ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 16 กันยายน 2023  (อ่าน 1748 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
อยากสอบถามวิธีเก็บล้อแม็กซ์ ว่าเก็บยังไงให้ทน ไม่ให้เป็นรอยครับ

บางคนวางซ้อนกันเอากระดาษลังวางคั่นสุดท้ายก็ยังเป็นรอยอยู่ดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Teepol

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ BMW 530e Msport พี่ๆคิดยังน่าซื้ออยู่มั้ยครับ
-ปัญหาประจำรุ่น
-ขับด้วยไฟฟ้าล้วนได้น้อย เมื่อเทียบกับรถปัจจุบัน ผมใช้60Km/วัน
-ได้ส่วนลดเนอะ แต่แลกมากับการตกรุ่น
-ช่วงล่าง, การขับขี่เมื่อเทียบกับคู่แข่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2023, 13:44:10 โดย Teepol »

สวัสดีครับพี่ๆ ตอนนี้กำลังสนใจอยากมีรถกระบะติดบ้านไว้ใช้งานครับ มองเป็น Ranger Wildtrack ขับสอง โบเดี่ยวไว้
 เนื่องจากคุณพ่อเพิ่งซื้อ Mu-x ตัวล่าสุดไป กลายเป็นว่าที่บ้านมีSuvซ้ำกัน2คัน ทีนี้ผมใช้ trailblazer 2.8 ตัว180ม้าอยู่ อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนไปใช้ Ranger เป็นคันหลักแทน คาแรคเตอร์รถต่างกันยังไงบ้างครับ ต้องปรับตัวยังไงบ้าง ปกติขับรถเร็วครับ วิ่งทางไกลเป็นส่วนใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2023, 15:00:57 โดย หวานเจี๊ยบตัดขาซ้าย »
{

ออฟไลน์ B_A_N_K

• Newbie
  • *
รบกวนหายางให้ HYUNDAI STARIA หน่อยครับ

ขนาด 235/55R18 ยางติดรถเป็น NEXEN RADIAN CTX

ใช้ต่างจังหวัด ความเร็ว 110-120 km./h นั่ง 4-7 คน

ขอที่ดีกว่ายางติดรถ อยากได้นุ่มเงียบครับ

สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ครับ
 วีออส เห็บหมา ปี 2012 เลขไมล์ แสนห้า เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 40000 กิโลเมตร จำเป็นต้องเปิดอ่าง เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเกียร์ไหมครับ เคยถามศูนย์บอกว่าไม่ต้อง แต่อู่ซ่อมเกียร์บอกว่าถ้าไส้กรองตันเกียร์พังครับ
แล้วน้ำมันเกียร์เกรด dexron6 สามารถใช้แทน ATF-WS ได้มั้ยครับ ทางร้านที่จะไปทำบอกว่าใช้แทนกันได้และเป็นเกรดที่สูงกว่าของศูนย์ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ขอความรู้และสิ่งที่ต้องเตรียมทำใจ ในการทำรถย้ายของหน่อยครับ
พอดีพึ่งได้ Nissan march เกียร์ธรรมดา ปี13 จากญาติมา (แบบงงๆ)
ว่าจะมาทำเป็น  Nissan march nismo S ตัวญี่ปุ่น เอาไว้ขับเล่น และเอาไปออกงานบ้างครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
คุณจิมมี่พอจะคาดการณ์ได้มั้ยครับว่า voxy จะมาเมื่อไหร่และ
ทำตลาดด้วยเครื่องยนต์ใดบ้างครับ

ปล. อยากให้คุณQ รีวิวแบบธรรมชาติและมีอารมณ์มากกว่านี้นิดนึงคับ
ฟังคุณQ ทีไรมันดูเนือยๆ ชาๆยังไม่รู้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
Civic FB 1.8 ถ้าใช้ยาวถึงปี 2045 ในตอนนั้นจะมีอะไหล่รองรับอยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงาน headlightmag ทุกท่าน คือผมสนใจรถ nissan kick แต่ช่วงนี้เห็นในเพจมีโพสขายรถ test drive kick และรถผู้บริหารหลายคันมากๆ เลยสงสัยว่า

