ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีคนขอติดรถไปด้วยแล้วเกิดอุบัติเหตุต้องรับิดชอบเค้ามั๊ยครับ  (อ่าน 9957 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
หลายปีแล้วนะครับเพิ่งนึกสงสัยอีกครั้ง น้องสาวพาเพื่อนที่ทำงานไปเที่ยวแล้วเกิดอุบัติเหตุหลุดโค้งไปชนรั้วบ้านคนอื่นดีที่ขับไม่เร็วนัก สุดท้ายได้ซ่อมรั้วบ้าน แล้วก็จ่ายค่าทำขวัญให้คนที่ไปด้วยคนละ 2 พัน ค่ารักษามีประกันอยู่แล้วเพราะทำงานที่โรงพยาบาลกันหมด ค่าซ่อมรถก็จ่ายเองไม่มีประกัน ก็เลยสงสัยว่าต้องจ่ายด้วยหรือเพราะที่ถามมาค่าน้ำมันก็ไม่ได้ออกช่วย ค่ากินก็หารๆกัน นั่งกันหลายคนรถก็เปื้อนไปเที่ยวน้ำตก จะไม่จ่ายก็ไม่ได้ทำงานที่นี่อีกนานเดี๋ยวเข้าหน้าไม่ติดจะลำบาก

อยากถามเพื่อนๆว่าถ้ามีคนอาศัยรถเราไปด้วยแล้วเกิดอุบัติเหตุเราต้องรับผิดชอบเค้ามั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nuntapon.s

ลุงเคยอุบัติเหตุพร้อมเพื่อน เสียทั้งคู่ โดนญาติเขาฟ้องซะอานเลย

ทุกวันนี้ผมรับเพื่อนขึ้นรถยังโดนเตือนตลอด

ออฟไลน์ Dubee

สมัครใจไปเอง ไปแล้วต้องรู้ความเสี่ยงอยู่แล้วว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเวลา สมัครใจขอไปด้วยก็แสดงว่าพร้อมรับความเสี่ยงนั้นไว้เองได้ หากสมมตินะครับ เป็นเพื่อนผมไปกับรถผมด้วยแบบนี้ สมมติเจออุบัติเหตุและบาดเจ็บ จะใช้สิทธิพรบ. ประกัน(ถ้ามี) หรือหลักประกันสุขภาพแห่งชาติเอาครับ ส่วนค่าทำขวัญผมคงไม่ให้ถ้าผมไม่ใช่ฝ่ายผิด

ออฟไลน์ tnp_super

รับครับ เขาถือเป็นผู้อื่นครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......ผู้ขับ จำเลยที่ 1  เจ้าของรถ จำเลยที่ 2  ถ้าเจ้าของแล้วขับเองอีกด้วย เหมาต้องรับทั้งหมดครับ :'(

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อย่างนี้ต่อไปก่อนขึ้นรถคงต้องให้เซ็นต์ยินยอมรับความเสี่ยงและผู้ขับขี่(ที่ไม่ใช่รับจ้าง)จะไม่รับผิดชอบใดๆต่อผู้ขอร่วมทางไปด้วยสินะครับ

ต่อไปน้ำใจเราคงมีให้กันน้อยลงไปเรื่อยๆ หากมาขอติดรถเขาไปแต่ยังคิดเอาเรื่องคนขับกันอย่างนี้

:( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Smith686

อย่างนี้ต่อไปก่อนขึ้นรถคงต้องให้เซ็นต์ยินยอมรับความเสี่ยงและผู้ขับขี่(ที่ไม่ใช่รับจ้าง)จะไม่รับผิดชอบใดๆต่อผู้ขอร่วมทางไปด้วยสินะครับ

ต่อไปน้ำใจเราคงมีให้กันน้อยลงไปเรื่อยๆ หากมาขอติดรถเขาไปแต่ยังคิดเอาเรื่องคนขับกันอย่างนี้

คนที่อาศัยนั่งเครื่องบินทหารต้องเซ็นต์ยินยอมก่อนขึ้นเครื่อง  ถ้าไม่เซ็นต์เขาไม่ให้ขึ้นนะครับ  ส่วนรถยนต์ทั่วๆไป ผู้โดยสารไม่ได้เซ็นต์ยินยอมว่าจะไม่เอาผิด  ดังนั้นคนขับต้องรับผิดตลอดทั้งที่โดยสารฟรีไม่คิดเงินก็ตาม

