ่งชนกำแพงข้างทางเละเทะมาแล้ว รู้สึกจะโดดที่160หรือ180นี่แหละ เค้าจะท้าทายยังไงอย่าไปตามครับ ลองดูดีๆตามกำแพงมีร่องรอยของผู้แพ้ทิ้งสำสันไว้ตลอดช่วงมอเตอร์เวย์เต็มไปหมดเลย  :-X

จัมพ์คอสะพานประมานนี้มั้ยครับ นาที 3:42

จังหวะลงกระแทกแล้วเด้งหลังซ้ายขวาแรงไม่เท่ากันทำให้เสียหลัก
นี่ขนาดนักแข่งแรลลี่ไหวพริบเร็วหักแก้แล้วก็ยังกู้ไม่ทัน
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ nuntapon.s

มอเตอร์เวย์ผมไม่เเนะนำขับเกิน 150 ความเร็ว 120-130 ผมว่าคุมอยู่ เพราะอะไร ช่วงลำลูกกาไปรามอินทรา ผมใช้เส้นนี้ประจำ ทุกวันอาทิตย์ ตี 5 ถนนโล่งมากๆถึงมากที่สุด ด้วยอยากลองเเต่ครั้งเวลาทำช่วงล่างมา ช่วงล่างเดิมๆก็ลองทีนึง อัดน้ำมันโช็คมาก็ลองทีนึง เปลี่ยนสปริงมาก็ลองอีกที ถ่วงล้อมาก็ลองว่าสั่นไหม คือจะบอกว่า คอสะพานเอาอยู่ได้เเค่ 140-150 ครับ หลังจากนั้นน่ากลัวมาก จะเหินเอาให้ได้ คอสะพานเเถมมีโค้ง มีลอนคื่นอีก อาจจะเป็นเพราะผมใช้ vios ด้วย รุ่นอื่นไม่รู้เป็นไง เเต่อันตรายคับ อย่าเลย เพื่อนผมขับ altis ตัวเเรก โหลด 2 นิ้ว โช็คมอลโล ผมไปกับมัน มันขึ้นคอสะพานที่ 170 กลับจาก เมกกาบางนามาลำลูกกา ล้อหลังนี่ลอยเลยครับ อันตรายมากๆ

Fyi อันนั้นเขาเรียกวงแหวนตะวันออกครับ  เข้าใจว่าถ้าเต็มยศต้องต่อด้วยคำว่าด้านทิศเหนือครับ

ออฟไลน์ mamaman

มอเตอร์เวย์คือ จากสนามบิน สุวรรณภูมิ มา ถึง พัทยาไงครับ
แต่ รถเยอะเอาเรื่องครับ ส่วนใหญ่ 120 แช่ขวา

ออฟไลน์ Volta

ตั้งแต่ใช้มา 1 ปี สูงสุดเคยทำได้แค่ 180 ครับ แค่ครั้งเดียว  ความรู้สึกที่ได้คือ
- หน้ารถดูลอยๆ
- พวงมาลัยไร้ความรู้สึก
- อาการโคลงมีมาก เนื่องจากโช้คไม่หนืดพอ
- เสียงลม เสียงรบกวนที่อื้อ..อึง..ไปหมด
- กลิ่นแคตหึ่งไปหมด

ตั้งแต่นั้นมาเต็มก็ 140 ครับ  มันเป็นรถที่ไม่เหมาะสำหรับขับเร็วเลยจริงๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่เคยขับ altis ตัวนี้ไกลๆ แต่เท่าที่เจอ ไม่ต่ำกว่า 195 แน่ๆ ผมจำได้ว่าถ้าไม่ เกิน 205 ผมหนีไม่ออกเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
วิ่ง 180 3 นาที ไม่น่าถึง ครับ ช่วงล่างไม่ไหวแน่

160 3 นาที หรือมากกว่า สบายมาก

ออฟไลน์ Darkart

มอตเตอร์เวย์ ไม่เกิน 160 กม./ชม. โอเคสุด  เพราะสะพานเยอะ คอสะพานไม่ค่อยดี
เคยทำ 210 แช่ไม่เกิน 5 นาที ยังไม่หมดคันเร่ง แล้วปล่อยคันเร่งเลยยาว บนบูรพาวิถี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 10:58:26 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
บนเส้นพัทยาบายพาส ผมเคยไล่แซงอยู่ครั้งนึง จังหวะขึ้นไปตีคู่ดูเกจ์ก็ 190 แล้ว ไม่นึกว่าเขาจะทำความเร็วได้ขนาดนี้เหมือนกัน 8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ madboy

มอเตอร์เวย์ตอนตี 3 โล่งมากกก
จุดที่ซัดได้ (ขากลับ) คือจุดแยกจากถนนที่มาจากเลี่ยงเมืองชลบุรี(361) - ด่านเก็บเงินพานทอง เพราะไม่มีสะพานข้ามคลองเล็กๆ และเป็นจุดที่รถน้อยที่สุดของมอเตอร์เวย์
รองลงมาหลังด่านเก็บเงินพานทอง - โค้งยาวๆก่อนถึงที่พักข้างทาง

ประมาณนี้เลยครับ ถ้าไม่มีเซอร์ไพรส์ มีอะไรอยู่บนถนน

แต่ถ้าช่วงอื่นไม่ไหวฮ๊ะ คอสะพานบางอันเฉียงๆด้วย  ;D

ออฟไลน์ Tomz

รถภายนอกดูเดิมๆ แต่อาจจะซุกกล่องไว้ก็เป็นได้ ดีไม่ดี รีเฟรชกล่องมาแล้วด้วย เลยอยากลอง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ mkuski

คนที่ขับแบบไม่รู้ลิมิตของรถ มันน่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ john

ถ้าเส้นวิ่งไปพัทยา วิ่งยาว 140-160 สบายครับ ถ้า 195 คงต้องรถดีหน่อย แต่มันก็วิ่งได้นะครับ (ลุ้นกล้องจับหน่อยละกัน)

ออฟไลน์ NoName__???

เคยลองวิ่งได้แต่ไม่ดี พวงมาลัยหวิว เทียบแล้วรถยุโรปเก่าๆยังนิ่งกว่าอีก