ผู้เขียน หัวข้อ: คาดหวังมาก ก็ผิดหวังมากป่ะครับ  (อ่าน 6510 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
คาดหวังมาก ก็ผิดหวังมากป่ะครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 19:34:58 »
นั่งเล่นรอ ผบ เลยมานั่งนึกอะไรเรื่อยเปื่อย

... รถผ่านมือมาหลายคัน ทำไปทำมารถที่ผมชอบมากๆ ล้วนแล้วแต่เป็นคันที่ค่อยคาดหวังกับมันเท่าไหร่ ... สงสัยว่าคาดหวังมากก็ผิดหวังมากเสียหรือเปล่า

3 คันที่ชอบสุด
- 190e w201 รถพ่อ แอบยึดตอนพ่อไปทำงานต่างจังหวัด รถสื่อสารกับคนขับดีมาก น้ำหนักพวงมาลัย ฟิลลิ่งพวงมาลัยดีมาก
- 318i coupe e30 รถตัวเอง ซื้อตอนพ่อจะเอารถตัวเองคืน ในงบ(ตอนนั้น) มี 405 กับ nx ให้เลือก แต่มาจบที่ e30 เพราะอู่ประจำมีรถมานำเสนอ ซื้อมาโดยไม่รู้อะไรเลย คล้ายๆ 190e แต่พวงมาลัยไวกว่าหน่อย ชอบมาก มาขายไปตอนมีเหตุให้ต้องกำจัด"ของเล่น"
- accord cm5 (g7)  ซื้อเพราะต้องการ working horse โดยแท้จริง ไม่ได้คิดเรื่องการขับขี่เลย ... เดิมๆจัดว่าไม่ผ่าน แต่หลังจากโยนชุดสตรัท กันโคลง และเบรคลงไป แทนจะกลายเป็นคนละคัน ... คันนี้ก็ชอบมาก แต่ต้องตัดใจปล่อยเพราะ 1 อยากตามฝัน 2 อยากได้ 200+ ม้า (เสียดายตอนนั้นไม่สอยตัว 3.0) 3 รถคันนี้เคยโดนชน เห็นตำหนิแล้วเซ็ง
ทั้ง 3 คันไม่มีคันไหน "ตั้งใจ" ซื้อและคาดหวังว่ามันจะดีเลย แต่กลายเป็นรถที่ "ลงตัว" อย่างไม่น่าเชื่อ

ส่วนรถที่ "คาดหวัง" หรือครับ 555
- 318i e30 คันที่ 2 ... ชดเชยคันที่ขายไป ... เอามาปั้น ทำนานจนเบื่อ เอามาใช้แล้วเหนื่อยที่จะ"สู้"กับรถเก่า  แถมขับไม่ดีเท่าคันเก่า (มีรายละเอียดช่วงล่างบางอย่างที่ไม่เหมือนกัน)
- 318is e36 หล่อ ... แแต่พวงมาลัยเชื่องช้า ไม่คมเท่า e36 เหมาะกับขับทางตรงยาวๆ
- civic eg 3dr (เครื่อง b16a เกียร์ 4.7) ช่วงสั้น เกียร์ทดมาจัดเกิน แรงเกินเหตุ torque steer น่ากลัว ขับแล้วกลัวตาย
- Outback BP เครื่อง legacy gt) แรงไม่พอ อยากได้ซัก 300 ม้า แต่กลัวเกียร์พัง
- MX5 NB ต้องตั้งใจขับกว่าที่คิด ขับแล้วเหนื่อยอยู่เหมือนกัน แต่คันนี้อาจเป็นที่ยังไม่เข้าที่กก็ได้ครับ

ไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นแบบนี้กันบ้างไหมครับ โดยเฉพาะคนที่ชอบซื้อรถมืออสอง ที่อาจไม่มีโอกาสลองขับมากนัก

ออฟไลน์ oatekung

Re: คาดหวังมาก ก็ผิดหวังมากป่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 21:27:29 »
ซื้อมือ1กี่คัน มือสองกี่คันหนะครับได้ขับเยอะมากเลย 55
เคยซื้อมือ2 แค่ครั้งเดียวเป็น accord vtis 10ปี เหนื่อยหน่อยคับ พวกไดชาจ ไดสตาร์ท พอดับก้อปวดหัว
นอกนั้นก้อ ขับมือ1 มาก้อปัญหาน้อยกว่าครับ แปลกเหมือนกัน > <

