ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง Focus TDCi ที่ศูนย์ใช้ครับ  (อ่าน 6521 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืlittleevil

• Newbie
  • *
ผมไม่เห็นมันเขียนว่าสำหรับเครื่องดีเซล ก็เลยสงสัยน่ะครับ ใครรู้ช่วยชี้แจงให้ด้วยครับ

ปล.เด๋วนี้ทางศูนย์เค้าไม่หิ้วน้ำมันมาเองแล้วเหรอครับ เปลี่ยนกับศูนย์นี่เบ็ดเส็จ 4000เลยทีเดียวครับ >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 10:49:04 โดย ืlittleevil »

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เป็นเกรดรวมหรือป่าว ใช้ได้ทั้ง เบนซิน ดีเซล

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ปกติต้องเขียนนะครับว่าสำหรับ Diesel

ถ้าไม่เขียนยังงี้น่าจะเป็นสำหรับ Benzene
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
 ::) เห็นเขียนว่าใช้กับ lpg/cng นี่ครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
อันเดียวกะศูนย์เบนซ์เลย 4ลิตร ราวๆ3300บาท......ไม่รู้ฟอร์ดคิดราคาเท่าไหร่อ่ะคับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ๋อ ใช้ได้ครับ ไม่ต้องห่วง

Castrol ตัวนี้  จะถูกใช้เฉพาะในศูนย์บริการ ของทั้ง Ford Mazda Mitsubishi และอีกบางยี่ห้อ เท่านั้น
เป็น การดีลพาร์ตเนอร์กันทั่วประเทศหนะครับ

• Newbie
  • *
อันเดียวกะศูนย์เบนซ์เลย 4ลิตร ราวๆ3300บาท......ไม่รู้ฟอร์ดคิดราคาเท่าไหร่อ่ะคับ
ของ Ford ถ้าเป็น fully ตกลิตรละ700กว่านะครับ  ราคารวมทั้งหมดมันอยู่ที่ มันอยู่ที่ 4060บาทครับ แพงมาก :'(

ปกติต้องเขียนนะครับว่าสำหรับ Diesel

ถ้าไม่เขียนยังงี้น่าจะเป็นสำหรับ Benzene
ใช่ครับ ผมดูในเว็ป ของ castrol มันมีตัวที่เขียนว่า For diesel นะครับ  แต่ไหงตัวนี้ ไม่มีเขียนไว้เลย

ออฟไลน์ Diavolo

• **
SLX Pro A1 ตัวในรูปซื้อข้างนอกแกลลอนละ 1 พันต้นๆเอง ถูกกว่า EDGE  :P
สำหรับฟอร์ดไม่รู้แหะ แต่ศูนย์มิตซูจังหวัดผม เอาน้ำมันไปเอง เสีย 200 บาทครับ
แต่ไงก็คุ้มกว่าเติมของศูนย์

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
ถ้า เกรดสำหรับ TDCiจริงๆ น่าจะเป็น A5/B5 ครับผม
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ของ Ford ถ้าเป็น fully ตกลิตรละ700กว่านะครับ  ราคารวมทั้งหมดมันอยู่ที่ มันอยู่ที่ 4060บาทครับ แพงมาก :'(

ใช่ครับ ผมดูในเว็ป ของ castrol มันมีตัวที่เขียนว่า For diesel นะครับ  แต่ไหงตัวนี้ ไม่มีเขียนไว้เลย

เว็บ Castrol ไม่มีตัวนี้หรอกครับ SLX ทุกตัวในไทยจะผลิตสติกเกอร์เฉพาะศูนย์บริการครับ

M2C913-B ที่เขียนไว้ในข้างกระป๋องมันบอกอยู่แล้วครับว่าใช้ได้ทั้ง เบนซิน และ ดีเซล ฟอร์ดกำหนดมาตรฐานนี้ขึ้นมาเพื่อทดสอบน้ำมันเครื่องที่จะใช้กับรถของตัวเองครับ

ออฟไลน์ 6162002

ดูจากมาตรฐานได้ครับ
API-SL แสดงว่าเป็นของดีเซลแล้วล่ะครับ
ถ้าเบนซินสังเคราะห์แท้ ยังไงก็ต้อง SM ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ batyboy

• **
ใช้ได้ครับ ดูจาก ACEA A1/B1( A=Petrol, B=Diesel-light duty) เป็นมาตรฐานของฝั่งยุโรป ซึ่งส่วนใหญ่จะแบ่งน้ำมันเครื่องไปตามลักษณะงาน (งานหนัก -Heavy duty, งานเบา Light Duty) โดยไม่ได่แบ่งตามชนิดของเชื้อเพลิงเหมือนบ้านเราครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ทุกท่านครับ