ออฟไลน์ ps000000

ไม่เคยเจอกับตัว

พออ่านกระทู้นี้ก็ได้คิดว่า

ถ้ามีเรื่องต้องฟ้องร้องคงเหนื่อยใจ เสียเวลา เสียเงินน่าดู

ออฟไลน์ golf8023

ทางกฎหมายผมไม่ค่อยรู้ แต่เคสที่ผมเห็นๆและรับรู้มา คนขับหรือเจ้าของรถต้องรับผิดชอบครับ
มีเคสนึงนานมากแล้ว เพื่อนผมเป็นนักดนตรี ขับรถไปฟาดกับเสาไฟ ตัวเองไม่เป็นไร ส่วนเพื่อนที่นั่งมาด้วยเสียชีวิตคาที่
โดนพ่อแม่ผู้เสียชีวิตฟ้องอานเลยครับ ไม่มีเงินจ่ายด้วย หนีคดีครับ ปัจจุบันผมไม่รู้ว่าเพื่อนคนนี้ไปอยู่ที่ไหนแล้ว

ขับคนเดียวต้องมีสติและไม่ประมาทเพื่อรักษาชีวิตตัวเองและเพื่อนร่วมท้องถนน
ขับแล้วมีผู้โดยสารหลายคนยิ่งต้องมีสติและไม่ประมาทX2เลย เพื่อรักษาชีวิตตัวเอง ผู้โดยสาร และเพื่อนร่วมท้องถนน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

คนที่อาศัยนั่งเครื่องบินทหารต้องเซ็นต์ยินยอมก่อนขึ้นเครื่อง  ถ้าไม่เซ็นต์เขาไม่ให้ขึ้นนะครับ  ส่วนรถยนต์ทั่วๆไป ผู้โดยสารไม่ได้เซ็นต์ยินยอมว่าจะไม่เอาผิด  ดังนั้นคนขับต้องรับผิดตลอดทั้งที่โดยสารฟรีไม่คิดเงินก็ตาม

ขอขอบคุณ จขกท ก่อนเลยครับ เพราะไม่เคยคิดเรื่องนี้มาก่อนเลย ต่อไปคงต้องเตือนผู้อาศัยก่อนขึ้นรถทุกครั้ง
แต่โดยส่วนตัวคิดว่าผู้ร่วมทางไม่มีปัญหาหรอกครับ จะมีก็แต่ญาติของผู้ร่วมทางนั่นแหละครับ  :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 21:22:00 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ขอขอบคุณ จขกท ก่อนเลยครับ เพราะไม่เคยคิดเรื่องนี้มาก่อนเลย ต่อไปคงต้องเตือนผู้อาศัยก่อนขึ้นรถทุกครั้ง
แต่โดยส่วนตัวคิดว่าผู้ร่วมทางไม่มีปัญหาหรอกครับ จะมีก็แต่ญาติของผู้ร่วมทางนั่นแหละครับ  :( :(

เพื่อนผมไปงานเลี้ยง  หลังเลิกงานอาสาไปส่งผู้หญิงที่มาร่วมงานทั้งๆที่ไม่รู้จักกันมาก่อน  รถเกิดอุบัติเหตุพังทั้งคัน เพื่อนผมบาดเจ็บสาหัส  ผู้โดยสารตาย2 บาดเจ็บ2  เพื่อนผมต้องจ่ายเงินคนเจ็บกับพ่อแม่คนตายร่วมล้าน จ่ายค่ารักษาตัวเองอีกหลายแสน  รถคันนั้นหมดสภาพต้องขายทิ้งซื้อใหม่เลยนะครับ  นี่คือผลของการเป็นผู้มีน้ำใจ