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
Re: คาดหวังมาก ก็ผิดหวังมากป่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 21:37:47 »
ความสมบูรณ์ของรถมีผลมากครับ ท่าน จขกท กล่าวมามีรถมือสองไหมครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 21:52:47 »
ของผมครับ

คันที่คาดหวังมาก
-W201 190E 1.8 แต่ก่อนยังขับรถไม่เป็นเห็นคนพูดกันแต่เบนซ์ เลยคิดมาตลอดว่ามันต้องแรง ขับดีมากแน่ พอมาขับจริงๆ รุ่นนี้มันค่อนข้างอืด ช่วงล่างเฉยๆ รถคันนี้ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง โตมาด้วยกัน 
-Toyota Celica gen6 ช่วงล่างผิดหวังมาก ก๊องแก๊ง นั่งไม่สบาย ไม่ค่อยเกาะถนน เครื่อง5S 2200CC กับรถคันเล็กก็ไม่ไวอย่างที่คิด
-Volvo S90 3.0 เวลาเข้าโค้งแล้วไม่ค่อยเกาะเลย ช่วงล่างทื่อๆ เหมาะขับทางตรงยาวๆ ไม่คล่องเวลาขับในเมือง เครื่อง6สูบ 3000cc. แรงแค่นี้หรอเนี่ย กินน้ำมันอีก

คันที่ไม่คาดหวัง
-W124 300E จากประสบการณ์คิดมาตลอดว่าเครื่อง K-jet มันคงไม่เวิค ผิดหวังจาก190Eมา จะแรงได้ซักแค่ไหนกัน อัตราเร่งคงเอื่อยๆน่าเบื่อสไตล์6สูบโบราณ พอมาขับจริงๆ อัตราเร่งเฉยๆเหยียบก็มาเรื่อยๆแต่มาไม่ไวแบบที่คิดไว้ ช่วงล่างคาดหวังไว้อยู่แล้วว่านุ่มหนึบเลยไม่ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่แต่ที่ไม่คาดหวังคือเครื่องมันเดินเรียบมาก เสียงเครื่องเงียบสุดในบรรดารถ6สูบทุกคันที่ผมขับมา เวลาเร่งแซงต้องลากรอบเสียงเครื่องเงียบมาก เหยียบเพลินๆก็200+ได้ ทุกวันนี้ขับรถ6สูบหลายคันก็ยังไม่ชอบเท่าคันนี้
-Volkswagen Passat B5.5 1.9 TDI เคยขับAudi A4 1.8มา แต่ได้มาในสภาพโทรมมาก เห็นจอไมล์มีถึง260แต่อัตราเร่งอืดมากกับช่วงล่างจัดว่าค่อนข้างแย่ พอได้Passatมาเลยคิดว่าช่วงล่างเดียวกับAudi คงแย่พอกัน แต่พอขับจริง เออช่วงล่างมันพอได้นะ ไม่แย่อย่างที่คิด อัตราเร่งก็มาไวดีเร่งแซงสนุก พอมาวัดอัตราการกินน้ำมัน ขับ100-140 นั่ง3คน รวมสัมภาระประมาณ 220KG จับได้20โลลิตร ??? ตอนแรกคิดว่าตู้จ่ายน้ำมันเสียทำไมหัวจ่ายตัดไว แต่พอดูที่หน้าปัดเฮ้ย ของจริงนี่หว่า เข็มน้ำมันทะลุเส้นไปแล้ว หน้าจอบอกเต็มถังจะวิ่งได้มากกว่า1,000โล มันประหยัดแบบไม่เคยเจอมาก่อนจริงๆ
-Volvo V40 gen1 คิดว่าน่าจะเป็นVolvo แวนธรรมดาช่วงล่างแข็งๆขับทื่อๆ ฝังใจจาก 940 กับ S90 แต่พอมาขับจริง ช่วงล่างมันนั่งสบายกว่า ไม่แข็งอย่างที่คิด ไม่กินน้ำมันแบบวอลโว่ยุคก่อนด้วย อัตราเร่งธรรมดาแบบที่ไม่ได้คาดหวังอะไร แต่ภาพรวมการขับขี่ถือว่าถูกใจ
-BMW E30 318i 4doors ตอนแรกไม่ชอบรูปทรงรุ่นนี้เลย แถมมันเป็นรถที่เกิดในยุค80 คิดว่าเทคโนโลยีมันคงโบราณ ขับไม่ดี พอได้ขับจริงเฮ้ยเครื่องM40 มันหัวฉีดแยกนี่หว่า สมัยนั้นยี่ห้ออืนยังคาบูเรเตอร์กันอยู่เลย เบนซ์ก็ยังเป็นK-jetอยู่ อัตราเร่งถือว่าทำได้ดีถ้าเทียบกับรถในยุคเดียวกัน ช่วงล่างสำหรับรถขนาดเล็กถือว่าดีมาก ชอบมากกว่าW201 190E เบาะนั่งพอดีตัว(ผมตัวเล็ก) นั่งนานๆไม่ปวดหลัง เข้าโค้งหนักๆละตัวไม่ไหลจากเบาะ เล่นโค้งก็เกาะถนนดี ทั้งๆที่เป็นล้อเดิมขอบ14 คอนโซลหน้าก็เหมาะกับตัวผมพอดี สำหรับคนตัวใหญ่อาจจะอึดอัด พอมาจับอัตราสิ้นเปลือง ถือว่าค่อนข้างประหยัด ขับทางไกลประมาณ100มี12-13โลลิตรให้เห็น สำหรับเทคโนโลยียุค80 ผมว่าผ่านเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 22:16:12 »
ทุกคันมือสองหมดเลยครับ  :-X

