ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 30 ตุลาคม 2021  (อ่าน 2630 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS (สัปดาห์หน้าย้ายไปคลื่น 105.0) และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4254846411291210/

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2021, 13:37:28 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากสอบถามพี่จิมครับว่าcamry acv60 มันหายไปไหนทำไมตัวใหม่มันกระโดดไป 70 เลยครับ

ออฟไลน์ Glazy

ในหลายๆรุ่นของโตโยต้าเซ็ทความเพี้ยนไมล์ไว้ค่อนข้างเยอะเช่นหน้าปัด100ขึ้น92 ในขณะที่เจ้าอื่นหน้าปัด100ขึ้น95-96อยากทราบว่าทำไมโตโยต้าถึงเซ็ทไว้แบบนั้นครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
ช่วงล่าง อีโน๊ะ มาม๊ะ ใน Honda ที่คุณจิมมี ได้ทดสอบเมื่อ 10ปีก่อน ต่างจาก civic สมัยนั้นในแง่ไหนครับ  และได้รับการถ่ายทอด มายัง civic FE แล้วหรือยังครับ ได้มาสักกี่ % ครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน พี่ Jimmy พี่เมธี อาจารย์บาส พี่วรรณ

:) :) พี่ Jimmy ครับ ข่าวที่ว่าทางรัฐจะพิจารณา
ลดภาษีนำเข้ารถยนต์ไฟฟ้า จากต่างประเทศ
ในปีหน้า ถ้าเป็นจริงตามนั้น จะเกิดการเปลี่ยนแปลง
วงการรถยนต์ไฟฟ้าในตลาดบ้านเราอย่างไรบ้างครับ

เราจะมีโอกาสใช้รถยนต์ไฟฟ้า จากอเมริกา ยุโรป
ญี่ปุ่น เกาหลี ถูกลงแค่ไหนครับ

และจะทำให้รถยนต์ไฟฟ้าตลาด mass
ในบ้านเรา
จะมีแบรนด์อื่นนอกจากของจีนไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2021, 14:38:19 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
เห็นเพจคุณ Drive master ออกมายืนยัน บอกว่า HR-V จะมีแค่ E-HEV เครื่องเดียว   :'( :'(  เสียใจเลยค่ะพี่จิม แต่ส่วนตัวยังมีความหวังเล็กๆเหมือนที่พี่จิมบอกหลายอาทิตย์ก่อนว่ามีเซอร์ไพรส์เชื่อพี่จิมมากกว่า    ในกลุ่มมีคนเอาราคาหลุด และสเปคจากอินโดนีเซียมาลงให้ดูมีเครื่อง 1.5NA เป็นตัวล่าง ตัวกลาง และ 1.5TRS เป็นตัวท๊อป    เพราะคิดว่าอินโดนีเซียเป็นพวงมาลัยขวา อินโดยังมีบ้านเราจะไม่มีได้อย่างไร  :'( :'(   

1.Bmw e34 แอร์ไม่เย็น มีแต่ลมออก เบื้องต้นเช็คน้ำยาแอร์ยังเต็มอยู่ แนะนำอู่ซ่อมหน่อยครับ ควรไปร้านแอร์หรืออู่ bmw ดีกว่ากัน

2.ภาพลักษณ์คนใช้ Prius ในอเมริกาเป็นอย่างไรครับ เห็นในหนังอเมริกาชอบบูลลี่เจ้าพรีอุสกันบ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2021, 13:44:45 โดย Chang »

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
ปกติเวลาเปลี่ยนยาง4เส้น ควรทำการ ถ่วงล้อ+ตั้งศูนย์ล้อ ใหม่ทุกครั้งไหมครับ (และมีเทคนิคเชคยังไงบ้างครับเวลาขับรถว่า ศูนย์ล้อรถเรายังตรงยังปกติอยู่)

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ สนใจและรอดู camry ไมเนอร์เชนจ์ 2.5g มานาน (ไม่สนใจรุ่นไฮบริด) ที่กำลังจะเปิดตัววันที่ 3 พย.นี้ ขณะเดียวกันข่าวกระแสรถ EV ก็มาแรงขึ้นเรื่อย ๆ เลยลังเลว่าจะตัดสินใจยังไงดี ขอรบกวนคำแนะนำดังนี้ ครับ