1. nissan kick model change ใกล้จะมาแล้วเหรอครับ ถ้ายังไม่มาไม่ทราบว่าตัว model change น่าจะมาประมาณเมื่อไรครับ
2. ถ้าซื้อ nissan kick ตอนนี้ยังโอเครึเปล่าครับ หรือมี b suv ตัวไหนที่น่าเล่นมากกว่าตัวนี้ครับ (ปกติขับรถนั่ง 2 คนและขับไม่เกิน 100 กม. ครับ)
3. เห็นพวก inverter,motor และระบบ e-power รับประกัน 5 ปี ปกติชิ้นส่วนพวกนี้มีอายุการใช้งานทนทานไหมครับ เพราะปกติใช้รถประมาณ 8-9 ปีถึงจะเปลี่ยนรถครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ขอให้พี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงมากๆ นะครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
- ผมไปคิโนะฯ เซ็นเวิลด์มาครับ รบกวนถามพี่จิมว่า ปากกาของญี่ปุ่น แนะนำยี่ห้อไหนสุดครับ (ผมชอบลูกลื่น)
- รบกวนพี่จิม พี่เมธี ครับ แกรมมี่กับแบรนด์ "พูม่า" มีความสัมพันธ์ไรหรือไม่ช่วงยุค 90 ครับ เพราะเวลาแกรมมี่มีคอนเสิร์ต จะขายที่ร้านพูม่าตลอด

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ในความเห็นของท่าน ผู้จัดรายการ เท่าที่สัมผัส/เห็นข้อมูล คิดว่า รถไฟฟ้ายอดขายมัน Peak หรือยังครับ หรือว่า ยังจะไปเรื่อยๆ

ผมไม่แน่ใจว่า ฝั่งญี่ปุ่น นี่ เค้า wait and see อะไรก่อนหรือเปล่า ก่อนที่เค้าจะลงมือทำอะไรบางอย่าง

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามความเห็นทีมงาน ค่าตัว MG4 ที่ลดลงมา 100,000 นึง ทีมงานคิดว่าเพียงพอที่จะเสี่ยงคบหาไหมครับ

ออฟไลน์ PoomNumber2

• Newbie
  • *
เห็นกระแสรถไฟฟ้าตอนนี้กำลังมา เพื่อ Aerodynamic เริ่มเห็นมือจับประตูไฟฟ้า หรือเรียบไปกับรถแบบ Tesla ทำไมเขาไม่เอาที่เปิดประตูแบบงัดขึ้นแบบรถเก่าๆ พวก AE112 มาใช้เหรอครับ กลอนประตูแบบงัดมีข้อเสียอะไรค่ายรถถึงไม่ค่อยเลือกใช้ในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
อยากรู้ว่า เรื่องที่ Honda เปลี่ยนเหล็ก เปลี่ยนเฉพาะ City หรือ HRV ที่ใช้พื้นฐาน City ก็เปลี่ยนด้วยครับ

ปล.1 Aion วาย(วอด) บริษัทแม่เละเทะอย่างงี้ ป่านนี้เจ้าของดีลเลอร์นั่งร้องไห้อยู่ใน Aion Y สีเทาอิสรภาพ