จริงๆมีอีก 9 คันที่เคยใช้ ทั้งของตัวเองและแย่งพ่อขับ แต่โดยรวมแล้วไม่ได้คาดหวังอะไรกับมัน หรือไม่ก็กลางๆ เลยไม่ได้พูดถึงครับ

ปล 190e ที่เคยใช้เป็นเกียร์ธรรมดาครับ ถ้าออโต้ 1.8 เข้าใจว่าอัตราเร่งจัดว่าย่ำแย่  8)

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 01:31:24 »
ผมว่าการขับขี่ accord g7 ยังดีกว่า alitis esport อีกนะ ช่วงล่าง ความนิ่ง ดูคุมรถได้ดีกว่า

ผมก็หวังนะว่า Esport จะขี่ดีกว่านี้ แอบผิดหวังครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2016, 01:38:17 โดย gobori30089 »
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 09:11:30 »
ชีวิตคนเราก็แบบนี้แหละครับ  :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 10:07:39 »
ชีวิตคนเราก็แบบนี้แหละครับ  :D
C'est la Vie  ;)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 10:09:45 »
คาดหวัง

Civic FD ... คือ คันเก่า เป็น MITSUBISHI SPACE WAGON ปี 1995 ใช้ตั้งแต่ป้ายแดง ระบบมันไม่มีอะไรเลยไง ช่วงล่างหลังกันโคลงก็ไม่มี เบรคก็หลังดรัม ไม่มี ABS รถก็สูงๆ เข้าโค้งทีก็เอียงมากมาย แต่ด้วยความที่มันเป็นรถคันแรก และช่วงนั้นก็ไม่ได้ขับคันอื่น เลยคิดว่า มันห่วยไง

พอมาถอย Civic FD ... แหมม ช่วงล่างอิสระ มีกันโคลงหลัง ดิสค์ 4 ล้อ รถใหม่กว่า 13 ปี ถึงจะ class ต่ำลงก็เถอะ มันก็ต้องดีกว่าน่าาาาา

พอมาของจริง ...

1. ออกตัวก็อืด กดคันเร่งเบาๆ ก็ไม่ค่อยอยากจะวิ่ง (ถ้ากระทืบอีกเรื่อง) ในขณะที่คันเก่า แตะเบาๆมันก็วิ่งไง
2. ช่วงล่าง นุ่มกว่า เสียงตึงตังน้อยกว่า แต่เกาะถนนไม่ได้เรื่องเลย รถบร้าาาาอะไรฟะ เกาะถนนได้แค่นี้เองเหรอ ใหม่กว่า 13 ปี สู้รถโบราณไม่ได้เลยเหรอ หุหุ
3. เบรคล็อคง่าย (ไม่มี abs) ไรฟะ จับไว กดแรงหน่อยก็ล็อค คันเก่าขับมา 13 ปี เบรคจนล็อคไม่เกิน 5 ครั้ง คุมอยู่ทุกครั้ง

เล่นเอาเซ็งไปหลายเดือน ... จนตั้งสติได้ ก็ค่อยๆทำ ค่อยๆปรับ ก็หมดไปหลักแสนล่ะครับ กว่ามันจะเหนือกว่าคันเดิมได้