1. ถ้าเลือก Camry 2.5g อนาคตยังใช้ได้อีกนานแค่ไหนครับ (ผมใช้รถ 2 คันที่ผ่านมาเกิน 15 ปี) กลัวตัดสินใจผิดครับ ราคารถก็สูงอยู่
2. หรือ ซื้อ Suzuki Swift ใช้ไปก่อน เพื่อประหยัดเงินตอนนี้เป็นล้าน แล้วรอดูสถานการณ์รถไฟฟ้าอีก 3-5 ปีข้างหน้า เผื่อซื้อรถไฟฟ้าในอนาคตไปเลยอีกคัน

ลังเลกับ 2 ทางเลือกนี้ครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ตัว Altis nurburgring 2021 พอติดคันเร่งไฟฟ้าและชุดคอยล์สปริงโหลดเพิ่มแล้ว พอจะขับขี่สู้Mazda3 กับCivic ได้มั้ยครับ และมันมีข้อดีหรือข้อเสียอะไรเพิ่มมั้ย และช่วยแนะนำร้านพ่นกันสนิมรถดีๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ Berion

• Newbie
  • *
ช่วงนี้เห็นหลายสื่อโปรโมท Mazda Vision Coupe ว่าเป็นต้นแบบของ Mazda 6 Gen ถัดไป แบบนี้มีแนวโน้มที่ Mazda 6 จะเข้าไทยไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
จากสัปดาห์ก่อนหน้าๆที่เคยถามเรื่องSuvที่ล็อกรถโดยไม่ต้องใช้กุญแจแบบForester สรุปที่บ้านตัดสินใจเลือกCx-8ครับ ด้วยเหตุผลเรื่องความกว้างของภายในห้องโดยสารเป็นหลัก ก็เลยอยากสอบถามว่าขนมปังยี่ห้อไหนปิ้งแล้วอร่อยสุดครับ และปิ้งในเครื่องปิ้งกับเตาปิ้งแบบไหนอร่อยกว่ากันครับ ขอบคุณครับ...

ปล.บางสัปดาห์เข้ามาฟัง ต้องขยี้ตา3ทีว่าเปิดถูกรายการไหม เพราะเปิดเข้ามาก็กำลังคุยอาหารแมวอย่างจริงจังจนนึกว่าผิดรายการครับ ฮ่าๆ

#Drive By J!MMY รายการที่คลอบคลุมตั้งแต่เรื่อง รถยนต์-ยาง-อาหาร-เครื่องใช้ไฟฟ้า-อสังหาฯ-ยันอาหารแมว หรือแม้แต่การเกษตร(มะนาวดันลอป)ก็ยังมี และส่วนมากจะจริงจังกว่าเรื่องรถยนต์ ฮ่าๆ (แซวเล่นนะครับ) อิ_อิ

ออฟไลน์ kritsada

อยากให้พี่เปรียบเทียบระบบขับสี่ของ SUV สองค่ายระหว่าง CRV ดีเซล กับ Subaru Forester ตัวไหนลุยได้จริงจังมากกว่ากัน ถ้าพี่ๆ เป็นผู้รับเหมา แล้วต้องออกไปดูหน้างาน ตจว และเจอทางเละบ้างจะเลือกตัวไหนครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ harryapple

• Newbie
  • *
สนใจรถเทสล่า โมเดล3 อยากทราบว่า ตัวรถมันขนาดพอๆ กับรถ segment ไหนเหรอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หาญวิจิตรพิสดี

• Newbie
  • *
Bmw e60 เบนซิน วิ่ง 140,xxx กิโล ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ ถ้าสอยมาแล้วต้องเช็คอะไร ซ่อมอะไร อัพเกรดอะไรบ้าง และมีอาการประจำรุ่นไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับทุกท่าน

อยากทราบเกี่ยวกับแผนของ TMT เกี่ยวกับเจ้า Toyota bZ4X หลังเปิดตัวทางการในยุโรปไปเมื่อวาน พร้อมระบุสเปคในยุโรป  (https://www.toyota-europe.com/new-cars/bz4x)
เลยอยากทราบว่าจะมีแผนการทำการตลาดในไทยไหม หลังประกาศจำหน่ายทั่่วโลกกลางปี 2022 และจะเปิดตัวอีก 7 รุ่นรวมไปถึงแผนการตลาดรถยนต์ไฟฟ้าในไทยของ TMT ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2021, 14:52:19 โดย Shoey »

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ตอนนี้ยังมีโควต้านำเข้ารถยนต์ที่ได้รับการงดเว้นภาษีสำหรับนักเรียนนอกไหมครับพอดีว่าผมจะต้องไปเรียนต่อตปท. และคืดว่าก่อนกลับจะซื้อละเอากลับมาซักคันขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

