ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Stepwgn Spada กับ Honda Odyssey  (อ่าน 13954 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
Honda Stepwgn Spada กับ Honda Odyssey
« เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 17:48:54 »
อยากรู้ว่า Honda Stepwgn Spada กับ Honda Odyssey คันไหนขับง่ายกว่าและคันไหนเหมาะกับการให้คนแก่ขับรถพาอ่ามาไปหาหมอแลังศูนย์ทีนครปฐมแย่สุดจริงเปล่า (จะไปบอกญาต)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: Honda Stepwgn Spada กับ Honda Odyssey
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 17:58:27 »
Spada เหมาะกว่าครับ ขึ้นลงสะดวกกว่า โปร่งโล่งกว่า

เรื่องศูนย์ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: Honda Stepwgn Spada กับ Honda Odyssey
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 18:31:35 »
Odyssey จะนั่งสบายกว่า โดยเฉพาะแถว 2-3 ชัดเจนเลย
เพราะเบาะรองนั่ง ยาวกว่า STEPWGN เยอะ

แต่ถ้าต้องเอาคนแก่นั่งเบาะหลัง ประตูไฟฟ้าของ STEPWGN ก็สะดวกดีเหมือนกัน
โดยเฉพาะพื้นที่เก็บของด้านท้าย ต่อให้เอาเบาะขึ้นทั้ง 3 แถว
ก็ยังสามารถ วางรถเข็นแบบพับได้ คันใหญ่ๆ ได้เลยละครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 18:55:33 »
ถ้าศูนย์บริการแถวนครปฐมลองขับเลยมาหน่อยครับ แถวสระกระเทียมบริการดีใช้ได้

คนรอบๆตัวผมยังขับจากราชบุรีไปเข้าที่นั่นเลย  ;)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 19:05:07 »
Honda Odyssey เอาไปชน air bag ทำงานทั้งสองข้าง

แต่ฝังคนขับพวงมาลัย หาเปลี่ยน เชียงกงได้ 2000

แต่ฝั่งคนนั่ง  ให้ทายราคา aigbag  ฝั่ง คนนั่ง ใบเดียวเท่าไหร่ ( เจ็ดหมื่น ) หุหุ บอกไว้เฉยเฉย :o
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 19:29:52 »
spada ภายในเล็กกว่า freed นะครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 19:33:54 »
สปาดา เน้นใช้งาน นั่ง เดินทางหลายคน สูงโปร่ง
กระจกบานเบอเริ่ม
แต่ ออพชั่น ฟังชั่นอาจไม่เต็มเท่า Odyssey ที่ออกแนว รถแวน ครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 20:09:11 »
ถ้าขับสะดวกผมมองว่าน่าจะเป็น Spada ครับ

แต่ถ้าขึ้นลงสะดวกผมว่าพอๆกันครับ เพราะประตูหลัง Odyssey บานใหญ่มากนะครับ

เปิดได้อย่างกว้าง แถมตัวรถก็ไม่ได้สูงจนต้องปีนขึ้นปีนลงครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 20:18:44 »
Spada กระจกด้านหน้าบานใหญ่มาก โล่ง โปร่ง สบายตามากๆ ประตูไฟฟ้า 2 ข้าง เข้า-ออกง่ายกว่า ภายในกว้างขวาง
Odyssey เครื่อง 2.4 5AT อัตราเร่งดีกว่า เบาะแถว 2-3 นั่งสบายกว่า (แต่ไม่ใช่ว่า Spada นั่งไม่สบายนะ) แต่เข้า-ออกยากกว่า Spada แน่ๆ โดยเฉพาะแถว 3
อ็อพชั่นของทั้งคู่เมื่อเทียบกับราคาไม่น่าปลื้มใจเท่าไหร่ เนื่องจากเป็นรถนำเข้า
ถ้าให้แนะนำคงเป็น Stepwagon Spada ครับ ราคาย่อมถูกกว่า ผู้สูงอายุน่าจะชอบ กับรถสไตล์นี้ สังเกตจากระแวกบ้านก็เห็นใช้กันเยอะ Alphard Spada Estima  

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 20:35:27 »
spada ภายในเล็กกว่า freed นะครับ