ออฟไลน์ seeker

โอ้ว มาอาศัยรถเรา แล้วถ้ามีอะไรเกิดขึ้น เราต้องรับผิดชอบอีก

ให้เพื่อนๆเซ็นก่อนออกรถทุกครั้งเลยนิ่

ออฟไลน์ localgame

ผมว่ามันอยู่ที่ตัวคนนั่งมากกว่า ก่อนขึ้นไว้ใจคนขับมั้ย ถ้าไม่ไว้ใจก็ไม่ต้องไปขอติดรถไปด้วยกัน ไม่ใช่ไปขอขึ้นรถแล้วพอคนขับชน แล้วมาเรียกร้องค่าทำขวัญ ไม่งั้นแบบนี้น้ำใจในสังคมไม่ต้องมีกันละครับ ต่อไปไปไหนทางเดียวกัน ก็คงประมาณว่าอย่ามาขึ้นรถผม เดี๋ยวเกิดอุบัติเหตุมาแล้วต้องมาชดใช้ค่าเสียหายเพิ่ม ก็ดีเหมือนกันภายในรถไม่โทรมด้วย

promt

• บุคคลทั่วไป
คนขับ และเจ้าของรถต้องจ่ายอยู่แล้ว

แม้แต่ เพื่อนไปอาสาขับรถให้ หากเกิดอุบัติเหตุ คนขับ (เพื่อนอาสา) ต้องจ่ายค่าซ่อม

อย่าทำเป็นเล่นไปครับ เงิน อุบัติเหตุ ไม่เข้าใครออกใคร

ผมว่ามันอยู่ที่ตัวคนนั่งมากกว่า ก่อนขึ้นไว้ใจคนขับมั้ย ถ้าไม่ไว้ใจก็ไม่ต้องไปขอติดรถไปด้วยกัน ไม่ใช่ไปขอขึ้นรถแล้วพอคนขับชน แล้วมาเรียกร้องค่าทำขวัญ ไม่งั้นแบบนี้น้ำใจในสังคมไม่ต้องมีกันละครับ ต่อไปไปไหนทางเดียวกัน ก็คงประมาณว่าอย่ามาขึ้นรถผม เดี๋ยวเกิดอุบัติเหตุมาแล้วต้องมาชดใช้ค่าเสียหายเพิ่ม ก็ดีเหมือนกันภายในรถไม่โทรมด้วย

ลองคิดดูว่าถ้าคนที่นั่งไปด้วยเสียชีวิต  พ่อแม่เขาไม่รู้จักกับเรา  เขาก็จะบอกว่าทำให้ลูกเขาตาย เราต้องรับผิดชอบ  เขาต้องจ่ายเงินค่าทำศพ เขาไม่มีผู้อุปการะเลี้ยงดู เขาจะเรียกค่าเสียหายนี้จากใครล่ะถ้าไม่ใช่เราที่เป็นคนขับ  ถ้าเราไม่บาดเจ็บหรือบาดเจ็บไม่มาก พ่อแม่บางคนอาาจะคิดในแง่ร้ายด้วยซ้ำไปว่าเราเจตนาทำให้ลูกเขาตายหรือเปล่า

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
ตามกฎหมายถือว่ามีหน้าที่

ออฟไลน์ Pegasus7700

จิตสำนึกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แม้กระทั่งคนๆเดียวกัน  เจอต่างสถานะการ ก้อตัดสินใจไม่เหม่อนกัน

เป็นคนรุ้จักข้างๆบ้าง
เป็นพระ
เป็นสาวๆ
เป็นคนจรจัด
เป็นญาตสนิท

สำหรับผมแล้ว...เราพร้อมจะดูแลคนที่ติดรถมาหรือไม่? พาไปส่งที่หมายอย่างปลอดภัย
ใครนั่งรถผม ผมรับผิดชอบ

แต่ไม่มีใครชอบนั่งให้ผมขับ. ส่วนใหญ่บอกขับไม่เก่ง ยึกๆยักๆ ที่สำคัญห้ามกินอาหารทุกชนิดในรถ
เลยไปนั่งคันอื่นเวลาไปหลายคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 23:05:05 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
คนขับ และเจ้าของรถต้องจ่ายอยู่แล้ว

