กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: รบกวนช่วยแนะนำรถสำหรับครอบครัว 4 คนหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย frame@kk เมื่อ วันนี้ เวลา 16:34:54 »
จากโจทย์กับรถที่ใช้มา ผมกลับจิ้มไปที่ kia carnival ซะอย่างงั้น เพราะติดเรื่องหลักๆเลยคืออาจจะต้องติด คาร์ซีท 2 ตัว
รถ suv หรือซีดาน ติด 2 ตัวแล้วคุณแม่นั่งตรงกลางดูลูกไม่ได้แน่นอน ตัว carnival ใช้งานจริงๆแค่ 3 แถว
ต่อไม่อยากนั่งเบียด แถว 2 ติดคาร์ซีทคู่ แล้วคุณแม่ไปนั่งแถว 3 คอยดูลูกๆยังได้เลย
อีกอย่างใช้เรนเจอร์อยู่แล้ว ขับรถไซต์นี้ผมว่าสบาย เป็นดีเซลที่กำลังเครื่องดี กินไม่ได้หนีเรนเจอร์มาก เผลอๆประหยัดกว่าหน่อย
บ้านผมลูก 2 คนใช้ suv ก็ต้องสละให้คนโต 6 ขวบไม่นั่งคาร์ซีทเอา เพราะเบียดไม่ไหวครับ

ปกติคุณแม่นั่งหน้ากับคูมพ่อครับ  ;D ;D

ที่ไม่ได้มองเรื่องรถ 3 แถวเลยก็เพราะว่าใช้เจ้าเรนเจอร์เนี่ยแหละครับ ถ้าวันไหนเข้าเมืองส่วนมากขับมาสด้า2ของแฟนไปตลอดเลยครับ หาช่องจอด เปิดประตูอะไรๆง่ายกว่าเยอะเลยครับ ที่จอดในห้างหลายๆที่จอดเข้าซองแล้วด้านหน้าจอดซ้อนคัน บางทีเข็นมาก็มาชนครับ เลยดูเป็นไซส์ที่เล็กลงมาหน่อย คิดว่าน่าจะพอต่อการใช้งานแล้วมั้ยครับ

ถ้าเอาแบบย่อมๆและยังได้ความพรีเมี่ยมอยู่ผมว่า Lexus NX350h โอเคเลยครับ
คันจะเล็กกว่า x3 , glc , q5 มาหน่อยแล้วก็เป็นไฮบริดปกติยังไม่ต้องเสียบปลั๊ก
การขับข่ตัวนี้ดีขึ้นกว่า lexus แต่ก่อนเยอะ แล้วก็อีกอย่างนึงไปเปิดดูค่าใช้จ่ายเช็คระยะของ lexus ราคาดีเลยแหละครับ
มีเกินหมื่นอยู่ 2-3 ครั้งเองนอกนั้นหลักพัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นโจทย์นี้จะเซฟเงินได้อีกเป็นล้านถ้าไปจบที่ honda cr-v e:phev ตัวนี้คุ้มมากๆในราคาที่จ่ายไปจริงๆครับ
จุดติก็พอมีเรื่องออฟชั่นบางอย่าง หรืองานประกอบ honda ที่ต้องเช็คดีๆหน่อย
ลองไปขับดูครับ น่าลุ้นเซฟงบไว้เปลี่ยน coupe คันใหม่ครับ
2
Discussion Forum / Re: รบกวนช่วยแนะนำรถสำหรับครอบครัว 4 คนหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย tom46 เมื่อ วันนี้ เวลา 16:27:03 »
จริงๆ 4 คน ใช้งานปกติ รถเก๋ง ก็เพียงพอครับ

ดู จขกท งบเยอะ อาจจะไปทาง E class หรือ series 5 ก็ได้ครับ หรือถ้าฝั่ง japan ก็แคมรี่ แอคคอร์ท ครับ