ขอขอบคุณสำหรับให้คำแนะนำ เกี่ยวกับ Financial Lease นะครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ช่วงนี้กระแส แมวไฟฟ้า มาแรง พอเปิดราคามาก็ พากันหงายเงิบเป็นแถบๆ แต่ทางผมเดาว่าราคาต้องแตะล้านแน่ๆ ละก็เป็นตามคาด
เลยมีคำถามว่า จากการประเมินจากพี่ๆ คิดว่า รถ ev จะทำราคามาทับกับ eco car ที่สื่อออนไลน์ชอบมาลงข่าวกันตริงๆ ในระยะประมานกี่ปีครับ
ฟิ๊วๆ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ขอแบบมุมมองของคนที่มองว่า good cat แพงเลยนะครับ ทำไมคนไทยถึงคาดหวังว่ารถ EV ต้องราคาถูกกว่ารถยนต์น้ำมันครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามให้เพื่อนครับ ใช้ accord 2.0 el ปี 13 ไมล์68,000 มีอาการเบรคที่ความเร็วสูงแล้วพวงมาลัยสั่น จึงจะเปลี่ยนผ้าเบรคและเจียจาน อยากถามคุณบาสว่าควรใช้ของแบรนด์ไหน รุ่นไหนดี เพื่อนขับเร็วและชอบเบรคแรง และ อยากทราบอาการของปั้มติ้กว่าจะเกิดที่ความเร็วสูงมั้ยครับ เคยเจอใน camry acv40 ตอนไมล์รถ500,000กิโล แต่เป็นที่ความเร็วต่ำ จึงอยากทราบว่าปั้มติ้กจะมีโอกาสเสียทำรถดับที่ความเร็วสูงมั้ย และแก้สถานการณ์ยังไง

การที่ GWM พยายามจะ keep ความ minimal ภายใน เลยยัดฟังก์ชั่นเกือบทุกอย่างเข้าไปในจอกลางแทน อยากรู้ว่านอกจากจะทำให้หลายฟังก์ชั่นใช้งานยุ่งยากเกินไป ยังมีผลเสียอื่น ๆ อีกมั้ยครับ
แป๊น

ออฟไลน์ armallstar

• **
สอบถามหน่แยครับ เอารถเข้าศูนย์มา Rocco เช็คระยะ 20,000 กิโลเมตร พนักงานถามว่าล้างแอร์ไหมครับ ผมบอกไม่ล้าง
1. จำเป็นต้องล้างไหมครับ แอร์ยังเย็นปกติอยู่
2. แต่ในคู่มือตามหน้าเว็บ TOYOTA มีเปลี่ยนไส้กรองเครื่องปรับอากาศ 460 บาท เป็นเพราะผมบอกไม่ล้างแอร์รึป่าว ในใบงานเลยไม่มีหมวดงานแอร์เลย เวลาล้างแอร์เขาเปลี่ยนไส้กรองด้วยไหมครับ

3. น้ำยาล้างเครื่องยนต์ดีเซล จำเป็นต้องใส่ไหมครับ ศูนย์จัดมาให้ 2 รอบแล้ว

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
รถแบรนด์มาสด้าตอนนี้ลูกค้าต่างหวาดหวั่นบริการหลังการขาย ไม่ว่าจะเป็นค่าแรง ค่าอะไหล่(จนผู้ที่ติดตามด้านรถยนต์นิยามว่าเป็นรถญี่ปุ่นที่ราคาเข้าศูนย์บริการรถยุโรป ซึ่งคนใกล้ๆตัวหลายๆคนไม่กล้าเล่นรถแบรนด์นี้ทั้งๆที่ตัวรถน่าใช้มาก ช่วงล่างดี วัสดุดี คำถามคือ ผู้บริหารมาสด้าเขาทราบในปัญหานี้หรือไม่ แล้วถ้าทราบเขาจะปล่อยให้ปัญหานี้เป็นที่จดจำของคนไทยต่อแบรนด์นี้ตลอดไปหรือ อนาคตมาสด้าเอารถอะไรมาขายก็ยากที่จะขายได้เหมือนปรากฎการณ์ มาสด้า2 ช่วงแรกๆ แน่นอนครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมอ่านข่าวมาว่ารัฐบาลกำลังจะมีการปรับโครงสร้างภาษีรถไฟฟ้าใหม่เร็วๆนี้ มันเป็นเรื่องจริงไหมครับถ้าจริงอยากทราบครับ
ว่าถ้ามีการปรับโครงสร้างแล้วค่ายรถญี่ปุ่นอย่าง Nissan หรือ Toyota จะมีแผนนำรถไฟฟ้าอย่าง Ariya หรือ bZ4X มาขายไทยไหมครับ