ไม่คาดหวัง

CR-V ... คืองบมีแค่นั้นแหละ เพราะเขย่งจาก Lancer EX 1.8GT มาเป็นตัวนี้ ตอนนั้น ที่เคยขับมันก็อืดๆหนืดๆ ช่วงล่างแข็งๆ เบรคลื่นๆ ก็ขอแค่ให้มันได้ใกล้ๆมิตซู คันเก่าละกัน ให้ขับสบายกว่า Civic ละกัน

พอได้มา อันไหนที่รู้ว่าเป็นจุดอ่อนมัน จับเปลี่ยนทิ้งตั้งแต่ออกรถเลย ตั้งแต่ยางห่วยๆติดรถ / ผ้าเบรคติดรถ จับเปลี่ยนใหม่หมด

พอมาขับ ... เฮ้ยยย มันก็ขับดีนี่หว่า ช่วงล่างนิ่ม แถมเกาะด้วย เอียงน้อยกว่าคันเดิม เข้าโค้งได้แรงกว่า แถมนิ่งกว่าที่ความเร็วสูงด้วย ... ส่วนเบรค ได้ผ้าเบรคเทพๆมาใช้ เหลือเฟือเลย ... เรื่องอัตราเร่ง ออกตัวอืด eco car ยังแซง แต่พอลอยตัวแล้ว ตอนแซงมันก็ไม่อืดนี่หว่า ไม่วิ่งเท่า Civic แต่แซงขึ้นเร็วกว่า มิตซู มากมาย

สุดท้าย อัตราสิ้นเปลือง ที่เค้าบ่นว่า กินจุ พอมาขับดีๆ ปรับตัวให้เข้ากับมัน ทางไกลก็ 13 กว่า หรือเนียนๆ 15 กม./ลิตร ก็ทำมาแล้ว (มิตซู 9 - 10 กม./ลิตร)

รถคันนี้เลยกลายเป็นลูกรักไปละ ไม่คาดหวัง แต่ทำได้ดีกว่าที่หวัง

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 10:09:48 »
ผมชอบทุกคันที่ผ่านมือ ผมดูแลรถไม่เก่งเลยซื้อแต่มือ1 ทุกคันก็ดีสมราคาของมันครับ ไล่ตั้งแต่คันแรกราคา5.6 แสน จนคันล่าสุดเกือบๆ3ล้าน ส่วนนึงคงเป็นเพราะว่าก่อนซื้อแต่ละคันอ่านข้อมูลมาพอสมควรก่อนเลือก โดยรวมเลยไม่ผิดหวังซักคัน แต่ถ้าคิดว่าคันไหนชอบน้อยสุดก็คงเป็น Lancer EX 1.8 Ltd ปี2010 เป็นรถที่การขับขี่ดีมากแต่ที่ไม่ชอบคือเก็บเสียงไม่ดีเลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 10:16:41 »
    ผิดหวังนี่ เป็นดีแม็ก 4 ประตู เกียร์ออโต้ ปี 02 ก่อนซื้อ  หวังว่ามันจะนุ่มนวล...พอรับรถมา ขับ  เทียบกับ มังกรทอง  ขับสนุกกว่าเยอะ  เด้งไปมาตับแทบแตก  ดีว่าปีต่อมา  เรียกเข้าไปเคลมแหนบหลัง  บอกล็อตนี้  ใส่แหนบผิดทั้งล็อต  เอาแหนบรถตอนเดียวใส่....ดีขึ้นหน่อย พอรับได้...

สมหวังนี่    saab 93ss  ม้าไม่มากนัก ราว ๆ 200  แต่การตอบสนอง  ตั้งแต่ พันห้าพันหก มันก็ดึง  สม่ำเสมอ หนักขึ้น ไหลมาเทมา... ขับสนุก   คงเป็นเพราะโบเล็ก  เทียบกับ  Saab 95 โบ td 04 ม้าเกิน 250 อันนี้ขับไม่สนุก  เวลาวิ่งพันห้าสองพัน  ม้ามาน้อย แบบรอรอบหน่อย ๆ  แล้วมันจะไปดึงหนัก ๆ แถว สามพันรอบขึ้นไป  แต่ช่วงล่าง นุ่มนวล และนั่งสบายกว่า 93 ss....ดีไปคนละแบบ....

