ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุหน้าจุฬาเมื่อเช้า  (อ่าน 6391 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุหน้าจุฬาเมื่อเช้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 16:37:27 »
Jazz คงไม่รู้ว่าเบนซ์จะเอาไง เพราะมาเร็ว เลยตกใจ ทไรไม่ถูก หยุดดีกว่า ไปต่อเดี๋ยวมันเบี่ยงซ้ายมาชนอีก ส่วนเบนซ์ผมว่าอาจจะเล่นโทสับหรือเปล่า คือมาทื่อๆไม่มองอะไรเลย แทบจะไม่เบรค ชนกลางลำเต็มๆ แถมเบี่ยงขวา หรืออาจคิดว่า Jazz จะไปต่อ จังหวะแบบนี้เหมือนตอนเราจะเดินสวนกัน ต่างคนต่างจะไปทางเดียวกัน แต่นี่ขับรถ ทำไมเบนซ์ดำไม่ชะลอหน่อยล่ะเนี่ย

ส่วน คห.ข้างบน ต่อให้เขาจะอะไรยังไง แต่ผมว่าไม่ควรไปลามปามถึงพ่อแม่ใครนะครับ ถ้ามีคนมาบอกว่า เป็นพ่แปม่คุณบ้าง จะรู้สึกยังไง...ทำไมเดี๋ยวนี้เวปนี้มี คห. ลักษณะนี้เยอะจังเลย ตำหนิได้ แสดงความเห็นแย้งได้ แต่ไหงไปด่าพ่อแม่คนอื่นเขา มันไม่สมควรเลย
นั่นแหละครับ ขืนข้ามไปโดนชน เค้าเลยจอดดูจังหวะก่อน

ออฟไลน์ SM.

Re: อุบัติเหตุหน้าจุฬาเมื่อเช้า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 16:51:34 »
เหมือน jazz จะเลี้ยว เหน คันดำมาเร็วเลยเบรค(คงคิดว่าคันดำเบรคไม่ทันแน่ๆ ให้ไปก่อนเลย)
คันดำเห็น jazz กำลังจะเลี้ยว เลย เบี่ยงขวากะว่าจะออกไปท้าย คันขาว แต่jazz ไม่ออกเพราะเหนมาเร็ว เลยชน

ถ้าดูจาก ที่มอไซหยุด อาจเห็น jazz กำลังเลี้ยว เลยหยุด หรือ ไฟแดงพอดี
ส่วนตัวคิดว่า คันดำมาเร็วไปหน่อย ส่วนผ่าไฟแดงไหม จากคลิปไม่ฟันธงดีกว่า

คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่ยังไงก็รู้สึกว่า คันดำ มาเร็วไปหน่อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 17:12:19 »
สำหรับผมไม่ชัวร์ผมจะไม่ออก แต่ถ้าออกไปแล้วต้องรีบไป  ตอนแซงก็เหมือนกันจะแซงต้องแซงให้ขาด ไม่มั่นใจอย่าแซง

แต่ก็บอกตามตรงทำไม่ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์เคยมีจังหวะกะพลาดหรือมีอะไรนอกจากที่คาด แต่ไม่เคยเกิดเหตุอะไรเพราะผมขับไม่เร็วนี่แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 17:23:42 »
รับตรงๆ ว่าในสถานการณ์เดียวกัน ผมก็อาจจะจอดดูเหมือนคันที่โดนชนครับ มันบอกไม่ได้ไงว่าเขาจะไปทางไหน

ในทางกลับกันถ้าเขาพุ่งไป แล้วโดนชนอยู่ดี ผมก็เชื่อว่าจะมีบางท่านที่มาบอกว่าพุ่งออกไปทำไม ทำไมไม่อยู่เฉยๆ

:'( :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 17:34:30 »
ถ้าพุ่งไป เเล้วคันดำหลบซ้ายก้อ โดนอยู่ดี

เเถมจะมีคนบอกว่าถ้ามองสะหน่อยเบรคหน่อยเหลือที่ให้คันดำหลบไปก้อรอดเเล้ว

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 17:37:21 »
พอกัน ทั้งคนชน และ คนถูกชน
ศีลเสมอกัน มาเจอกันเอง win win

