ผู้เขียน หัวข้อ: ถามสั้นๆเรื่อง Golf GTi  (อ่าน 4586 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ถามสั้นๆเรื่อง Golf GTi
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:52:00 »
ไปลองมากับ W204 ตัวไหนมันแข็งกว่ากัน นั่งสบายกว่ากัน ไปลองมาระยะสั้นๆ เหมือนจับอาการไม่ออกเลยครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
Re: ถามสั้นๆเรื่อง Golf GTi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:58:49 »
ไปลองมากับ W204 ตัวไหนมันแข็งกว่ากัน นั่งสบายกว่ากัน ไปลองมาระยะสั้นๆ เหมือนจับอาการไม่ออกเลยครับ
ผมว่าW204น่าจะนุ่มสบายกว่านะครับ ;D
ปล.ถามหน่อยครับ...Golf GTIยังได้ส่วนลดอยู่รึเปล่าครับ? :-\
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 23:02:50 »
ผมว่าW204น่าจะนุ่มสบายกว่านะครับ ;D
ปล.ถามหน่อยครับ...Golf GTIยังได้ส่วนลดอยู่รึเปล่าครับ? :-\

ผมได้ 1.95 เฉพาะสีขาวเท่านั้นครับ
ตอนแรกไปลองรถให้แฟน ไปๆมาๆดันชอบเอง ^^'

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 23:06:55 »

ผมได้ 1.95 เฉพาะสีขาวเท่านั้นครับ
ตอนแรกไปลองรถให้แฟน ไปๆมาๆดันชอบเอง ^^'
ราคาน่าโดนจริงๆ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 01:21:56 »
GTI มันมีโหมด comfort ด้วยนะถ้าจำไม่ผิด แต่ยังไง W204 น่าจะนั่งสบายกว่า GTI มันออกแบบให้ขับสนุกอ่ะ ราคานี้จัดแบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 08:02:11 »
ืnormal ลมยาง 38 ก็แข็งแน่นๆดีครับ แต่ไม่ถึงกับกระด้างเวอร์ แต่ถ้า comfort ก็ดีขึ้นมานิดนึง รู้สึกว่าโช็คนุ่มขึ้น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 08:47:16 »
เห็นมีกระทู้ GTI อยู่เยอะแล้ว ผมขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ ถามพ่วงด้วยเลยนะครับ จะได้ไม่เปลืองกระทู้

คือว่า แล้วถ้าเทียบเจ้า GTI & Scirocco 2 ตัวนี้มีความต่างกันหลักๆ อย่างไรบ้างครับ

งานโชว์คราวที่แล้ว ไปดูมา ผมเดินวนเจ้า 2 คันนี้จนแฟนบ่นเลยครับ
ชอบทั้งคู่มาก แต่มันรักพี่เสียดายน้องเหลือเกิน

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำด้วย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับผม

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 08:50:53 »
ืnormal ลมยาง 38 ก็แข็งแน่นๆดีครับ แต่ไม่ถึงกับกระด้างเวอร์ แต่ถ้า comfort ก็ดีขึ้นมานิดนึง รู้สึกว่าโช็คนุ่มขึ้น

ตอนลองขับ ผมให้เขาปรับ comfort ให้ครับ เหมือนกับใกล้เคียง W204 เลย
แต่ตอนปรับ sport เหมือน Evo ที่ใช้อยู่เลย แข็งขึ้นมามากๆ

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:45:02 »
204 ไม่เคยขับ เคยแต่นั่งข้างหลังอยู่ทีเดียว เทียบกับ mode normal GTI ผมว่า w204 นุ่มกว่าขัดเจนนะครับ
เทียบกับ GTI mode comfort ผมว่า w204 ก็ยังกระด้างน้อยกว่า อยู่นิดๆ ตอนเลียฝาท่อครับ (คิดว่านะครับ)
ส่วนตัวผม GTI ตัว comfort กับ normal จะรู้สึกต่างก็ตอน เข้าโค้ง  120 up กับตอนวิ่งถนนขรุขระ เลียฝาท่อ ถึงจะรู้สึกได้ว่า comfort จะนุ่มกว่าขัดเจนครับ

อ้อ นิดนึงครับ ตอนผมไป test GTI เทสต์เสร็จถามที่สูนย์ เค้าใส่ลมไว้ 34 เองครับ ตอนนั้นเลยรู้สึกว่า ไม่แข็งมาก รถตัวเองใส่ 38 สะเทือนกว่าพอสมควรครับ
รถ set มาคนละแบบเลย ลองดูว่าชีวิตจริง วิ่งแบบไหน น่าจะพอเลือกได้ครับ  ;D
---