นอกเหนือจากว่า กลัวน้ำท่วม หรือ มีเข้าสวนเข้าไร่บ้าง ค่อยมามองแนวรถสูงๆครับ
3
Discussion Forum / Re: ช่วยแนะนำร้านกัดดอกกุญแจดีๆ หน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย tom46 เมื่อ วันนี้ เวลา 16:18:44 »
ลองดู ช่างหมิง สะพานควาย ดูครับ
4
« กระทู้ล่าสุด โดย TonNatt เมื่อ วันนี้ เวลา 16:04:05 »
อยากเสนอสองรุ่นครับ
1. Lexus ES300h รถขนาดเดียวกับ Camry แต่ความสุนทรีเยอะกว่ามากๆ(จากที่รับข้อมูลมาจากหลายๆสื่อ)
2. Lexus RX350h เนื่องจากเป็นรถ SUV ใช้งานสะดวก มีพื้นที่เก็บของเยอะ ความสบายกายและสบายใจน่าจะเยอะกว่ารถยุโรปพอสมควร
5
« กระทู้ล่าสุด โดย Bankbom2916 เมื่อ วันนี้ เวลา 16:02:22 »
สำหรับ 4 คน แล้วถ้าไม่อยากได้รถที่ใหญ่เกินไป เกรงว่าจะขับ จอด ลำบากอย่างพวกรถตู้ แล้วมอง Audi อยู่ ตัว Q5 ตัวปกติก็ได้นะครับ ด้านหลังจะได้เก็บของได้มากหน่อย ลองไปสอบถามดู ส่วนลดคงหลายแสนแน่ๆ อีกตัวเลือกนึงก็เป็น A4 avant นะครับ
ถ้านอกเหนือจาก Audi ในตัวที่เลียบๆเคียงๆ มีตัวเลือกไหนน่าสนใจมั้ยครับ

เดิมเคยใช้ XV ลูกสองคน car seat สองที่ แฟนบ่นตลอดครับตอนนั่งหลัง นั่งลำบาก อึดอัด นั่งหน้าตอนหันกลับมาดูลูกบ่อยๆ ก็เวียนหัว
สงสารแฟน สุดท้ายต้องไปหารถ 7ที่นั่งมาใช้
ตอนนี้ลูกโต กว่าจะได้นั่งหน้าสบายๆ สองคน ให้ลูกเล่นกันเองข้างหลังก็ตอนสี่ขวบกว่าแล้วครับ
ถ้าใช้ช่วยเลือก งบประมาณ Q5 คงพวก Alphard ใช้กันไปยาวๆ ครับ มีที่เผื่อพี่เลี้ยงด้วย
ตอนลูกคนแรก แฟนผมก็นั่งหน้าเหมือนกันนะครับ เดี๋ยวลองถามแฟนดูอีกทีครับ แต่ตอนนี้คนโตผมก็สี่ขวบแล้วเหมือนกันครับ ไม่คิดจะมีพี่เลี้ยงเลยครับ เลยคิดว่า Alphard ใหญ่เกินไป เวลาถ้าต้องใช้รถคนเดียวน่ะครับ

ถ้าโจทย์นี้ คล้ายๆ ผม

มีทั้งเก๋ง และ กระบะ

พอชีวิต มีลูกสาว(2 คน) ตอนนี้หันมาใช้ SUV ก็แทบจะไม่ได้ใช้เก๋ง และ กระบะ เลย

ถ้าโจทย์แนวเดียวกัน ผมว่า ตัวเลือก SUV เหมาะสมที่สุด

ส่่วนจะไปถึง MPV ไหม นั้น ก็อยู่ที่ชั่งน้ำหนักโจทย์เพิ่มอีก แต่ผมไม่เอา เพราะ ลุยไม่ได้ ไปไร่ ไปสวน ลงทางฝุ่น และ ทางทรุกันดาน ไม่ได้ (ผมอยู่ในกรุงเทพฯ)

ส่วนจะเป็น Q5 หรือ Macan นั้น ผมว่า ก็คงแล้วแต่ชอบ และ เงินในกระเป๋า เพราะมันก็พี่น้องกัน

เป็นผม(ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน) คงไป Cayenne ครับ เพราะความใหญ่ และ นั่งสบายกว่า
กลัวซื้อแล้วจะมีปัญหาเรื่องเงินนี่สิครับ  ;D ;D ตอนนี้ยังไม่ต้องการความหรูหราครับ อยากได้แค่รถขับดี ช่วงล่างดี ความปลอดภัยดี นั่งสบายดี ก็โอเคแล้วครับ
6
Discussion Forum / Re: ไทคาน ไฟใหม้ มันยังไง
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 16:00:57 »
มี Recall แก้ปัญหาที่มีความเสี่ยงไฟไหม้ครับ ไม่รู้คันที่ไฟไหม้ได้รับการแก้ไขไปหรือยัง

แต่ถ้ารถจากผู้นำเข้าอิสระ ไม่รู้ทำยังไง

ผมก็ไม่เคยถามคนกลุ่มนี้เหมือนกัน ถ้ารถนำเข้าโดยผู้นำเข้าอิสระ การ recall เขาไม่ทำ หรือ ไม่มีผล เหรอครับ

