ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นในการเปลี่ยนรถไป HRV , Mazda3 ครับ  (อ่าน 5738 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ขอความเห็นในการเปลี่ยนรถไป HRV , Mazda3 ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 16:34:22 »
ผมอีกคนครับที่เปลี่ยนจาก Jazz มา HRV ที่แรกก็จะไป Mazda CX-5 แต่มันเกินงบ อิอิ ตอนนั้น CX-3 ยังไม่ออก มีได้ลอง Mazda 2 Sky D ก็พอใช้ได้ แต่เล็กไปมากๆครับ เลยออก HRV อีกอย่างเพราะศูนย์ Honda อยู่หน้าบ้าน และไม่อยากทิ้งความเอนกประสงค์ ของ HRV เลยออกHRV
ถ้าเทียบกับ Jazz เดิมนี่บอกได้เลยว่าดีกว่าเยอะครับ ขับช้าอาจจะคล้ายๆ คือมีตึงตัง แต่ขับไกลๆ ดีกว่าเยอะ ช่วงล่างที่ว่ากันว่าไม่ดี พอขับชินก็โอเคครับ ผมเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ถือว่าผ่านครับ พอ CX-3 ออกด้วยความข้องใจเลยไปลองขับ ขับดีครัย แต่ไม่ได้รู้สึกว่าอะไรมาก ดูเล็กไปด้วย ตอนนี้ก็รู้สึกคิดถูกแล้ว ครับ

การรับรู้แต่ละคนไม่เหมือนกัน

แต่ HRV ไม่ได้ใกล้เคียง CX-3 แม้แต่น้อยเช่นกันนะครับผมว่า เรื่องช่วงล่าง นอกจากรถที่เซ็กเม้นต์ต่ำกว่า ผมไม่เห็นว่ามีรถคันไหนช่วงล่างแย่กว่า HRV
ผมมีอยู่ในลิสที่ด้อยกว่าเป็นรุ่นที่แพงกว่าด้วยครับ ที่ผมเคยลองอะนะ 5555

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
Re: ขอความเห็นในการเปลี่ยนรถไป HRV , Mazda3 ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 23:10:36 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นจากที่ท่านทั้งหลายแนะนำกันมา คงต้องไปลองขับ M3 ดูแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

ลองเสริชหาข้อมูลราคา(หลังปรับเพิ่มภาษี) หากจะเล่นตัวล่างสุด ดูแล้วตกใจเหมือนกันครับ แบบนี้ M3 จะน่าสนกว่ารึเปล่าครับ  :-\
HRV เริ่มที่ 933,000
M3 เริ่มที่ 838,000