ออฟไลน์ Aod_ELF

• Newbie
  • *
1. Jazz RS VS City (SV)  ตัวก่อน Turbo   ขับแล้วรู้สึกว่าอัตราเร่ง Jazz จะดีกว่านิดหน่อย  อะไรทีรทำให้รู้สึกแบบนั้นครับ  หรือผมรู้สึกไปเอง

2. รบกวนอธิบายคาแรคเตอร์ของยาง Goodyear Excellent, T005A, RE004 หน่อยครับ  แต่ละตัว  มีลักษณะเฉพาะตัว  แบบไหน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

สวัสดีครับ เมื่อวานก่อนพา ผบ. และ ตัวเล็ก ไปทดลองขับ Accord และ Civic มาครับ แต่ได้ลองที่ความเร็วต่ำเพราะรถติดผลมาแบบนี้ครับ

Accord - อัตราเร่งตอนต้นด้อยกว่า พวงมาลัยยานกว่า ความรู้สึกเหมือนขับเรือมากกว่า ผบ.นั่งหน้าบอกว่าเบาะมันกว้างแต่ไม่กระชับ เจอรถติดก็แอบเมื่อยนะ เบาะด้านหลังนั่งแปปเดียวก็สบาย LEG ROOM กว้างกว่า ภายในหรูกว่าแต่โบราณกว่า เงียบและนิ่มกว่า Civic หน่อยนึงแต่ไม่ได้มากอะไร

Civic - อัตราเร่งดี พวงมาลัยคม ผบ.นั่งหน้าเบาะกระชับกว่านั่งยาวๆสบาย พอไปนั่งหลังก็แนวเดียวกันนะ แต่บีกพลาสติกใหญ่มาก LEG ROOM น้อยกว่าแต่ไม่อึดอัด ภายในทันสมัยแต่ ผบ.ขัดใจตรงตะแกรงปิ้งย่างที่คอนโซล ดีไซน์ภายนอกขอเวลาทำใจก่อน

คำถามที่หนึ่ง ส่วนตัวไม่ได้ลองที่ การเข้าโค้ง และวิ่งที่ความเร็ว อยากทราบว่าที่ความเร็วประมาณ 110+ วิ่งทางตรงยาว ความนิ่ง ฟิลลิ่งพวงมาลัย การเก็บเสียงเสียงสองคันนี้ต่างกันมากไหมครับ ? ส่วนตัวชอบรถซีดาน

คำถามที่สอง ตอนนี้ได้ส่วนลด CAMRY 2.5G ก่อน MC อยู่ที่ 210,000 ถ้าหักส่วนลดแล้วน่าจะจะพอๆกับ ACCORD แต่หารถทดลองไม่ได้ เทียบเรื่องการขับขี่เหมือนที่เล่ามาทั้งหมดเป็นอย่างไรบ้างครับ ? คุณจิมมี่จะเลือกตัวไหนมากกว่าครับ

ขอโทษที่ถามคำถามยาวนะครับ แต่อยากอธิบายให้เห็นภาพครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ คุณจิมมี่ และทีมงาน พอดีมีเรื่องปรึกษา อยากจะสั่งราวหลังคาของ Subaru Impreza GF6 1994 ครับ ไม่ทราบมีศูนย์ Subaru ศูนย์ไหนรับสั่งอะไหล่รุ่นเก่าจากญี่ปุ่นบ้างครับ หรือว่ามีช่องทางไหนที่สามารถสั่งได้อีก รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

แนบภาพไม่ได้ ขออนุญาตเจ้าของ Link นะครับ

https://th.auto-data.org/subaru/subaru-impreza-station-wagon-i-gf-1998-1-6-i-4wd-95-hp/

ออฟไลน์ AkE

Suzuki swift รุ่นนี้จะยังอยู่ในตลาดประเทศไทยไปอีกหลายปีมั้ยครับ บอดี้ใหม่จะประมาณ 2023 มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
Audi จะส่งรุ่นซีดานหรูแข่งกับ Mercedes-Maybach S-Class โดยเฉพาะรุ่น A8 Horch หรือเปล่าครับ ชื่อ Horch นี่คุ้นๆนะครับ น่าจะสมัยแบรนด์รถเป็น Auto Union