อยากลองแบบนี้บ้างทั้งสองคัน  แต่ใจไม่ถึง.....

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 10:41:35 »
โชคดี ผมได้รถที่ไม่ชอบในรูปทรง แต่มันกับใช้ดีไม่เคยมีปัญหา 8)

มันคงทนแทนกัน เช่นกับที่ จขกท ว่ามา
One Day.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 11:06:53 »
ผมรู้สึกแปลกๆอธิบายไม่ถูก..คือถ้าเรื่องคาดหวังเนี่ย ผมไม่ค่อยคาดเกินหรือน้อยไปเท่าไหร่ อารมณ์ประมาณว่าก่อนจะซื้อรถ ผมมักจะทำการบ้านเยอะมาก ทำให้รถบางคันที่ผมเลือกเองนั้นจะไม่ค่อยมีอะไรที่เด่นเกินคาดหรือด้อยเกินคาด แต่มันก็มีบ้างเหมือนกัน ผมอาจจะแบ่งเป็น "Happy" กับ "Unhappy" มากกว่า (ซึ่งมันก็อาจจะคล้ายๆกัน) และบางคันก็ผสมปนเประหว่างสองความรู้สึกครับ

อย่างรถที่ Unhappy และรู้สึกว่าดีแล้วล่ะที่ขายไป ก็มี
CR-V Gen 2 2.0 - รถพ่อใช้ ซื้อมาเพราะน้าผมแต่งงานแล้วย้ายไปอยู่เมืองนอก รถคันนี้ใช้มาแค่ปีกว่าๆแต่ขายให้พ่อในราคา 650,000 ก็เลยคว้าไว้ ผมมองดูแล้วเออ เครื่อง K20 มันน่าจะวิ่งดีกว่า B20 ใน Gen 1 คันเก่าของพ่อ แต่เอาเข้าจริง แซ่บเกียร์เดียว นอกนั้นอืด และกินน้ำมันดุกว่า B20 เสียอีก สิ่งที่ดีขึ้นคือฟีลของช่วงล่างครับ หลายคนบอกแย่ แต่ผมว่าขับมั่นกว่า G1 และดีดเด้งน้อยกว่า G3 อีก ขายไปแล้วรู้สึกว่าพ่อคิดถูก

VW Vento 1.8CL - บ้านเราซื้อมาใช้ 2 คัน ของแม่กับของพี่สาว สิ่งที่ผมชอบคือช่วงล่างนุ่มมาก แต่วิ่งทางไกลนิ่งมาก ช่วงล่างหน้าตาธรรมดา รถก็ไม่ได้หนัก มันทำได้ไงไม่รู้ แล้วก็คันของพี่สาวผมคว่ำ เลยได้รู้ และชอบโครงสร้างความปลอดภัยของมัน แต่สมัยนั้นศูนย์เครือยนตรกิจ..ผมไม่ชอบเท่าไหร่ ซ่อมแพง บางอย่างทำก็ไม่จบ ผมชอบแค่คุณป้าการเงินที่นิสัยแกน่ารัก แต่ไม่ชอบเรื่องค่าอะไหล่เลย เคยเอารถผมไปเฉี่ยว กันชนเปิก แล้วก็ไม่รับ นอกจากนี้รถมันไม่มีแรงเลยครับ มีแรงต้น แรงไต่เนิน แต่ไม่มีแรงแซง ตำแหน่งการขับขี่ก็ไม่ถนัด รถแม่ซื้อมาปี 96 842,000 (กระจกไฟฟ้าและเบาะหนังต้องสั่งเพิ่ม) พอปี 2002 ขายไป ได้ 248,000 เจ็บ คันของพี่สาวคว่ำมา ขายไปปี 2005 ในราคา 130,000 ตัดใจขายถูกแล้วบอกคนซื้อเลยว่าคว่ำมานะ รถทั้งสองคันมีจุดดี แต่ไม่ใช่รถที่ผมจดจำเท่าไหร่

ถ้ารถพวกนี้อยู่กับผมในปี 2015-16 ผมอาจจะคิดต่างไป เพราะการซ่อมบำรุงมันหาคนทำง่าย หาความรู้ง่ายกว่าสมัย 1996-97

Hilux Mighty X - พ่อซื้อมาเป็นรถบริษัทครับ เจ้าของเก่าติดโบมาด้วย ฝาโก่งบ่อย หมุนลงข้างทางบ่อย และเบรกหน้าคะมำเสียการทรงตัวได้ตลอด เลยรีบๆขายไปแหละดี