ปล.2 เมื่อวาน พี่อิ้งค์วรันทร มาจัดคอนเสิร์ตที่โรงเรียนผมครับ เป็นโครงการของ ค่ายMusicboxx ที่จะไปจัดคอนเสิร์ตในบางรร. ผมก็เพิ่งรู้ว่าพี่อิ้งค์เป็นรุ่นพี่ จบประสานมิตร ผมไปรอเหน็บชาเกือบ3ชั่วโมง เป็นชาวเกาะ (เกาะขอบเวที) แถวหน้าสุด เพื่อไปชูป้าย “ฟังพี่อิ้งค์ตั้งแต่ 3 ขวบ” โดนไฟสปอตไลต์แยงใส่หน้าเหมือนแข่งจ้องตากับไฟหน้าFortuner ฟังสดเสียงพี่อิ้งค์ใสมากเหมือนพี่อิ้งค์เลือดกรุ๊ปน้ำผึ้งมะนาว หยุดยิ้มไม่ได้จริงๆ แล้วผอ.ขึ้นเวทีปล่อยไก่ตัวเบอเร่อ เรียกพี่อิ้งค์ว่า อิ้งค์ วรินทร โถถถถ ด้วยอานิสงค์ของชาวเกาะ เลยได้กระดาษ Setlist ที่พี่อิ้งค์ร้องพร้อมลายเซ็น ตอนไปขอลายเซ็น พี่อิ้งค์เขาจำได้ด้วย แซวว่าคนนี้ใช่ไหมที่ฟังตั้งแต่ 3 ขวบ ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2023, 14:27:27 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากเรื่องที่  BYD ยอมซื้อรถคันใหม่ให้กับลูกค้าที่ไฟไหม้ พี่ๆมองว่าเป็นการตลาดไหมครับ และมันจะเป็นมาตรฐานในการเคลมเคสต่อไปหรือไม่ครับ เพราะ เพื่อนผม ออกAtto3 หลังจากที่ออกข่าวว่าเคลมคันใหม่ให้เลย จากที่ลังเลอยู่ว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อดี (ก็คนที่เชียร์ให้ผมมาซื้อรถ EVนี่แหละ) แล้วจะมีผลกระทบอะไรตามมาไหมครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
สวัสดีจากMelbourne ครับพอดีผมเห็นรถHolden รุ่นrodeo ที่หน้าตาเหมือนd max ตัวแรกที่ออสเตรเลียอะครับแต่ใช้เครื่อง3.5 v6 เลยอยากจะถามพี่ๆว่าเครื่องตัวนี้คือเครื่องของIsuzu หรือว่าgm อะครับ แล้วhummers ที่ใช้เเชสซีร์เดียวกับChevrolet Colorado อันนี้คือเฟรมเดียวกันกับd maxไหมครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Subaru Forester ปี 2022 รุ่นก่อน MinorChange (รหัสตัวถัง SK ใช่ไหมครับ)

ที่ยังเป็น EyeSight 3.0 อยู่ มีระบบเตือนออกนอกเลน (Lane Departure Warning) แต่ไม่มีระบบดึงกลับให้อยู่ในเลน
ระบบพวงมาลัยยังเป็นระบบ Hydraulic และไม่ใช่พวงมาลัยไฟฟ้าใช่ไหมครับ

ถ้า Eyesight 3.0 ยังเป็นพวงมาลัย Hydraulic แบบดั้งเดิม แล้ว EyeSight 4.0 ใน SK M/C ที่มีระบบควบคุมรถให้อยู่ในเลนเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าไหมครับ
(เข้าใจว่าต้องเป็นพวงมาลัยไฟฟ้า เพื่อให้ระบบ Safety สามารถควบคุมพวงมาลัยรถได้)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2023, 14:40:12 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
พี่ๆ คิดอย่างไรกับ จุดที่มีการก่อสร้างแล้วเอาแผ่นเหล็กมาปิดถนนไว้แบบชุ่ย ๆ ครับ
เมื่ออาทิตย์ก่อน รถผมไปกระแทกแผ่นเหล็กแบบที่ว่า
ตั้งแต่วันนั้นก็มีเสียงแก๊กๆ ที่คอนโซลตลอดเวลา จนต้องเอารถไปเช็คที่ศูนย์ แต่ก็ยังหาสาเหตุไม่เจอเลยครับ