ตอบคุณ dht_tubes ลองอ่าน review ของคุณจิม ดูครับ 2 ตัวนี้ ละเอียด ชัดเจน
GTI : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1214:-volkswagen-golf-gti-mk-vi-tsi-dsg-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

Scirocco : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1316:-volkswagen-scirocco-20-tsi-dsg-&Itemid=89

เห็นมีกระทู้ GTI อยู่เยอะแล้ว ผมขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ ถามพ่วงด้วยเลยนะครับ จะได้ไม่เปลืองกระทู้
คือว่า แล้วถ้าเทียบเจ้า GTI & Scirocco 2 ตัวนี้มีความต่างกันหลักๆ อย่างไรบ้างครับ
งานโชว์คราวที่แล้ว ไปดูมา ผมเดินวนเจ้า 2 คันนี้จนแฟนบ่นเลยครับ
ชอบทั้งคู่มาก แต่มันรักพี่เสียดายน้องเหลือเกิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 09:59:54 โดย eamesBot »

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:09:36 »
ไม่เคยนั่ง GTI เทียบกับ W204 แต่คิดว่า W204 จะออกแนวนิ่มกว่า

ระบบควบคุมการขับเคลื่อนที่ต่างกันเล็กน้อย ทำให้ Scirocco ดูห้าวๆกว่า GTI เวลาซัด,เข้าโค้งครับ
ยางคิดรถ GTI 225-40-18 ขณะที่ Scirocco 235-40-18
เน้นนั่งเยอะกว่า 3 คนแนะนำไป GTI
ถ้านั่ง2-3 Scirocco ไหวอยู่ (คนนั่งหลังตัวไม่ใหญ่)
ที่ผมสังเกตุมาจุดที่ต่างอีกอย่าง คือ เวลาเปลี่ยนท่อ ถ้าเป็นท่อรุ่นเดียวกัน เสียงของ GTI จะเสียงดังกว่า Scirocco นิดหน่อย อาจเพราะ GTI ออก 2 ฝั่ง ส่วน Scirocco ท่อออกฝังเดียว และ Scircco ประตูน้อยกว่า + ทำซับเสียงที่ประตูมาดีกว่า(สังเกตุจากน้ำหนักประตูเวลาเปิดปิด)
ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:11:56 »
ตอบในฐานะที่ ใช้อยู่ทั้งสองคันครับ

W204 ตัวธรรมดาที่ไม่ได้ใส่ชุดแต่ง AMG หรือ package อะไรเป็นพิเศษ  นุ่มกว่า scirocco ในโหมด comfort มาก และแน่นอนว่ามันย้วยกว่าชัดเจน ถ้าขับถนนเป็นคลื่น จะรู้สึกเหมือนนั่งเรือหางยาว มีการโยนตัวอยู่ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าถามว่าชอบไม๊ ก็ต้่องตอบว่า ถ้าไม่ได้จะเอามาซิ่งแข่ง มันขับสบายและสุนทรีย์กว่า scirocco ในโหมด comfort ชัดเจน

ส่วนตัว ถ้ามีคนไปด้วย จะเอา W204 ไปเสมอ เพราะมันสบายกว่า

ส่วนอีกคันคือ scirocco จริงๆแล้ว มันแข็งหมดล่ะครับ ทุกโหมด ไม่เว้น comfort การมีโหมดมันเหมือน การปล่อยให้มีการให้ตัวของช็อคอัพมากขึ้น แค่นั้น ถ้าลงหลุม มันก็จะตึงตัง และรู้สึกว่าแข็งอยู่ดี ไม่ว่าจะโหมดไหน ส่วนถ้าเป็น normal หรือ sport การให้ตัวก็ลดลง กระชับมากขึ้นเท่านั้นเอง แข็งกว่าเดิมแต่ไม่ได้มากมายนักครับ

ทุกวันนี้ขับไปทำงานทุกวันก็ใช้ scirocco เพราะผมว่า W204 มันย้วย ขับคนเดียวค่อนข้างตามใจเท้า W204 ไม่ค่อยตอบโจทย์ครับ การให้ตัวการเอียงขณะเข้าโค้งมากกว่า เหวอมากกว่า

สรุปว่า ถ้าไม่อัด W204 สบายกว่า เหมาะกว่าแทบทุกด้าน  แต่ถ้าอัด sccirocco กินขาดแบบไม่ต้องเอามาเทียบ สงสัยเพิ่มเติมถามได้ ใจจริงอยากทำรีวิวเก็บไว้ เทียบสองคันนี้
แต่ไม่ค่อยมีกำลังใจทำละครับ ไม่อยากตอบกระทู้แล้วด้วยซ้ำ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:00:01 »
ตอบในฐานะที่ ใช้อยู่ทั้งสองคันครับ

