ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซค์วิ่งเร็วๆตอนกลางคืนนี่มองเห็นยากจังครับ  (อ่าน 3910 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ผมขับอยู่เลนกลางจะเข้าขวาเพื่อไปกลับรถ เหลือบมองทีแรกเห็นไฟหน้าอยู่ห่างไประยะพอสมควรนึกว่าขับไม่เร็วมากเลยเปลี่ยนเลน แต่พอเข้าไปได้ครึ่งคันปรากฎว่ามาจ่อถึงท้ายรถแล้ว เลยต้องชะลอให้เขาไปก่อน

ไฟรถมอเตอร์ไซค์ตอนกลางคืนนี่ถ้ามองไม่นานพอ กะไม่ถูกเลยครับว่ามาเร็วแค่ไหน

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
Big Bike หรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ เขามักเร็วกว่ารถเก๋ง โดยเฉพาะในเมือง

ถ้าไม่ใช่ จขกท น่าจะเหนื่อย เลยกะระยะพลาด เนื่องจากดึกแล้ว .. เพราะถ้าอย่างน้อยมีไฟหน้า ที่ทำงานปกติ ก็น่าจะเห็นได้ชัด ในระดับหนึ่ง

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ samaklen

ถ้า BB อย่าว่าแต่กลางคืนเลยครับ
กลางวัน คนกลับรถ มองหลังเห็นไกล ๆ
พอกลับรถ ก็ล่อซะกลางลำเลยก็มี
ไม่รู้ใครต้องระวังใครกันแน่เหมือนกัน

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
อยากให้สองล้อทุกคันเปิดไฟหน้าเอาสีเหลืองๆหน่อยสีขาวเวลาฝนตกมันฟุ้งมองไม่ชัดกะยาก :-X

ออฟไลน์ BigCat

ผมขับทั้งรถยนต์ และBB

ถ้าเป็นBB ส่วนใหญ่ไฟจะคม( ส่วนใหญ่ใช้โคมโปรเจคเตอร์ + บางคันมีสปอตไลท์) และจะพ่วงมาด้วยเสียงท่อด้วยนะครับ
คือ บางทีไม่ได้ขับเร็ว แต่จังหวะแซงต่อเนื่องรถยนต์ ที่วิ่งติดๆกัน แรงบิดมันมา มันก็จะพุ่งครับ ส่วนตัวพยายามไม่วิ่งกลางคืนครับ เพราะคันอื่นกะเรายาก

แต่ตอนที่ผมขับรถยนต์เอง มีBBกลางคืน ผมจะดูจากไฟ ฟังจากเสียง พยายามไม่เปลี่ยนเลนเพราะรู้ว่ามาไวครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ rotaryman

ที่สำคัญคือต้องเปิดไฟเลี้ยวรอครับ ถ้ามอเตอร์ไซด์เขายอมเขาจะชลอให้ครับ แต่บางคันไม่ยอมเราก็ต้องให้เขาไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

BB นี่มองยาก เพราะเห็นไกลๆ เราไม่รู้เลยว่า รถเล็ก หรือ รถใหญ่

ถ้ารถเล็ก เราขับสักร้อย เค้าก็ตามเราไม่ทันละ (ปกติ รถเล็กไม่ค่อยใครขับถึงร้อย ยกเว้น พวกแว๊นซ์ ก็ไม่เกิน 120 หรอก) แต่ถ้ารถใหญ่ พวกมาแตะ 200 หักไปนี่ โครมอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ boogie2020

ปัญหาหลักมันเกินจาก BB พวกสาย sport ระดับตัวพันวิ่งเร็วเกินกฎหมายกำหนดไปมาก (เน้นแบบมาก ๆ )  เลยทำให้รถคันอื่นกะระยะผิดเอาง่าย ๆ

ถ้าชนขึ้นมา สิ่งแรกที่จะออกจากปากคนใช้ BB ส่วนมากคือ รถยนต์ตัดหน้า !!   (ตัดหน้าแป๊ะมรึงดิ   วิ่งมา 200+  เห็นอยุ่ไกลๆ  เป็นกิโล ไม่ถึง 15 วิ จ่อตูดแล้ว ) 

ผมเองก็ขี่ BB  เหมือนกัน  ขนาดรู้ว่ามันมาเร็วได้ขนาดไหน   บางทีก็ยังกะพลาดเลย กำลังจะตีเข้าซ้าย พวกเล่นหักรถแซงซ้ายไปเรียบร้อย เพราะรถยนต์เนี่ย ถ้าจะแซงรถเลนช้า เข้าเลนขวา-หักกลับมาเลนเดิม ยังไงก็มีเกิน 10 วิอะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2019, 09:14:28 โดย boogie2020 »
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ porasit33

สงสารคนขับรถยนต์เถอะ ถ้าจะแทรกแหวกกลางคือชะลอหน่อย
แค่เสียงผ่านกระจก ก็สะดุ้งแล้ว ขับๆมาเพลินๆ
 แง๊นๆจากไหนไม่รู้มามือนี่กระตุกเลย

มาเป็นเพื่อนร่วมทางที่ดีต่อกันเถอะ จะได้ลดอุบัติเหตุ
จะแทนกกลางโปรดชลอความเร็ว หรือแซงเต็มเลนส์ไปเลย ขอน่ะ