ขอสอบถามว่าเหตุการณ์แบบนี้ เราสามารถร้องเรียนใครได้บ้างครับ หรือมีวิธีที่จะลดแรงกระแทกได้อย่างไรบ้าง
การเติมลมแข็ง หรืออ่อนกว่าปกติจะช่วยไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
สวัสดีครับพี่ๆ อยากสอบถามความสึกหรอของช่วงล่างรถ 2 สถานการณ์ครับ พอดีจำเป็นต้องเข้าซอย เพชรเกษม69 ถนนเละเทะมากจริงๆ แต่มีทางเลี่ยงซึ่งถนนดี และลูกระนาดเยอะ เลยอยากสอบถามดังนี้ครับ

1. ซอยที่ถนนขรุขระมาก ช่วงล่างกระแทก ตกหลุมบ้าง
2. ซอยที่ถนนดี แต่ลูกระนาดมาก สูง แต่สมูท (โช๊คยุบยืดเยอะ)

ทั้งหมดนี้ระยะทางประมาณ 3-5 กิโลเมตร วิ่งด้วยความเร็ว ประมาณ 20 km/h ครับ
ใช้รถ Toyota Camry 2017, Toyota Wish 2010

อยากถามประสบการณ์ของพี่ๆว่า แบบไหนรถจะสึกหรอมากกว่ากัน จะได้เลือกซอยวิ่งถูก ขอบคุณมากครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน จะรบกวนสอบถามว่าสมัยก่อนทำไมเครื่องยนต์สมัยก่อนถึงนิยมทำเครื่อง 6 สูบ แต่พละกำลังออดชกมาก็ไม่ได้แตกต่างกับเครื่อง 4 สูบ เช่น RB20E ใน Cefiro เครื่อง Mazda Lantis หรือ Galant  6  สูบครับ ขอดีคืออะไรครับเพราะเท่าที่ทราบคือกินน้ำมันกว่าและค่ายำรุงรักษาสูงกว่าแน่นอน

รบกวนอีกคำถามนะครับ....เครื่องยนต์ยุโรปที่มี DPF และ AdBlue หากใช้ไปนานๆหลายแสนโลจะมีสิทธิ์มีควันดำไหมครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ the_bunz

• **
สวัสดีครับพี่ๆ อยากสอบถามความสึกหรอของช่วงล่างรถ 2 สถานการณ์ครับ พอดีจำเป็นต้องเข้าซอย เพชรเกษม69 ถนนเละเทะมากจริงๆ แต่มีทางเลี่ยงซึ่งถนนดี และลูกระนาดเยอะ เลยอยากสอบถามดังนี้ครับ

1. ซอยที่ถนนขรุขระมาก ช่วงล่างกระแทก ตกหลุมบ้าง
2. ซอยที่ถนนดี แต่ลูกระนาดมาก สูง แต่สมูท (โช๊คยุบยืดเยอะ)

ทั้งหมดนี้ระยะทางประมาณ 3-5 กิโลเมตร วิ่งด้วยความเร็ว ประมาณ 20 km/h ครับ
ใช้รถ Toyota Camry 2017, Toyota Wish 2010

อยากถามประสบการณ์ของพี่ๆว่า แบบไหนรถจะสึกหรอมากกว่ากัน จะได้เลือกซอยวิ่งถูก ขอบคุณมากครับ

เดาว่า เพชรเกษม 69 ขรุขระเยอะครับ
กับอีกทางคือ เพชรเกษม 63 (ซอยวัดม่วง) ที่จะมาประจบกันกับ 69 ตรงตลาดคลองขวาง
ซอย 63 ลูกระนาดสูงมากครับ เวลาวิ่ง เกียร์ 3 ต้องตบเป็น 2 เพื่อชลอตลอด (เกียร์ธรรมดา)
ส่วนเกียรออโต้ ก็ต้องชลอทุกลูกครับ

หลังๆผมจะวิ่ง 69 เยอะครับ เมื่อก่อนใช้ Mazda 2 ตัวแรก ตึงตังจนปวดหัวไปหมด
ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Nissan Kicks ก็ยังตึงตังอยุ่ แต่สบายกว่าเยอะ
ทำอะไรไม่ได้ครับนอกจากทำใจและขับช้าๆครับ 555