นอกจากรถเหล่านี้ไป คันอื่นผมยังงงๆแบบแยกไม่ถูก
อย่าง NX ที่จอดตายอยู่ตอนนี้ ผมบอกไม่ถูกว่าจะสมหวังหรือสิ้นหวังดี เราไม่ได้เป็นคนเลือกมันเข้ามา แต่ตัดสินใจรับช่วงต่อจากแม่ ตอนแรกก็ชอบเพราะขับสนุกดี แต่พอรถมันยิ่งแก่ ของแต่งไม่มีเลยครับ อะไรที่ใช้ร่วมกับ B13 ไม่ได้นี่ชีวิตลำบากมาก ช่วงล่างโมยังไงก็ขับไม่ดีเท่า EG 3 Door ที่ทำเท่ากัน พวงมาลัยไม่คมเท่า Honda การออกแบบรถไม่เผื่อให้โมเลย ถ้าจะวางโบต้องเจาะสคู้ปใส่อินเตอร์บน ถ้าจะใส่อินเตอร์หน้าต้องตัดกันชนหรือหล่อไฟเบอร์ใหม่ Traction ของรถไม่ค่อยดี เวลาวิ่งทางด่วนเล่นกับ Honda ได้ แต่เวลาออกตัวทีไรจะเสียทีให้ Honda 0.2-0.3 วิเพราะล้อหน้าไม่ค่อยยอมจับ (ใส่ยาง AD07 แล้ว)

บางทีผมก็รักมัน แต่บางทีก็รู้สึกคิดผิดที่ตอนหลังน้ำท่วม ผมดันขาย Legacy Turbo แทนที่จะเป็น NX (เหตุผลเพราะ Leggy ขายได้ 190,000 แต่ NX ขายได้แสนเดียว) ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมจะขาย NX เพราะ Leggy โมได้ไกล ของเล่นเยอะ พาร์ทบอดี้น้อยแต่พาร์ทแต่งซิ่งเยอะ รถขับสี่ ช่วงล่างดี ตำแหน่งการขับขี่ได้ พวงมาลัยคม แค่มันจุกจิกกว่า NX เยอะ เดี๋ยวนั่นเดี๋ยวนี่รั่วประจำ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 11:35:28 »
ความรักก็เช่นกัน

Ath..

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 13:26:35 »
....กระทู้นี้...คล้ายๆพรรณนาความรู้สึกรักในความทรงจำในอดีต...ผมอ่านแล้วรู้สึกดี..ความทรงจำในวัยเยาว์กลับมา..ทำให้หวนคิดถึง.
Citroen CX20  Peugeot 405 Mi16 Starlet..etc.

ปล...1). เท่าที่อ่าน..ยังไม่มีรถยุคนี้เลย..
       2). หลายๆท่านที่แสดงความคิดเห็น....พอจะเดาอายุได้.. ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 18:31:10 »
W124 230E ครับ รับต่อจากพ่อมา แรกๆคิดว่า คันใหญ่ คงอืด จอดก็คงยาก ใช้ชีวิตอยู่กับมันทุกวันไปหลายปี หลังๆรู้สึกว่ารถดีมาก ผมไม่ใช่ขาซิ่งที่ต้องออกตัวเร็วแรง เลยค่อนข้างยอมรับได้กับการออกตัว พอความเร็วเริ่มได้ คราวนี้ก็เหยียบมาๆๆตลอดเลย รถก็เก็บเสียงดีมาก สุดท้ายต้องขาย เพราะผมดูแลไม่ไหว ราคาน้ำมันก็แพงขึ้น ค่าซ่อมก็มีมาตามอายุขัยของมัน

เปลี่ยนมาขับ FD แปลกใจมาก ทำไมจอดยากกว่า W124 ทั้งๆที่รถเล็กกว่า ผมไม่รู้ด้วยว่าวงเลี้ยวใครกว้างกว่า เสียงฝนตกดังฟังชัดกว่า W124 เยอะมาก ทั้งๆที่รถ 2 คันนี้ อายุต่างกันมากกว่า 10 ปี

