ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้ Teana ชักเริ่มเยอะแล้วนะครับ //  (อ่าน 11742 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก่อนตั้งกระทู้ ช่วยเลื่อนลงไปดูกระทู้ข้างล่างกันก่อนนะครับ

แวะมาเตือน

วันนี้ นับไปเลย 3 ให้ได้เต็มที่คือ 4 ใครเกินจากนี้ ลบนะครับ ไปตั้งใหม่ตามโควต้า วันพรุ่งนี้
ไม่งั้น กระทู้ Teana จะเยอะเกินไป อยากมาคุย ก็มาคุยในกระทู้นี้ได้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้ Teana ชักเริ่มเยอะแล้วนะครับ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 11:53:40 »
มีใครรู้บ้างว่า

Teana มันแปลว่าอะไรครับ

อยากรู้

ผมรู้สึกว่าชื่อมันหวานที่สุดในบรรดา รถ D-seg บ้านเรา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tan Int

Re: // กระทู้ Teana ชักเริ่มเยอะแล้วนะครับ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 11:54:55 »

Teana = Dawn ในภาษาอังกฤษครับ แต่ไม่แน่ใจว่า Teana มาจากภาษาอะไร น่าจะละตินถ้าจำไม่ผิด

ผมก็ว่ากระทู้ new Teana เยอะแล้วนะครับ แต่กลายเป็นว่ากระทู้ Camry เยอะพอกัน  ;D
ไม่มีอะไรจะพูดกับ Teana รอฟังคนอื่นพูดมันส์กว่า

กระแสแรงไม่แพ้ new Accord เลย จำได้ว่าตอนนั้นก็แบบนี้เเหละ เผลอๆ new Teana จะแรงกว่า
// Yaris ECO ไปนั่งร้องไห้อยู่ตรงมุมห้องโน่นน่ะครับ ใครไปปลอบหน่อยเร็ว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 11:57:35 »
 คุณJimmy ได้ทดลองขับแบบ First impression ทั้ง Teana และ Mazda 6
อยากรบกวนช่วยเปรียบเทียบเบื้องต้นนิดนึงนะครับ เช่น พวงมาลัย เบรค ช่วงล่าง
 ผมมีแผนจะหา D-Segment ใว้ใช้ครับ อยากได้คำแนะนำเพื่อนำไปเป็นส่วนหนึ่งในการวางแผนซื้อครับ
  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:00:33 »
รับทราบครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:13:01 »

Teana = Dawn ในภาษาอังกฤษครับ แต่ไม่แน่ใจว่า Teana มาจากภาษาอะไร น่าจะละตินถ้าจำไม่ผิด

ผมก็ว่ากระทู้ new Teana เยอะแล้วนะครับ แต่กลายเป็นว่ากระทู้ Camry เยอะพอกัน  ;D
ไม่มีอะไรจะพูดกับ Teana รอฟังคนอื่นพูดมันส์กว่า

กระแสแรงไม่แพ้ new Accord เลย จำได้ว่าตอนนั้นก็แบบนี้เเหละ เผลอๆ new Teana จะแรงกว่า
// Yaris ECO ไปนั่งร้องไห้อยู่ตรงมุมห้องโน่นน่ะครับ ใครไปปลอบหน่อยเร็ว

Yaris eco ตั้งราคาแบบนี้ ผมต้องบอกว่า ไม่มีใครทำร้ายเค้าได้เท่าเค้าทำร้ายตัวเองแล้ว
แต่ก็คงมีคนซื้อแหละ แต่อาจจะไม่เปรี้ยงมาก  ราคาพอๆกะ yaris เดิม แต่ลดขนาดเครื่องลง อืดลง  โอ้ววววว

ออฟไลน์ TUN69

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:23:17 »

อยากรู้

ผมรู้สึกว่าชื่อมันหวานที่สุดในบรรดา รถ D-seg บ้านเรา

ขอบคุณครับ

dawn  (ดอน)
{dawned, dawning, dawns} n. อรุณ, รุ่งอรุณ, การเริ่มต้น,
การเริ่มปรากฎขึ้น, การเข้าใจอย่างกะทันหัน vi. เริ่มทอแสง,
เริ่มมองเห็นได้, เริ่มปรากฎขึ้นในใจครั้งแรก -S.beginning