ตำรวจคงไม่แจ้งข้อกล่าวหาว่าประมาทร่วม (ตามความเคยชิน) นะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 18:13:41 »
พี่เบนซ์นี่ลืมเบรกไว้บ้านเหรอครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 19:08:33 »
เข้าใจว่าน่าจะเป็นช่วง มาบุญคลอง - สามมิตรมิตรทาวน์ ตรงนี้ถนนมันดี ผมก็เคยวิ่งเพลิน แล้วเพิ่งรู้ว่ามีไฟแดง เกือบชนเหมือนกันครับ
ช่วงหลังเลยขับตามๆเค้าไป ไม่ออกขวา เพราะชอบเจอรถยูเทิร์น กับ ออกจากไฟแดงทางขวา
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 20:10:48 »
ผมเขียนไปตามที่เห็นจากคลิปครับ คิดว่าเป็นจุดตัด จุดแยก ไม่มีไฟจราจร
คันตรงเห็นแต่ไกล ควรชะลอหรือเบรคทัน ส่วนคันขาวจะเงอะๆงะ จอดขวางให้เค้าชนทำไม ไปก็พ้นชิลๆ
ส่วนไอ้ล็อคอินตัวที่ลามปามถึงบุพการีผม ผมคงไม่ว่าบุพการีมันกลับหรอกครับ เพราะท่านคงไม่รู้เรื่อง แต่ปากเยี่ยงนี้ใช้ได้แค่หน้าคีย์บอร์ดนะครับ อย่าเอาออกมาใช้ในชีวิตจริง

ความเร็วในการตัดสินใจของคนไม่เท่ากันค่ะ reaction เวลาตกใจก็ไม่เหมือนกัน

เราเพิ่งคุยกับน้องสาวไปเอง ว่าถ้าเป็นเราที่ขับ Jazz คันนั้นอยู่
เราก็อาจจะโดนชน เพราะเดาไม่ออกว่าเบนซ์จะไปทางไหน น่าจะจอดเหมือนกัน
กลัวว่าเราเร่งเครื่องไป แต่เบนซ์หักซ้ายเพื่อหลบเรา เราก็คงจะโดนชนพอดี

เคสนี้ ถ้า Jazz ไม่ได้ทำผิดกฏจราจร ไปบอกว่าศีลเสมอกัน เราว่าก็แรงไปหน่อยนะคะ

ถูกต้องครับ ถ้าอีกคันนึง ฝ่าไฟแดงมาจริงอันนั้นเข้าข่ายเลวเลยแหละ  ไม่เสมอกันแน่ๆ
ส่วนคันขาวตัดสินใจไม่ดี หรือ ตกใจ แล้วทำไรไม่ถูก แบบนี้ ผมว่าไม่เหมาะสม ที่จะอยู่หลังพวงมาลัย

ถ้าคุณเป็นคนขับคันขาว จะทำอย่างไรหรือครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 20:54:18 »
เบนซ์ดำผิดเต็มๆครับกะจะฝ่าไฟแดง >:( ดันขวาออกมาจากไฟเขียวตามปกติเห็นมาเร็วมากเลยตกใจหยุด

เป็นผมก็ตัดสินใจหยุดครับถ้ากดคันเร่งแล้วคันดำหักหลบซ้ายไปบวกกับคงเจ็บหนักหรือถึงตายได้ครับ

ไม่เข้าใจคนเข้าข้างคนฝ่าไฟแดงครับ ตรรกะแย่มากครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 22:02:00 »
เป็นผมก็หยุดครับ
เพราะพอไฟเขียวผมก็ขยับรถแล้ว อันนี้ผมมองว่าปกติมากๆ

ผมว่า Jazz นี่เค้าระวังแล้วนะถึงได้เบรค ขนาดเบรคแล้วยังโดนชน
เรื่องนี้ผมมองเรื่องความเร็วของ Benz ล้วนๆ ถ้าช้ากว่านี้หน่อยจะตกใจน้อยกว่านี้ และมีเวลาตัดสินใจมากกว่านี้ แล้วควรจะควบคุมรถไม่ให้ชนได้
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 00:37:26 »
          ดูแล้วเหตุที่ชนเนื่องจากคนขับเบนซ์สีดำเดาใจคนขับรถฮอนด้าสีขาวผิดครับ  คนขับเบนซ์สีดำขับมาในเลนกลางคิดว่าคนขับฮอนด้าสีขาวจะไปต่อ  คนขับเบนซ์สีดำเลยเปลี่ยนเลนไปขวาสุดเพื่อจะอ้อมด้านหลังรถฮอนด้าสีขาว  แต่รถฮอนด้าสีขาวหยุดอยู่กับที่เลยเกิดเหตุชนกัน

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 00:50:31 »
เป็นผมก็หยุดครับ
เพราะพอไฟเขียวผมก็ขยับรถแล้ว อันนี้ผมมองว่าปกติมากๆ