ออฟไลน์ spn

เห็นยากจริงครับ ผมวิ่งในระยองตอนกลางคืน ทั้ง Big bike ทั้งมอไซด์ธรรมดา ชอบวิ่งแทรกกลางเสมอ เกือบชนหลายรอบละ
-Big bike คือขี่เร็วมาก แบบ 120+ บางทีไฟไม่ชัด เพราะปาดซ้าย ขวา มุดมาเรื่อยๆ รู้ตัวอีกทีก็ตอนได้ยินเสียงแทรกมาข้างรถ จะเปลี่ยนเลนอะไรกลัวไปหมด
-มอไซด์ อันนี้ก็ซิ่งกันชนิด 100+ เช่นกัน ไฟค่อยสว่าง เสียงก็ไม่ดังเหมือน Big Bike เวลาแทรกเข้ามาตรงระหว่างเลนนี่ไม่รู้เรื่องเลย แต่ยังดีที่ส่วนใหญ่ขี่ไม่เร็วเท่า Big bike และขี่แบบตามหลังรถมากกว่า พอแซงแล้วก็ชิดซ้ายปกติ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าใช้ความเร็วปกติ ผมก็ว่าธรรมดานะครับ นอกซะจากว่าไฟไม่ค่อยสว่าง

แต่ถ้าขับเร็วเกินไป ระยะพอมี แต่เวลามันน้อยลง เวลาตัดสินใจสั้นลง เลยทำให้คิดว่า มองเห็นยาก เพราะมีเวลามองแค่เสี้ยววินาที ซึ่งถ้าขับตามความเร็วปกติ หรือ ช้าๆ หน่อย อาจจะมีสังเกตุ หลัก 5-10 วินาที ก็ว่าไป

ออฟไลน์ Krongbun

รอไปเลยครับ ยาวๆ ให้ถนนเกือบโล่ง หลังๆผมใช้วิธีนี้แหละ ชัวร์ดี
เมื่อก่อนคือ ออกตัวได้ กดเกือบมิดคันเร่ง กลัวเค้ามาชน
เพราะยังมีพวกขับมาช้าๆ พอเราจะออก กดมาใส่เลย แล้วพอเราตามไปดันวิ่งช้าเหมือนเดิม - -

ออฟไลน์ Altima

กะยากเพราะคนมองแค่ผ่านๆ ไม่ได้มอง 3-5 วิแล้วกะดู

เท่าที่ผมนั่งรถคนอื่นมาไม่มีใครเลยที่จอดนิ่ง มองค้าง แล้วพอมั่นใจถึงจะกลับรถ/ออกจากซอย

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่รถเล็กขับช้าหรือรถใหญ่ขับเร็ว ประเด็นอยู่ที่คุณขับปลอดภัยหรือไม่ จะรถเล็กหรือรถใหญ่ก็ควรมองให้แน่ใจ100%

ถ้ากลางคืนมีปัญหาการมองแสดงว่ารถคุณไม่ควรติดฟิล์ม จะเอาความสะบายหรือจะเอาความปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2019, 19:03:52 โดย LaFiesta »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ใช่ครับมองยาก ผมตีไฟเลี้ยวตอนเปลี่ยนเลนเสมอ ให้มอไซเค้าเตรียมตัวครับ ได้ผลนะ ถ้าเค้าไม่ชลอให้ก็เปลี่ยนเลนไปอีกฝั่งจากที่เราตีไฟเลี้ยวไว้

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
ผมว่าบ้างที่มอเตอไซค์เดี๋ยวนี้ขับกันเร็วจริงๆครับ โดยเฉพาะบิ๊กไบท์ ทางขึ้นเขาลงเขาอีก เล่นเทโค้งใช้กันซะเขาค้อถนนมี 3-4 เลน เล่นใช้กันทุกเลนเลย ทำเอารถยนต์ขับลำบากเลย เหมือนไหร่จะมีกล้องจับความเร็วจับพวกมอเตอร์ไซค์บ้างครับ ถ้ามีน่าจะขับกันเร็วน้อยลงไปเยอะเลย

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

แถว ตจว มอไซต์หลายคันไม่มีไฟท้าย ขี่มืดๆอยู่ริมทางไม่กลัวโดนสอยตูดกันบ้างรึไงนะ บางคันเข้าใจว่าไฟท้ายมันคงเสีย แต่เห็นหลายคันเหมือนเค้าตั้งใจทำให้มันไม่ติดนะ (ประมาณว่าเด็กแว้น) กลัวไปชนเข้าจริงๆเล้ย

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าบ้างที่มอเตอไซค์เดี๋ยวนี้ขับกันเร็วจริงๆครับ โดยเฉพาะบิ๊กไบท์ ทางขึ้นเขาลงเขาอีก เล่นเทโค้งใช้กันซะเขาค้อถนนมี 3-4 เลน เล่นใช้กันทุกเลนเลย ทำเอารถยนต์ขับลำบากเลย เหมือนไหร่จะมีกล้องจับความเร็วจับพวกมอเตอร์ไซค์บ้างครับ ถ้ามีน่าจะขับกันเร็วน้อยลงไปเยอะเลย

ต้องให้มีป้ายทะเบียน หน้า-หลัง ด้วยครับ แค่หลังอย่างเดียวไม่พอ เพราะซ่อนไปอยู่ใต้เบาะมากๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
วันก่อนออก ตจว.
ตอนกลางคืน ผมขับ 100+ บางเส้นไม่มีไฟทาง แถมเป็นข้างแรม ฟ้ามืดอีก
เจอมอไซไม่เปิดไฟ /หรือไฟชำรุด ( เปิดแค่ไฟส่องกบบนหัว )
 หรือรถบรรทุก , รถกะบะไฟเสีย  ไฟไม่สว่าง บรรทุกของเยอะ ขับช้า ควันดำอยู่กลางเลนเลย
มันน่าจะมีการตรวจเช็คและ จับปรับหน่อยก็ดีครับ เพราะผมเกือบชนหลายครั้งเลย อันตรายมากจริง  :P