ชื่อ TEANA เป็นภาษา Native American
มีความหมายเดียวกับคำว่า DAWN ในภาษาอังกฤษ ซึ่งแปลว่า รุ่งอรุณ

เป็นรุ่งอรุณแห่งวันใหม่ ที่นิสสัน หวังใจให้ผู้คนที่คิดจะซื้อรถยนต์ซีดานขนาดกลาง
กลุ่ม D-Segment คิดเห็นเป็นเช่นนั้น เหมือนเช่นตนเอง ซะที
จาก
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:28:03 »
นึกถึงเพลงนี้เลย

"ไม่มีอะไร ที่ทำร้ายเธอ ได้เท่าก้ับเธอ ทำตัวของเธอเอง...."

555555

Mazda 6 มันจะมาแนว Agile กว่า คล่องตัวกว่านิดนึงครับ

ผมไม่อยากเทียบชัดๆ เพราะ ฟีลลิงรถ 6 ที่ขับในสนาม กับรถ Teana ที่ขับบนถนน
มันอยากจะเปรียบเทียบชัดๆ

ที่แน่ๆ พวงมาลัย Teana จะหนืดกว่า 6 สักหน่อยครับ
6 จะหนืดกว่า Camry และ Accord เบาสุด แต่ทั้งหมดนี้ จะห่างกันไม่มากนัก
มี Teana ที่พวงมาลัยหนืดกว่ากันแบบ โดดออกมาเลย

ช่วงล่าง แล้วแต่คนชอบครับ 6 ให้ความคล่องตัวชัดเจนดี
แต่ Accord ก็ไม่แพ้กันเลย ส่วน Camry บาลานซ์ ดีขึ้นกว่าเดิม
Teana L33 จะมาในแนว ผู้ใหญ่อยากหนุ่มขึ้น และคล่องแคล่วขึ้นชัดเจนกว่า J32

เบรก ไม่หนีกัน ยกเว้น Camry 2.5 ห่วยแตกสุดในกลุ่ม แต่ Camry Hybrid หน่วงดีสุด
Feeling แป้นเบรก ผมให้ Teana ครับ แต่การหน่วง ยังไงๆ ก็ไม่เยอะเท่า Camry Hybrid
ที่มีมอเตอร์ไฟฟ้า มาช่วยหน่วงด้วยการทำงานดึงพลังงานจลย์มาแปลงเป็นไฟไปเก็บในแบ็ตก่อนโตด้านหลังรถ

เครื่อง
Diesel 2.2 Mazda สูสี กับ Teana 2.5 เผลอๆ จะเร็วกว่านิดเดียว ไม่เยอะนัก
ไว้รอจับเวลาเทียบกันจริงจังอีกที เพราะคอนดิชันที่จับเวลาเล่นๆ ทั้ง 2 คัน
มันไม่ใช่คอนดิชันปกติที่ผมยึดเป็นมาตรฐาน แต่เป็นแค่การจับเวลาดูแนวโน้มของมันเฉยๆ

แต่ Camry Hybrid ยังไงก็แรงสุดละครับ ต้องปล่อยเขาไป
จนกว่าจะม่ี Accord Hybrid และ Teana Hybrid มาพะบู๊ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 12:29:51 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:35:22 »
กระทู้เยอะจริงๆนั่นแหละ
เหมือนอ่านในเฟรชบุ็คตามที่ต่างๆ จะแย่งเป็นเม้นแรกกัน
ถ้าตั้งกระทู้เดี่ยว แล้วคนอื่นไปร่วมแจมมันจะคุยกันสนุกกว่านะผมว่า
อันนี้เหมือนจะเป็น ชั้นจะคุยเฉพาะที่ชั้นไปเจอ ที่ชั้นอยากคุย  คือคุยอยู่คนเดียว
ที่บ้านเรียกเหมือนเพ้อ มันจะต่างกับ คำว่า ร่วมสนทนา คุยด้วยกันเป็นกลุ่ม
ควหส.