ผมว่า Jazz นี่เค้าระวังแล้วนะถึงได้เบรค ขนาดเบรคแล้วยังโดนชน
เรื่องนี้ผมมองเรื่องความเร็วของ Benz ล้วนๆ ถ้าช้ากว่านี้หน่อยจะตกใจน้อยกว่านี้ และมีเวลาตัดสินใจมากกว่านี้ แล้วควรจะควบคุมรถไม่ให้ชนได้

ตามนี้ครับ ผมเห็นด้วย และเห็นใจคันถูกชนจริง ๆ

ไม่ win win นะครับ ... คำพูดแบบนี้มันเหมือนสะใจยังไงอย่างงั้น มีความเมตตาเห็นอกเห็นใจกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 09:06:37 »
เคสนี้มาคิดๆดู เอาแบบไม่ใช่วิจารณ์ผ่าน keyboard หลังเกิดเหตุ ถ้าต้องตัดสินใจในเสี้ยววินาทีนั้น

ถ้าผมเป็นคันขาว และออกตัวไปแล้ว "เนื่องจากได้ไฟเขียวตามจังหวะปกติ" แต่เห็นคันดำมาด้วยความเร็วและไม่สามารถเดาได้ว่าคันดำจะเอายังไง
ผมก็คงหยุดรถเหมือนกัน

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 09:59:23 »
เคสนี้มาคิดๆดู เอาแบบไม่ใช่วิจารณ์ผ่าน keyboard หลังเกิดเหตุ ถ้าต้องตัดสินใจในเสี้ยววินาทีนั้น

ถ้าผมเป็นคันขาว และออกตัวไปแล้ว "เนื่องจากได้ไฟเขียวตามจังหวะปกติ" แต่เห็นคันดำมาด้วยความเร็วและไม่สามารถเดาได้ว่าคันดำจะเอายังไง
ผมก็คงหยุดรถเหมือนกัน

ถูกต้องครับ สงสัยเหมือนกัน ตอบแบบไม่ใช้สมอง หรือโง่ๆ  แบบที่ว่าหยุดทำไม ไม่ควรมาขับรถนี่ ถ้าต่างคนต่างขยับ มันไม่ยิ่งชนไปกว่าเหรอ หรือว่า HLrx จะรู้ว่าเบนซ์ไม่เบี่ยงซ้าย แจ็สหยุดน่ะถูกแล้ว ว่างๆ HLRx มาช่วยตอบหน่อย  แล้วเลิกนิสัย Victim Blaming ได้แล้ว มาแก้ตัวตอบก็ยังไม่หยุด Victim Blaming
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2022, 10:16:12 โดย Oatsenal1 »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 10:09:13 »
JAZZ ณ จุดนั้น(โผล่หัวมาแล้ว) ตัดสินใจยากนะ
ถ้า JAZZ เคลื่อนตัว BENZ ก็มีโอกาสตามมาชนเช่นกัน
อย่างในคลิปก็ไม่น่าเชื่อว่า BENZ จะแฉลบออกมาอีกเลนได้ "ลึก"ขนาดนี้
(ถ้าไม่ชนJAZZเสียก่อน มีสิทธิทะลุเข้าไปชนรถที่รอสัญญาณไฟฝั่งตรงข้ามเลยทีเดียว)

ทางที่ดีพยายามเลี่ยง โดยอย่าให้ตัวเองต้องตกอยู่ในสถานการณ์นั้น
JAZZ ต้องดูยาวๆ ดูให้ละเอียดกว่านี้อีกสักหน่อย (พลาดแล้วเสียหายมาก)
BENZ ต้องวิ่งช้ากว่านี้ ดูให้ละเอียดกว่านี้ และไม่ฝ่าไฟแดง

ปล.
ขับรถมีสติ สังเกตสิ่งรอบตัว ไม่ประมาท รอบคอบ
ขอให้ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 15:34:28 »
ผมว่ามันเป็นreflexปกตินะเวลามีความเสี่ยงที่จะชนแล้วเท้าจะกระทืบเบรคหยุด ไม่ใช่แค่ในกรณีนี้

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 03:28:02 »
JAZZ มีเวลาหนึ่งวิในการตัดสินใจ
แต่คนบางคนมีเวลาดูคลิปทั้งวัน ก็comment ตัดสินเค้าไปแล้ว แปลกเนอะ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 07:01:55 »
พอกัน ทั้งคนชน และ คนถูกชน
ศีลเสมอกัน มาเจอกันเอง win win

ไม่พอกันหรอกครับ เพราะแยกนั้นมีไฟแดง

คันดำผ่าไฟแดง ส่วนคันขาวปฏิบัติตามกฏ

แบบนี้จะยังบอกว่า ศีลเสมอกัน หรือคุณจะถอนคำพูดดีครับ?