ตอนหลังมีคนมาเสนอ E คูเป้ ตัวถัง W124 นี้แหละ ผมอยากได้มากๆ ยอมกลับไปใช้รถยุคเก่ากว่า FD เลย เสียดาย แม่ไม่อนุมัติ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 13:48:28 »
De acuerdo.
Sí. Es la vida. Hakuna Matata. Hasta la vista.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 19:55:35 »
De acuerdo.
Sí. Es la vida. Hakuna Matata. Hasta la vista.
555 ต้องเปิดอากู๋แปล ... รู้จักอยู่แค่ประโยคเดียวนี่แหละครับ :-X

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 20:20:50 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแสดงความเห็นกันครับ

เอาจริงๆ รถทุกคันที่ผมว่า"ผิดหวัง" ผมไม่ได้"เกลียด"มันนะครับ มีหลายมุมที่ผมชอบมัน เพียงแค่บางอย่างที่ไม่ได้คิดไว้ก่อนมันชวนให้คิดว่าเราตัดสินใจผิดหรือเปล่า ... หลักๆผมว่ามาจากวัยที่เริ่มสนุกกับการวิ่งเข้าออกอู่น้อยลงเรื่อยๆ การจะปรับแต่รถให้มันเข้ากับเราอย่างสมบูรณ์มันใช้เวลา .. ตอนเด็กๆก็จะคิดว่าอีกหน่อยมีเงิน จะทำรถสักคันก็แค่โยนเงินข้าไปก็จบ เอาเข้าจริงหลายๆอย่างต้องใช้เวลา (ที่เราไม่ค่อยมี)

อย่าง e30 คันที่สอง ตอนซื้อมากะว่าใช้เวลาทำสัก 6 เดือนก็น่าจะเรียบร้อย .. ทำไปทำมา 18 เดือน .. ทำจนหายเห่อ ... พอมาเจออาการรอบเบาแกว่ง แอร์ไม่เย็น ช่วงล่างไม่ตึงมือ ... ก็พาล "หมดอารมณ์"

คัน eg จริงๆแค่หาคนสลับเกียร์เป็นเกียร์ b16a (ตอนได้มาเป็นเกียร์ b18cr) ก็น่าจะขับได้สบายขึ้น แต่ก็มาเจอหลังคาผุ เลยถอดใจไปปั้น e30 ดีกว่า (ซึ่งสุดท้ายก็บานปลายมากมายอยู่ดี)

ทุกวันนี้ยังเสียดายทั้งสองคัน ยังอยากตามกลับมาเลยครับ

ปล ... พูดแล้วยังเคืองคนที่ขาย eg ให้อยู่เลย เพราะตอนนั้นสัญญากันไว้ว่าถ้าเค้าเบื่อแล้วให้บอกผมก่อน .. ทุสุดท้ายก็ขายไปหลังจากได้ไปไม่นานโดยไม่บอก ... ทุกวันนี้อยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 00:36:14 »
หัวข้อกระทู้พี่อ้อยพี่ฉอดมากครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 10:06:21 »
ของผมครับ

คันที่คาดหวังมาก
-W201 190E 1.8 แต่ก่อนยังขับรถไม่เป็นเห็นคนพูดกันแต่เบนซ์ เลยคิดมาตลอดว่ามันต้องแรง ขับดีมากแน่ พอมาขับจริงๆ รุ่นนี้มันค่อนข้างอืด ช่วงล่างเฉยๆ รถคันนี้ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง โตมาด้วยกัน 
-Toyota Celica gen6 ช่วงล่างผิดหวังมาก ก๊องแก๊ง นั่งไม่สบาย ไม่ค่อยเกาะถนน เครื่อง5S 2200CC กับรถคันเล็กก็ไม่ไวอย่างที่คิด
-Volvo S90 3.0 เวลาเข้าโค้งแล้วไม่ค่อยเกาะเลย ช่วงล่างทื่อๆ เหมาะขับทางตรงยาวๆ ไม่คล่องเวลาขับในเมือง เครื่อง6สูบ 3000cc. แรงแค่นี้หรอเนี่ย กินน้ำมันอีก

