ผู้เขียน หัวข้อ: การจับมือกับ PSA Group ทำให้ Toyota HiAce (H300) ไม่มีขายในยุโรปเหรอครับ?  (อ่าน 1801 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
สมัยก่อน Toyota เคยขายรถตู้ด้วยตัวเองในยุโรป เช่น LiteAce (โฉม M20/M30/M40), Model F หรือ Space Cruiser ในสหราชอาณาจักร (โฉม R20/R30 แต่หลังจากการปรับโฉมครั้งใหญ่ในปี 1992 กลับไปใช้ชื่อ LiteAce อีกครั้ง), HiAce (โฉมที่ 1, 2, 3, 4*)
*ปล. Toyota HiAce โฉมที่ 4 ในยุโรป, ออสเตรเลีย และนิวซีแลนด์ (สองประเทศหลังเรียกว่า HiAce SBV) เปลี่ยนมาใช้แบบ Semi-Bonnet ที่ใช้พื้นฐานจาก Toyota Granvia ในช่วงปี 1996 ถึง 2012 ครับ

แต่สุดท้าย Toyota ก็ถอนตัวจากตลาดรถตู้ในยุโรป ในปี 2012 เนื่องจากไม่ผ่านมาตรฐานไอเสีย Euro 5 แล้วไปจับมือกับ PSA Group (ปัจจุบันคือ Stellantis) แทน โดยการนำ Peugeot Expert (โฉมที่ 2 เคยมีจำหน่ายในประเทศไทย)/Peugeot Traveller/Citroen Jumpy (หรือ Citroen Dispatch ในสหราชอาณาจักร และไอร์แลนด์)/Citroen SpaceTourer มาแปะป้ายเป็น Toyota ProAce และนำ Peugeot Partner/Citroen Berlingo (โฉมแรกเคยมีจำหน่ายในประเทศไทย) มาแปะป้ายเป็น Toyota ProAce City

ผมเลยอยากถามว่า การจับมือกับ PSA Group ทำให้ Toyota HiAce (H300) ไม่มีขายในยุโรป (ยกเว้นรัสเซีย) เหรอครับ? ทั้งๆ ที่ Toyota HiAce (H300) เป็นรถตู้แบบ Semi-Bonnet และมีมิติตัวถังที่ใหญ่พอสำหรับชาวยุโรป เมื่อเทียบกับโฉมที่แล้ว (HiAce H200)

ในมุมมองของผม อาจจะเป็นเพราะว่าตลาดรถตู้ใหญ่ในยุโรป นำโดย Stellantis (มีรุ่นที่อ้างอิงข้างบน), Ford Transit, Renault Master, Volkswagen Crafter และ Mercedes-Benz Sprinter (อย่างหลังสุดมีจำหน่ายในประเทศไทย แม้จะไม่แพร่หลายก็ตาม) ทำให้ Toyota เจาะตลาดรถตู้ใหญ่ในยุโรป ด้วย HiAce (H300) ได้ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 15:29:51 โดย ohm1996 »

ออฟไลน์ jaksp

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าใช่นะครับ ร่วมกันทำไม่ก็ขาย body เดียวกันแต่คนละหน้าน่าจะคุ้มกว่า เพราะตลาดยุโรปนี่รถกลุ่มนี้คู่แข่งเยอะมากๆครับ stellantis เองก็ 5 รุ่นแล้ว (Pergeot, Citroen, Fiat, Opel, Vauxhall) ไหนจะ ford, VW, Renault, Nissan, Mercedes, IVECO, Dacia แล้วยังมีพวกรถธรรมดาที่ทำเป็น commercial version อีกครับ อย่างของโตโยต้าเองก็มี Yaris Ecovan, Corolla commercial, LC commercial อีก โตโยต้าเลยไม่เอา hiace กลับเข้าไปทำตลาดอีกครับ