แม้แต่ เพื่อนไปอาสาขับรถให้ หากเกิดอุบัติเหตุ คนขับ (เพื่อนอาสา) ต้องจ่ายค่าซ่อม

อย่าทำเป็นเล่นไปครับ เงิน อุบัติเหตุ ไม่เข้าใครออกใคร

ผมเคยขับรถให้เพื่อนแล้วเกิดอุบัติเหตุ เราเป็นคนทำ เราก็ต้องรับผิดชอยครับ ครั้งนั้นผมสมัครใจจ่ายเองครับ เพราะเป็นคนทำ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ localgame

ลองคิดดูว่าถ้าคนที่นั่งไปด้วยเสียชีวิต  พ่อแม่เขาไม่รู้จักกับเรา  เขาก็จะบอกว่าทำให้ลูกเขาตาย เราต้องรับผิดชอบ  เขาต้องจ่ายเงินค่าทำศพ เขาไม่มีผู้อุปการะเลี้ยงดู เขาจะเรียกค่าเสียหายนี้จากใครล่ะถ้าไม่ใช่เราที่เป็นคนขับ  ถ้าเราไม่บาดเจ็บหรือบาดเจ็บไม่มาก พ่อแม่บางคนอาาจะคิดในแง่ร้ายด้วยซ้ำไปว่าเราเจตนาทำให้ลูกเขาตายหรือเปล่า
ถ้าผมเป็นพ่อของผู้เสียชีวิต ก็คงจะไม่เรียกร้องอะไร และจะสอนให้เลือกขึ้นรถที่คนขับไว้ใจได้ ถ้าไม่ชัวก็ขึ้นแท๊กซี่ไป

มองอีกมุมถ้าคนขอติดรถละเราบอกว่าไม่ให้ขึ้น คนอื่นก็หาว่าไม่มีน้ำใจ ถ้าติดรถมาละเกิดอุบัติเหตุเราก็ต้องมาชดใช้ค่าเสียหายอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องรับนะครับ
แต่ถ้าส่วนตัวนะ ขอติดรถเค้าไปแล้วเกิดอุบัติเหตุ มีอะไรช่วยเค้าได้ผมก็จะช่วยเต็มที่เลยเพราะเราขอไปเอง

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ถามก่อนออกรถเลยครับ ว่าเกิดอะไรขึ้นไม่รับผิดชอบนะ ถ้าตกลงก็ไปได้ ใช้กล้องที่รถบันทึกเสียงได้เก็บไว้เป็นหลักฐาน ว่าขึ้นมาด้วยความสมัครใจ และจะไม่รับผิดชอบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โอ้ว.....คาใจอยู่ตั้งนานต้องรับผิดชอบจริงๆรึเนี่ย ถ้าใครส่วนใหญ่ขับคนเดียวแนะนำซื้อพวกมาสด้ารึกระบะแคปไปเลยจะได้ไม่ค่อยมีคนมาอยากนั่งด้วย  ไม่ให้ไปด้วยก็ไม่มีน้ำใจ ให้ไปด้วยก็ภาระ

นึกถึงที่เค้าเคยรณรงค์กันประมาณว่าทางเดียวกันไปด้วยกันนี่ต่างคนต่างไปเหอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่ากลัวอยู่นะครับ แต่เห็นบางคอมเมนท์บอกว่า ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเราไม่ผิด ก็ไม่ต้องสินะครับ และถ้าเป็นฝ่ายไม่ผิด ก็น่าจะมีประกันภัยช่วยอยู่..
ถามก่อนออกรถเลยครับ ว่าเกิดอะไรขึ้นไม่รับผิดชอบนะ ถ้าตกลงก็ไปได้ ใช้กล้องที่รถบันทึกเสียงได้เก็บไว้เป็นหลักฐาน ว่าขึ้นมาด้วยความสมัครใจ และจะไม่รับผิดชอบ
คงต้องใส่ waiver อย่างนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ใครมานั่งรถเรา ก็ต้องกำชับให้รัดเข็มขัดทุกที่นั่ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ต้องรับนะครับ
แต่ถ้าส่วนตัวนะ ขอติดรถเค้าไปแล้วเกิดอุบัติเหตุ มีอะไรช่วยเค้าได้ผมก็จะช่วยเต็มที่เลยเพราะเราขอไปเอง
ผมตามนี้ครับ ขอติดรถไปเอง ถ้าเกิดอะไรขึ้นผมไม่เรียกร้องอะไรเลย
ถ้ารถพังแล้วไม่มีประกันจะช่วยออกค่าซ่อมบางส่วนให้ด้วยซ้ำ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tvm