keanetona

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:40:48 »
อีกกระทู้คือกระทู้ด่าโตโยต้าครับ เยอะเหลือเกินครับ เพลาๆหน่อยบ้างจะเป็นพระคุณยิ่งครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:47:04 »
teana มาจาก ที่นาครับ ปลูกข้าวแล้วก็เกี่ยวกันไปส่งโรงสี แล้วโรงสีก็เอาไปจำนำข้าว ส่วนชาวนาน้ำมาก็ต้องรีบเก็บเกี่ยวก่อน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:52:55 »
อีกกระทู้คือกระทู้ด่าโตโยต้าครับ เยอะเหลือเกินครับ เพลาๆหน่อยบ้างจะเป็นพระคุณยิ่งครับ
+1 ครับ

เข้าใจว่าโตโยต้าชอบตั้งราคาเวอร์ แต่เยอะเข้านึกว่าโตโยต้าไปฆ่าคนมาครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 13:05:55 »

เทียน่า

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 13:25:32 »

Yaris ECO ไปนั่งร้องไห้อยู่ตรงมุมห้องโน่นน่ะครับ ใครไปปลอบหน่อยเร็ว

555+
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 13:30:05 »
Diesel 2.2 Mazda สูสี กับ Teana 2.5 เผลอๆ จะเร็วกว่านิดเดียว ไม่เยอะนัก

ไม่ต้องรอ 6 diesel แล้วละมั้ง มารึเปล่าก็ไม่รู้ ราคาเกิน 1,700,000 มั้ง Teana 1,570,000 เอง

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 13:43:30 »
เทียบเทียน่ากับ D-segment รถยุโรป จะได้ประมาณไหนครับ

ภายนอก

ภายใน

Overall

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:19:28 »

เทียน่า
รุ่นนี้มักจะคู่กับ Legacy
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:55:31 »
กระทู้เยอะ ยอดจะเดินเหมือนกระทู้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:57:14 »
รอข้อมูลเรื่อง อัตราการบริโภคน้ำมันครับ
ใครประหยัดกว่า ผมคิดว่า Diesel ควรจะประหยัดกว่า แบบกระโดด อย่างพวก 320D

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 14:57:25 »

เทียน่า
พวกน้องเล่นอะไรกันครับ งงจริงๆ

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 15:15:58 »
รับทราบครับ เที่ยวนี้กระแสแรงจริงๆสำหรับเทียน่า

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 15:26:16 »
ตอนAccordมาก็งี้ครับ กระทู้Accordเต็มไปหมด
ไม่รู้ถ้าMu-XกับAltisมากระทู็จะเยอะแบบนี้ป่าว

ว่าแต่ไม่มีใครพูดถึงNew Yarisเลยเหรอ  ;D ;D ;D ;D ;D

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 15:32:16 »

อยากรู้

ขอบคุณครับ

dawn  (ดอน)
{dawned, dawning, dawns} n. อรุณ, รุ่งอรุณ, การเริ่มต้น,
การเริ่มปรากฎขึ้น, การเข้าใจอย่างกะทันหัน vi. เริ่มทอแสง,
เริ่มมองเห็นได้, เริ่มปรากฎขึ้นในใจครั้งแรก -S.beginning

ชื่อ TEANA เป็นภาษา Native American
มีความหมายเดียวกับคำว่า DAWN ในภาษาอังกฤษ ซึ่งแปลว่า รุ่งอรุณ

เป็นรุ่งอรุณแห่งวันใหม่ ที่นิสสัน หวังใจให้ผู้คนที่คิดจะซื้อรถยนต์ซีดานขนาดกลาง
กลุ่ม D-Segment คิดเห็นเป็นเช่นนั้น เหมือนเช่นตนเอง ซะที
จาก
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75
ความหมายดีมากครับ ขอบคุณครับ

keanetona

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 15:44:49 »

เทียน่า
พวกน้องเล่นอะไรกันครับ งงจริงๆ

เป็นมุกโอตาคุครับ

ตัวการ์ตูนในรูปที่แปะนั่นชื่อเทียน่าจากการ์ตูนซีรีส์นาโนฮะ (แต่อย่าถามละเอียด เพราะเพิ่งดูไปตอนเดียวเมื่อ3ชาติก่อนแล้วเอาแผ่นเข้ากรุ)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 16:11:15 »