เพราะรถมันเช็คจากเลขตัวรถได้ ไม่ว่าจะนำเข้าอย่างเป็นทางการ หรือ ผู้นำเข้าอิสระ การ recall น่าจะมีผลเหมือนกันหมดนะครับ

ส่วนเรื่องการให้บริการ และ การรับประกัน อันนี้ ก็อีกส่วน คนละเรื่องการ เพราะการ recall มันน่าจะได้รับการดูแล เพราะหลายกรณี มันมีผลถึงอันตรายต่อชีวิต(เช่นเรื่องถุงลม เป็นต้น)

ส่วนจะให้เดินเรื่องโดย ตัวแทนผู้นำเข้าเอง หรือ เจ้าของรถ หรือ ผู้ที่ได้รับอนุญาตจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ก็ว่ากันไป
7
เข้ามาศึกษาครับ
8
Discussion Forum / Re: สอบถาม BS POTENZA SPORT ใครเคยใช้ สรุปยางหมดไวจริงๆมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 15:56:24 »
ผมไม่เคยใช้ BS POTENZA SPORT แต่ผมใช้ RE002 และ RE003 มา (ขอบ 18")

ถามว่า ยางหมดไวไหม ผมตอบเลยว่า หมดไว ผมใช้มาทั้ง RE002 และ RE003 ไม่ข้าม 30,000 km ยางหมดแล้ว(ถึงสะพานยาง) ยางไปทางแน่น หนึบ ติดกระด้าง

ส่วน ML PS3 และ PS4 (ใส่อยู่ในเก๋ง) ผมว่า ยางทนกว่า BS ครับ วิ่งได้ 50,000km แล้ว ยังไปได้อีก

และคัน SUV (ขอบ 20") ก็ใส่ ML PS4 SUV อยู่ ก็ใช้ได้ครับ เป็นยางสปอร์ต daily's use ที่ ติดนุ่ม(ไม่ได้เงียบ) ด้วย ผมชอบนะ

ถ้าเรื่องความทน ในกลุ่มยางเดียวกัน ผมว่า ML ทนกว่า BS ครับ
9
เป็นไปตามที่ผมคิดเอาไว้ก่อนหน้านี้แล้วว่ามันคนละ scenario กันกับรถน้ำมัน
หลายคนเอามาผสมกันว่า ซื้อถูก ค่าพลังงานถูก ไม่มีชิ้นส่วนให้เสียค่าซ่อมบำรุง
แล้วเอาไปบวกกับการคิดว่าจะขายทิ้งก่อนแบตเสื่อม แล้วเอาเงินไปซื้อคันใหม่

เอาจริงๆ ผมเคยท้วงตั้งแต่คนที่บอกว่าไม่เอาไฮบริด ยุ่งยาก ซ่อม 2 ระบบ
แบตลูกละแสน 5 ปีเปลี่ยน รอไฟฟ้าไปเลยดีกว่า โดยไม่ได้คิดว่าถ้าแบตไฮบริด
ลูกกะติ๊ดเดียวเป็นแสน แล้วแบต EV ลูกเบ้อเร่อมันจะไม่หลายแสนเหรอ

สรุปคือ ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขาย มัวแต่ยึดติดราคาขายต่อก็ใช้แบบเดิมๆ ไปครับ
10
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 15:51:08 »
ถ้าโจทย์นี้ คล้ายๆ ผม

มีทั้งเก๋ง และ กระบะ

พอชีวิต มีลูกสาว(2 คน) ตอนนี้หันมาใช้ SUV ก็แทบจะไม่ได้ใช้เก๋ง และ กระบะ เลย

ถ้าโจทย์แนวเดียวกัน ผมว่า ตัวเลือก SUV เหมาะสมที่สุด

ส่่วนจะไปถึง MPV ไหม นั้น ก็อยู่ที่ชั่งน้ำหนักโจทย์เพิ่มอีก แต่ผมไม่เอา เพราะ ลุยไม่ได้ ไปไร่ ไปสวน ลงทางฝุ่น และ ทางทรุกันดาน ไม่ได้ (ผมอยู่ในกรุงเทพฯ)

ส่วนจะเป็น Q5 หรือ Macan นั้น ผมว่า ก็คงแล้วแต่ชอบ และ เงินในกระเป๋า เพราะมันก็พี่น้องกัน

เป็นผม(ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน) คงไป Cayenne ครับ เพราะความใหญ่ และ นั่งสบายกว่า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10