ผู้เขียน หัวข้อ: accord 2.0 ทำไมถึงไม่มีตัวอักษร2.0อยู่ที่ท้ายรถครับ  (อ่าน 5827 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
accord 2.0 เท่าที่เห็นทำไมถึงไม่มีตัวอักษร2.0 อยู่ที่ท้ายรถครับ ผมจะไม่แปลกใจเลยถ้ามันเป็นกับaccordทุกคัน แต่ตัว2.4 ดันมีตัวอักษร2.4 แต่2.0กลับไม่มี เป็นเพราะเหตุอันใดครับ

ออฟไลน์ pongisra

Re: accord 2.0 ทำไมถึงไม่มีตัวอักษร2.0อยู่ที่ท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:13:02 »
ผมสังเกตุว่ารุ่นที่เครื่องไม่ใหญ่กว่าตัวล่างของคู่แข่งขนาดเดียวกันจะไม่ติดครับ

เช่น
b-seg Jazz City เครื่องไม่ใหญ่กว่า vios mazda2 ไม่ติด 1.5
c-seg Civic 1.8 2.0 เครื่องใหญ่กว่าคู่แข่งที่เริ่มต้นกับ 1.6 จึงติดทั้ง 1.8 2.0
d-seg ก็เช่นเดียวกัน คู่แข่งเริ่ม 2.0 accord 2.0 ก็ไม่ติด ไปติดกับ 2.4 เลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: accord 2.0 ทำไมถึงไม่มีตัวอักษร2.0อยู่ที่ท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:17:23 »
ลดต้นทุนครับ
รถยนต์หลายรุ่นก็ทำกัน เช่น D-Max Vigo etc.

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:24:09 »
คงคิดว่า

คนซื้อ ชอบซื้อรถรุ่นถูกๆ แต่ทำให้เหมือน รถรุ่นท๊อป การแปะบอกว่าเป็นรุ่นถูกคงไม่ดีแน่

แต่การที่แปะในรุ่นแพงๆ เพื่อเป็นการแสดงว่า นี่รุ่นแพงนะ รวยนะ

ผมคิดอย่างนั้นนะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:49:45 »
คงคิดว่า

คนซื้อ ชอบซื้อรถรุ่นถูกๆ แต่ทำให้เหมือน รถรุ่นท๊อป การแปะบอกว่าเป็นรุ่นถูกคงไม่ดีแน่

แต่การที่แปะในรุ่นแพงๆ เพื่อเป็นการแสดงว่า นี่รุ่นแพงนะ รวยนะ

+1 คิดเหมือนกันเลยคับ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 23:07:32 »
หลังๆเรื่อง Emblem เริ่มลดต้นทุนแล้วครับ

เมื่อก่อน Toyota จะติดรุ่นย่อย J ไว้ตลอด ตั้งแต่ Vigo Champ มาหายไป
และโลโก้ VVT-i นั้น ตอนนี้ Vios,Yaris,Altis CNG เอาออกไปเรียบร้อย
Honda เมื่อก่อนติดรุ่นย่อยไว้ท้ายรถ พอถึง City G2 มาก็ถอดออก
Mazda นั้นก็ติดคำว่า Mazda ตลอดพอถึง CX-5 ก็หายไปละ

ยังไม่นับเคสฝากระบะท้ายที่เมื่อก่อนติดโลโก้ซะเบ้อเริ่ม
ตอนนี้มาเป็นแค่โลโก้เล็กน้อยมากกว่า

แต่ว่า ติดแบบนี้ยังดีกว่าเมื่อก่อน เมื่อก่อนนี้สารพัดที่จะติด
Twincam 16v เอย Automatic เอย Power Steering เอย
และเมื่อก่อนนี้มี 4ABS-Airbag เกือบทุกรุ่นเลยทีเดียว

(ยังมีหลุดรอดมาบ้างเช่น VSC ในค่ายโตโยต้า,4WD ในบางรุ่น
แต่สติ๊กเกอร์สัญญาณกันขโมยทั้ง Toyota Auto Alarm เอย
Immobilizer เอย ชอบติดตรงกระจกหน้าต่างประตูหน้าทุกค่ายเลย
(ยกเว้นค่ายนิสสัน))
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 23:09:53 »
คงคิดว่า

+1เลยครับอย่างAll New D-Maxตัว2.5 จะไม่ติดแต่ตัว3.0จะติดเพื่อแสดงออกว่ารุ่นแพง

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 23:34:48 »
ตามที่หลายท่านว่ามาเลยครับ การตลาดน่ะครับ ยิ่งคนไทยด้วยซื้อรถก็ต้องอวดว่าตัว top ตัวแพง
แต่ส่วนตัวผมว่า ติดเยอะเกินก็ไม่สวย แบบว่า สาธยาย ทุกอย่าง ระบบ นั่นนี่ ต้องมาติดไปหมด มันเลอะเทอะไปน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 08:04:09 »
ดูอย่างในยุโรปครับ ส่วนใหญ่มีแต่โลโก้ยี่ห้อ ชื่อรุ่นไม่ค่อยติดกัน ไม่รู้ไปแกะออกที่หลังหรือว่าสั่งไม่ติดตั้งแต่ออกโรงงาน ??

