ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการคิดราคาภาษี และเลือกรถคันแรกหน่อยครับ ไม่รู้ว่าแบบนี้คิดถูกไหม  (อ่าน 3503 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
คือกำลังมองรถไว้สองรุ่นสำหรับ คือ city กับ almera แต่เนื่องจาก นิสสัน ราคายังไม่ออกแต่เค้าว่าจะแพงกว่า  march  สองสามหมื่นบาท

ก็เลยเอามาคิดแทนก่อน จริงๆชอบ almera มากกว่า แต่ ผบทบ เค้าไม่พอใจตรงทีมันลดภาษีไม่เต็ม ร้อยเปอร์เซ็นต์

ถ้าเราคิดแบบนี้จะได้ไหม

คือตอนนี้ ราคา     march 564000  baht   ได้เงินคืน 76000 baht คือคืนมาหมดเลย สิบเจ็ด เปอร์เซ็นต์

ถ้าคิดย้อนไป สิบเจ็ด เปอร์เซ็นต์ ราคาหน้าโรงงานก็จะอยู่ที่   447058 baht

ถ้าคิด City ในราคาต้นทุนเท่ากับจะเสียภาษี ยี่สิบห้า เปอร์เซนต์ จะเสียมากกว่าอยู่ แปด เปอร์เซ็นต์

คือ   City จะเสียภาษีมากกว่า  March อยู่  35764  baht

คือ รวมกับภาษีรถคันแรก 76000 แล้วเท่ากับ ซี้ตี้ ถ้าต้นทุนหน้าโรงงานเท่ากับ อัลมีล่า จะเสียภาษีอยู่  111763 บาท

ซึ่งก็คือยอดภาษียังคงมากกว่า แสนบาทที่ ซี้ตี้ได้ลดซะอีก เท่ากับ อัลมีล่าจะไม่เสียภาษีเลย แต่ ซิตี้ จะเสียภาษี 11763 baht

คือเหตุผลแบบนี้ พอฟังขึ้นไหมครับ จะได้ไปเถียงกับ ผบทบ ดูครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 06:27:22 โดย thaidreamhost »

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
แต่ถ้าเป็นผม ผมจะคิดแบบนี้นะครับ

ว่าเราซื้อรถควรซื้อจาก ความเหมาะสมในการใช้งาน และทุนทรัพย์ของเรามากกว่า

ส่วนเรื่องคืนภาษีนั้นเป็นแค่ผลพลอยได้ ที่มาช่วยเราอีกทีนึง

ยังไงซะถ้าจะเอาเรื่องราคา Almera ถึงจะไม่ลดภาษียังไงก็ยังถูกและ

น่าจะ(เพราะยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ ของจริงๆ กันเลย)ดีเพียงพอสำหรับการใช้งานครับ

แต่ถ้าต้องการความสบายขึ้นมาอีกหน่อย ก็เลือกซิตี้ครับ

สรุปครับ ยังไงก็ควรเลือกรถที่เหมาะกับเราอยู่ดีครับ ไม่ใช่เลือกภาษีที่เหมาะกับเราครับ

ปล. ถ้าใช้ถ้อยคำใดไม่ถูกต้องหรือไม่ถูกใจท่านใดผมขอโทษไว้ด้วยนะครับ 55  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ถ้าภรรยา อยากได้ภาษีคืนเต็มๆ ก็ไปลอง vios ครับ ข้อเสนอตอนนี้ดีมาก ผมและพี่ชายกำลังจะออกให้น้องสาวขับไปส่งลูกไปโรงเรียน

แต่ถ้าเป็นรถที่จะใช้งานหลัก และคุณขับ ผมว่าตัดเรื่องภาษีไปก่อนเถอะครับ ถามกลับถ้าไม่มีนโยบายนี้คุณจะไม่ซื้อเหรอ?
ลองไปดูรถ ลองขับ ลองนั่ง และหาข้อมูลเยอะๆ เลือกจากที่เหมาะสมกับคุณที่สุด และถ้าได้เงินคืนบ้างก็ถือเป็นผลพลอยได้

ตอนนีี้จะได้เงินคืนยังไงก็ยังไม่ชัดเจนเลย และเผื่อมีอะไรผิดพลาดไปหละ หุหุหุ

เพราะฉะนั้นความเห็นผม คุณตัดเรื่องภาษีก่อน หาเหตุผลด้านตัวรถ สมรรถนะ และความเหมาะสมกับการใช้งาน ของคุณ
อธิบายแบตรงๆเลยว่า มันเป็นรถที่เหมาะกับชีวิตคุณสองคนยังไง ดีกว่าคันอื่นๆ ยังไง ส่วนภาษีก็แค่ผลพลอยได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
จริงๆ almera city vios สำหรับก็ โอเค หมดนะครับ
เพราะขับแค่ บ้าน ที่ทำงาน 4-5 กิโล
ตจว 90% จะบินไป แล้วไปเช่ารถขับเอานะครับ ขับรถทางไกลไม่ไหวเหนื่อย
พัทยา หัวหิน ปีละ 1-2 ครั้งอย่างมาก

ปัญหาคือ มีคติ เชื่อเมียแล้วเจริญ คุ้มหัวอยู่นะครับ ไม่อยากมีปัญหา แต่เราคิดว่ามันคุ้มกว่าประหยัดกว่า
แต่เค้าอยากได้ promotion มากกว่า เลยต้องหาเหตุผลไปบอกให้ชัดเจนนะครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ซึ่งก็คือยอดภาษียังคงมากกว่า แสนบาทที่ ซี้ตี้ได้ลดซะอีก เท่ากับ อัลมีล่าจะไม่เสียภาษีเลย แต่ ซิตี้ จะเสียภาษี 11763 baht
หมื่นกว่าบาท โปรโมชันแต่ละศูนย์ที่ต่างกัน ถ้าศูนย์ฮอนด้าที่จะซื้อกล้าทุ่มโปรฯหมดมาร์จิน ส่วนต่างก็หายไปครึ่งแล้วครับ

ซื้อรถเนี่ย ต้องเลือกที่ดีที่สุดมากกว่าครับ ดูคุณภาพรถกันดีกว่า รถยังไม่ออก อย่าเพิ่งตัดสินอะไรกับมันจนเกินไปครับ

ถ้ารถออกแล้วอัลเมราดีกว่า ก็คิดในมุมที่ว่านั่นแหละครับ แต่ถ้าลองแล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่ จะซื้อรุ่นนี้เพราะเห็นแก่เงินแค่หมื่นก็ไม่ใช่น่ะครับ

ทีนี้ถ้าผบทบ อยากได้อีกรุ่น ก็อย่าเพิ่งซื้อครับ ถ้าไม่รีบก็รอดูไปก่อน รอจังหวะให้เหมาะ แต่กรุณาอย่าหักดิบ เพราะถ้าหักดิบซื้อไปเลยนี่

ถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมา ระวังจะโดนถล่มจมธรณีนะครับ

ปล. บ้านผมจะซื้อรถอีก 3-6 เดือนนี้ ไว้ออก ตจว. ผมกับพ่ออยากได้ PPV แม่อยากได้ MPV คุยไม่ลงตัวมาครึ่งปีแล้วครับ

ปรากฎว่าตอนนี้แม่เริ่มยอมรับ PPV ครับ เพราะ ข่าวน้ำท่วม มีแต่กระบะวิ่งได้(บางเส้นที่สูงๆ) เห็นข่าวผมสำทับทันที ;D