ขอบคุณมากสำหรับประเด็นนี้ ไม่เคยคิดจริงๆจังๆ เช่นกันครับ

ณ จุดนี้ ต่อไปคงต้องทำหนังสือยินยอมให้เซ็นก่อนให้คนติดรถไปด้วย ไม่งั้นเกิดไรขึ้นมาเสียอารมณ์มากๆครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
มาหาความรู้....ผมนึกว่าพรบ.บุคคลที่สามจะคุ้มครอง ?

ออฟไลน์ alpha14

ตามกฎหมายเราผิดเต็มประตู ขับขี่โดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นบาดเจ็บหรือเสียชีวิต ต้องรับผิดชอบตามกฎหมาย แต่ถ้าญาติผู้เสียหายหรือผู้บาดเจ็บไไปไม่เอาความก็จบไป แต่มันจะเป็นได้เหรอ ถึงแม้เขาจะขอโดยสารเองก็ตามแต่เราเป็นผู้ขับขี่ต้องรับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ chaithawat

พรบ.กับประกัน คุ้มครองจริง แต่ความรับผิดส่วนตัวก็ยังคงเป็นไปตาม กม. ต้องแยกกันครับ ผู้เสียหายไม่เอาความจริงแต่ตำรวจมีหน้าที่ต้องแจ้งข้อหาครับ กม.ไทยเป็นระบบกล่าวหา
รับผิดชอบ ทางแพ่งคือละเมิดไม่ว่าจะจงใจหรือประมาทเลินล่อ ยกเว้นเสียแต่ว่าเข้าหลักข้อยกเว้นว่าความยินยอมไม่เป็นละเมิด เช่นให้เซ้นสัญญาแบบที่ คห.ด้านบนว่ามา
 พรบ.จราจรและทางอาญา ต้องรับผิดฐานกระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย/สาหัส แต่ถ้าแค่บาดเจ็บธรรมดาก็ไม่เข้า แม้แต่ความเป็นพ่อแม่ลุกก็ยังยกเว้นความผิดไม่ได้ เช่นพ่อขับรถชนเป็นเหตุให้ลูกตัวเองตาย พ่อยังคงต้องรับผิดตามมาตรา 291  ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท

ออฟไลน์ Focuszaa

พรบ.กับประกัน คุ้มครองจริง แต่ความรับผิดส่วนตัวก็ยังคงเป็นไปตาม กม. ต้องแยกกันครับ ผู้เสียหายไม่เอาความจริงแต่ตำรวจมีหน้าที่ต้องแจ้งข้อหาครับ กม.ไทยเป็นระบบกล่าวหา
รับผิดชอบ ทางแพ่งคือละเมิดไม่ว่าจะจงใจหรือประมาทเลินล่อ ยกเว้นเสียแต่ว่าเข้าหลักข้อยกเว้นว่าความยินยอมไม่เป็นละเมิด เช่นให้เซ้นสัญญาแบบที่ คห.ด้านบนว่ามา
 พรบ.จราจรและทางอาญา ต้องรับผิดฐานกระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย/สาหัส แต่ถ้าแค่บาดเจ็บธรรมดาก็ไม่เข้า แม้แต่ความเป็นพ่อแม่ลุกก็ยังยกเว้นความผิดไม่ได้ เช่นพ่อขับรถชนเป็นเหตุให้ลูกตัวเองตาย พ่อยังคงต้องรับผิดตามมาตรา 291  ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท

ชัดเจนเลยครับ เข้าใจแล้วละ ตอนแรกว่าจะไม่เข้ามาอ่านแล้วกระทู้นี้ ไม่เคยเจอก็เลยเข้ามาอ่านหน่อย เป็นความรู้จริงๆ

คราวนี้จะชวนใครขึ้นรถหรือกลับบ้านไกลๆ นี่ไม่อยากให้ใครนั่งด้วยเลยฟังแล้วกลัวรับผิดชอบผู้อื่นไม่ได้ดี