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 08:52:46 »
กลัวเครื่องเจ้าของเครื่องบล็อคเล็กน้อยใจ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 09:21:47 »
honda เค้ารู้ว่าคนไทยไม่ชอบให้คนอื่นรู้ว่าขับตัวlow
เห็นบ่อยที่ bmw 318 ไปเอาออก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 09:43:53 »
หลังๆเรื่อง Emblem เริ่มลดต้นทุนแล้วครับ

เมื่อก่อน Toyota จะติดรุ่นย่อย J ไว้ตลอด ตั้งแต่ Vigo Champ มาหายไป
และโลโก้ VVT-i นั้น ตอนนี้ Vios,Yaris,Altis CNG เอาออกไปเรียบร้อย
Honda เมื่อก่อนติดรุ่นย่อยไว้ท้ายรถ พอถึง City G2 มาก็ถอดออก
Mazda นั้นก็ติดคำว่า Mazda ตลอดพอถึง CX-5 ก็หายไปละ

ยังไม่นับเคสฝากระบะท้ายที่เมื่อก่อนติดโลโก้ซะเบ้อเริ่ม
ตอนนี้มาเป็นแค่โลโก้เล็กน้อยมากกว่า

แต่ว่า ติดแบบนี้ยังดีกว่าเมื่อก่อน เมื่อก่อนนี้สารพัดที่จะติด
Twincam 16v เอย Automatic เอย Power Steering เอย
และเมื่อก่อนนี้มี 4ABS-Airbag เกือบทุกรุ่นเลยทีเดียว

(ยังมีหลุดรอดมาบ้างเช่น VSC ในค่ายโตโยต้า,4WD ในบางรุ่น
แต่สติ๊กเกอร์สัญญาณกันขโมยทั้ง Toyota Auto Alarm เอย
Immobilizer เอย ชอบติดตรงกระจกหน้าต่างประตูหน้าทุกค่ายเลย
(ยกเว้นค่ายนิสสัน))

ฝากระบะนี่เป็นรสนิยมของคนไทยนะ ที่ไม่ชอบชื่อยี่ห้อรถตัวใหญ่ๆ เพราะตอนนั้นไปดูงานที่โรงงานโตโยต้าบ้านโพธิ์ก็เห็นวีโก้รุ่นส่งออกก็เป็นฝากระบะมีตัวหนังสือใหญ่ๆ (แต่ไปที่บ้านโพธิ์นี่แทบเสียเวลาเปล่า เพราะเขาให้ดูแค่ท้ายๆไลน์ประกอบ ประมาณเอาตัวถังประกอบกับแชสซี)

ABS ยังไม่เคยเห็นในรถประกอบบ้านเราแฮะ แต่เห็นรถที่ประกอบจีน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 22:46:42 »
เห็นด้วยครับ  อารมณ์เหมือนรักษาน้ำใจคนซื้อรุ่นล่างๆมากกว่า

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 22:52:40 »
คงคิดว่า

ผมเห็นด้วยนะ คนไทยชอบซื้อรถแล้วไม่อยากให้รู้ว่าเป็นตัว low เป็นการรักษาน้ำใจคนซื้อไปในตัวด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 12:50:22 »
เรื่อง Emblem ของ Honda เขาพยายามจะให้ภายนอก ดูไม่ออกว่าเป็นรุ่นอะไรมากที่สุดครับ

เพื่อให้ลูกค้ารู้สึกภูมิใจ ว่าไม่ใช่รุ่นต่ำ รุ่นถูก รุ่น Low อะไรทำนองนี้

อีกอย่าง ไม่แปะก็ไม่รกดีครับ

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 13:13:08 »
คงคิดว่า

ผมเห็นด้วยนะ คนไทยชอบซื้อรถแล้วไม่อยากให้รู้ว่าเป็นตัว low เป็นการรักษาน้ำใจคนซื้อไปในตัวด้วย
คิดเหมือนกัน กลัวอายตัวTop  ;D ;D ;D