W204 ตัวธรรมดาที่ไม่ได้ใส่ชุดแต่ง AMG หรือ package อะไรเป็นพิเศษ  นุ่มกว่า scirocco ในโหมด comfort มาก และแน่นอนว่ามันย้วยกว่าชัดเจน ถ้าขับถนนเป็นคลื่น จะรู้สึกเหมือนนั่งเรือหางยาว มีการโยนตัวอยู่ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าถามว่าชอบไม๊ ก็ต้่องตอบว่า ถ้าไม่ได้จะเอามาซิ่งแข่ง มันขับสบายและสุนทรีย์กว่า scirocco ในโหมด comfort ชัดเจน

ส่วนตัว ถ้ามีคนไปด้วย จะเอา W204 ไปเสมอ เพราะมันสบายกว่า

ส่วนอีกคันคือ scirocco จริงๆแล้ว มันแข็งหมดล่ะครับ ทุกโหมด ไม่เว้น comfort การมีโหมดมันเหมือน การปล่อยให้มีการให้ตัวของช็อคอัพมากขึ้น แค่นั้น ถ้าลงหลุม มันก็จะตึงตัง และรู้สึกว่าแข็งอยู่ดี ไม่ว่าจะโหมดไหน ส่วนถ้าเป็น normal หรือ sport การให้ตัวก็ลดลง กระชับมากขึ้นเท่านั้นเอง แข็งกว่าเดิมแต่ไม่ได้มากมายนักครับ

ทุกวันนี้ขับไปทำงานทุกวันก็ใช้ scirocco เพราะผมว่า W204 มันย้วย ขับคนเดียวค่อนข้างตามใจเท้า W204 ไม่ค่อยตอบโจทย์ครับ การให้ตัวการเอียงขณะเข้าโค้งมากกว่า เหวอมากกว่า

สรุปว่า ถ้าไม่อัด W204 สบายกว่า เหมาะกว่าแทบทุกด้าน  แต่ถ้าอัด sccirocco กินขาดแบบไม่ต้องเอามาเทียบ สงสัยเพิ่มเติมถามได้ ใจจริงอยากทำรีวิวเก็บไว้ เทียบสองคันนี้
แต่ไม่ค่อยมีกำลังใจทำละครับ ไม่อยากตอบกระทู้แล้วด้วยซ้ำ

ขอบคุณมากครับผม ของผมคล้ายกันเลยครับ ผมสลับใช้อยู่ 2 คัน Sti กับ Evo แข็งทั้งคู่ ก็จะหารถมาใช้สบายกว่า แต่ไปลองคันนู้นคันนี้ มันก็ ขับดูอืดไป พอดีหารถให้แฟน ไม่ได้กะจะไปซื้อเองเลย ดันไปเจอ W204 กับ GTi
ก็เลยจะเล็งซักคันนึง ชอบคนละแบบ GTi ก็ได้แรงเหมือนกับรถที่ใช้ประจำวันอยู่ แต่ไม่เหยียบคลัช ไม่ต้องเข้าเกียร์เอง สบายกว่า แต่ยังไม่เคยใช้แบรนด์นี้ ห่วงเรื่องเซอร์วิส ส่วน W204 มันก็เร่งได้ รู้สึกอึดนิดหน่อยแต่ก็สบายดี ไม่ค่อยห่วงเรื่องเซอร์วิส
แล้วก็...จัด Teana ให้แฟนแทนซะเลย  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 14:45:56 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกคำตอบ และข้อมูลนะครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้อีกทีครับ

ออฟไลน์ tbdorakiez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 16:16:43 »

เป็นอะไรถึงหมดกำลังใจละครับ อย่าหมดกำลังใจสิ ตัวเราเองเท่านั่นที่ให้กำลังใจตัวเองได้ครับ สู้สู้....

ส่วนตัวรัก Volkswagen จนลืมความสบายใน Mercedes ไปหมดแล้วอิอิ

ถ้าไปหลายคนเอาคันอื่นไป สงสารGTI เดี๋ยวม้าแรงตก 555+
VW GTI
Subaru Brz m/t

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 20:37:35 »
vw จะทำรถออกมาแนวขับมากกว่านั่ง ถ้าเน้นนั่งสบายต้อง benz ครับต่างประเทศถึงเอาไปทำแท็กซี่กัน