เทียน่า

Subaru ต่างหากครับ

เทียน่า

เป็นมุขจากการ์ตูนเรื่องนึงครับเต้ที่ตัวละครในเรื่องนี้แทบจะทั้งหมดตั้งชื่อมาจากรุ่นรถยนต์ครับ มีสารพัดยี่ห้อเลย บางคนนี่มาทั้งชื่อและนามสกุลเลย อย่างหนูเทียน่าในภาพนี้เธอมีพี่ชายชื่อว่าทิด้า(คุ้นๆไหม) และเพื่อนเธอชื่อ Nakajima Subaru ซึ่งมีพี่สาวชื่อว่า Ginga (มาครบทั้งตระกูลเลย) set ตัวละครที่เป็นเยอรมันก็มี Zafira(คุ้นๆอีกไหมล่ะ),Signum,Shamel,Vita ซึ่งทั้งหมดก็เป็นชื่อรุ่นรถของยี่ห้อ Opel

GreenG

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 16:29:08 »

เทียน่า

เทียน่า

เป็นมุขจากการ์ตูนเรื่องนึงครับเต้ที่ตัวละครในเรื่องนี้แทบจะทั้งหมดตั้งชื่อมาจากรุ่นรถยนต์ครับ มีสารพัดยี่ห้อเลย บางคนนี่มาทั้งชื่อและนามสกุลเลย อย่างหนูเทียน่าในภาพนี้เธอมีพี่ชายชื่อว่าทิด้า(คุ้นๆไหม) และเพื่อนเธอชื่อ Nakajima Subaru ซึ่งมีพี่สาวชื่อว่า Ginga (มาครบทั้งตระกูลเลย) set ตัวละครที่เป็นเยอรมันก็มี Zafira(คุ้นๆอีกไหมล่ะ),Signum,Shamel,Vita ซึ่งทั้งหมดก็เป็นชื่อรุ่นรถของยี่ห้อ Opel
ขอบคุณครับ เรื่องการ์ตูนนี่ผมไม่เคยดูมาเป็น 20 ปีแล้วครับ ไม่รู้จริงๆ :D

keanetona

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 16:59:37 »

เทียน่า

เจ้าสำนักไฟโตบอกเทียน่าคู่ Legacy เล่นเอาผมงงไป3ชั่วโมง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 17:08:16 »

เทียน่า

เจ้าสำนักไฟโตบอกเทียน่าคู่ Legacy เล่นเอาผมงงไป3ชั่วโมง

เพื่อให้สมน้ำสมเนื้อกับ Segment  ก็ต้อง Legacy ครับ อิอิ

แต่รุ่นนี้ อาการแย่นะนั่น

เผื่อใครไม่เข้าใจ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,8280.0.html

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 18:01:47 »
วันนี้ทนไม่ไหวอยากเห็นตัวจริงเป็นๆ เลยแวะศูนย์แถวถนนรัตนาธิเบศก์ มองดูชะเง้อๆจากนอกศูนย์มองไม่เห็นเทียน่า เลยเดินลงไปเปิดประตูกระจกโผล่หัวเข้าไปเห็นอัมเมร่ายักษ์หรือว่าซิลฟี่กันแน่หว่าไม่แน่ใจเดินเข้าไปดูใกล้ๆถึงรู้ว่าเป็นเทียน่า ดูภายนอกผมว่าสวยดีดูหรูๆสปอร์ตขึ้นชัดเจน แต่เสียดายภายในผมไม่กระทับใจเท่าตัวเก่า ในหลายๆจุดดูพลาสติกเกินไปและเบาะนั่งผมว่าไม่สบายเท่าตัวเก่าหรือผมคิดไปเอง ตัวเก่าพอได้เข้าไปนั่งและสัมผัสแทบจะหลับคาเบาะเลย ตอนนี้ยังไม่มีรถเทสเซลบอกประมาณอาทิตย์หน้า ถ้าจองตอนนี้จะได้รับรถเดือนหน้าเลย แหมไวแท้ๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 18:31:30 »
เพิ่งไปลองมารอบสอง อิอิ ติดใจ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0