คันที่ไม่คาดหวัง
-W124 300E จากประสบการณ์คิดมาตลอดว่าเครื่อง K-jet มันคงไม่เวิค ผิดหวังจาก190Eมา จะแรงได้ซักแค่ไหนกัน อัตราเร่งคงเอื่อยๆน่าเบื่อสไตล์6สูบโบราณ พอมาขับจริงๆ อัตราเร่งเฉยๆเหยียบก็มาเรื่อยๆแต่มาไม่ไวแบบที่คิดไว้ ช่วงล่างคาดหวังไว้อยู่แล้วว่านุ่มหนึบเลยไม่ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่แต่ที่ไม่คาดหวังคือเครื่องมันเดินเรียบมาก เสียงเครื่องเงียบสุดในบรรดารถ6สูบทุกคันที่ผมขับมา เวลาเร่งแซงต้องลากรอบเสียงเครื่องเงียบมาก เหยียบเพลินๆก็200+ได้ ทุกวันนี้ขับรถ6สูบหลายคันก็ยังไม่ชอบเท่าคันนี้
-Volkswagen Passat B5.5 1.9 TDI เคยขับAudi A4 1.8มา แต่ได้มาในสภาพโทรมมาก เห็นจอไมล์มีถึง260แต่อัตราเร่งอืดมากกับช่วงล่างจัดว่าค่อนข้างแย่ พอได้Passatมาเลยคิดว่าช่วงล่างเดียวกับAudi คงแย่พอกัน แต่พอขับจริง เออช่วงล่างมันพอได้นะ ไม่แย่อย่างที่คิด อัตราเร่งก็มาไวดีเร่งแซงสนุก พอมาวัดอัตราการกินน้ำมัน ขับ100-140 นั่ง3คน รวมสัมภาระประมาณ 220KG จับได้20โลลิตร ??? ตอนแรกคิดว่าตู้จ่ายน้ำมันเสียทำไมหัวจ่ายตัดไว แต่พอดูที่หน้าปัดเฮ้ย ของจริงนี่หว่า เข็มน้ำมันทะลุเส้นไปแล้ว หน้าจอบอกเต็มถังจะวิ่งได้มากกว่า1,000โล มันประหยัดแบบไม่เคยเจอมาก่อนจริงๆ
-Volvo V40 gen1 คิดว่าน่าจะเป็นVolvo แวนธรรมดาช่วงล่างแข็งๆขับทื่อๆ ฝังใจจาก 940 กับ S90 แต่พอมาขับจริง ช่วงล่างมันนั่งสบายกว่า ไม่แข็งอย่างที่คิด ไม่กินน้ำมันแบบวอลโว่ยุคก่อนด้วย อัตราเร่งธรรมดาแบบที่ไม่ได้คาดหวังอะไร แต่ภาพรวมการขับขี่ถือว่าถูกใจ
-BMW E30 318i 4doors ตอนแรกไม่ชอบรูปทรงรุ่นนี้เลย แถมมันเป็นรถที่เกิดในยุค80 คิดว่าเทคโนโลยีมันคงโบราณ ขับไม่ดี พอได้ขับจริงเฮ้ยเครื่องM40 มันหัวฉีดแยกนี่หว่า สมัยนั้นยี่ห้ออืนยังคาบูเรเตอร์กันอยู่เลย เบนซ์ก็ยังเป็นK-jetอยู่ อัตราเร่งถือว่าทำได้ดีถ้าเทียบกับรถในยุคเดียวกัน ช่วงล่างสำหรับรถขนาดเล็กถือว่าดีมาก ชอบมากกว่าW201 190E เบาะนั่งพอดีตัว(ผมตัวเล็ก) นั่งนานๆไม่ปวดหลัง เข้าโค้งหนักๆละตัวไม่ไหลจากเบาะ เล่นโค้งก็เกาะถนนดี ทั้งๆที่เป็นล้อเดิมขอบ14 คอนโซลหน้าก็เหมาะกับตัวผมพอดี สำหรับคนตัวใหญ่อาจจะอึดอัด พอมาจับอัตราสิ้นเปลือง ถือว่าค่อนข้างประหยัด ขับทางไกลประมาณ100มี12-13โลลิตรให้เห็น สำหรับเทคโนโลยียุค80 ผมว่าผ่านเลย

เห็นด้วยกับ Passat TDI  รถอะไร รูปทรงดูแก่ๆ แต่กดทีดึงสนุกกับแรงบิดระดับ 300กว่า (ถ้าจำไม่ผิด) แถมประหยัดน้ำมันเป็นเลิศ วิ่งทางไกลไม่ต่ำกว่า20โลลิตรเลย ขนาดกด 140 - 160 km/h แถมไม่จุกจิกเลย อาจเพราะเป็นดีเซลด้วย หลังจากนั้นมาที่บ้านเลย ติดใจซื้อแต่รถดีเซล ;D