ตัวเลขแบบนั้น แต่ไปลองของจริงครับ มันไม่ใช่เลย
ทั้งความโปร่ง ความยาวและวัสดุ ผมยังชอบเลยครับ แนะนำครับ ตัวรถน่าประทับใจ ราคาอาจจะแพงไปนิด แต่ถ้าคิดว่านำเข้าก็โอเคครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 21:25:57 »
การเข้าออก ความโปร่งของหลังคา สบายกว่า เหมาะกับคนสูงอายุมากกว่า ต้อง stepwagon ครับ

ส่วน odyssey จะเหมาะกับขับเอง ความรู้สึกเหมือนรถเก๋ง เครื่องแรงกว่า 
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 21:37:46 »
Spada โอกว่าคับ Odyssey เปนรถที่ดีแต่ไม่ใช่สำหรับประเทศไทยคับ 55555

ออฟไลน์ Partarajarin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 21:45:38 »
ต้องขอขอบคุณทุกเสียงเกียวกับStepwgn Spada ครับจะได้ไปบอกญาตุครับโดยส่วนตัวชอบ Spada อยู่แล้วแต่ก่อนแม่ชอบ Odysseyเพราะsunroofแต่แน่นำญาตุเพราะเขาต้องไปชื่อของมาทำข้าวต้มขายและพาอ่าม่าไปหาหมอ(ขายมา30ปีแล้ว)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 21:56:44 »

ตัวเลขแบบนั้น แต่ไปลองของจริงครับ มันไม่ใช่เลย
ทั้งความโปร่ง ความยาวและวัสดุ ผมยังชอบเลยครับ แนะนำครับ ตัวรถน่าประทับใจ ราคาอาจจะแพงไปนิด แต่ถ้าคิดว่านำเข้าก็โอเคครับ

ผมว่า Freed เล็กกว่าทุกส่วนจริงๆ นะ เอ จริงหรือครับ ;)

แต่โดยรวม Spada ดีกว่าครับ ยังไงเครื่องยนต์ เหมือน Civic Cr-V ของใช้เยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 22:03:37 »
ผมไม่เคยขับนะครับ

แต่ดูแล้ว spada หน้าสั้น แถมตัวรถน่าจะสั้นกว่า ขับง่ายกว่าครับ

ส่วน Odyssey ยาวจริงๆ ขับยาก

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:50:20 »
แอบชอบ Stepwagon Spada

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 18:13:58 »
Honda Stepwgn Spada คือ รถตู้
Honda Odyssey คือ รถแวน

ถูกออกแบบมาให้ใช้งานต่างกัน มีจุดดี และ จุดด้อย ไม่เหมือนกันครับ
ขึ้นอยู่กับคุณใช้อะไรเป็นหลัก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 06:05:30 »

เล็กกว่าตรงไหนเนี่ย....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 07:54:53 »
Spada ครับ ชั่วโมงนี้มีสมาชิกในนี้ไปถามมา ส่วนลด 400,000 แถมผ่อน 0% หรือจะเอา Brio แถมไปอีกคันดีครับ

ขายกันแบบไม่สงสารลูกค้าเก่าเลยทีเดียวนะ Honda

arttie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 18:00:45 »
Spada ครับ ชั่วโมงนี้มีสมาชิกในนี้ไปถามมา ส่วนลด 400,000 แถมผ่อน 0% หรือจะเอา Brio แถมไปอีกคันดีครับ

ขายกันแบบไม่สงสารลูกค้าเก่าเลยทีเดียวนะ Honda

สนใจมากครับไม่ทราบว่าออกที่ไหนครับ
ตอนแรกกะจะรอตัวใหม่ แต่คิดว่า 2M อัพแน่นอน
นี่ลด 4แสน ค่าน้ำมัน 10,000 ลิตร (ถ้ามันไม่ไป 100บาท/ลิตร ซะก่อน)
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ puccamam

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 18:16:50 »
ผมไม่เคยขับนะครับ

แต่ดูแล้ว spada หน้าสั้น แถมตัวรถน่าจะสั้นกว่า ขับง่ายกว่าครับ

ส่วน Odyssey ยาวจริงๆ ขับยาก

ไปลองนั่งตำแหน่งคนขับมาแล้วจ้า

เราไม่ค่อยชอบสปาด้า เราว่ามันสูงแนวรถตู้ คล้ายๆalphardเลย ที่บ้านมีalphard คันนึง ขับง่ายจริงค่ะ แต่ถ้าเอามาขับในเมืองทุกวัน ไม่ไหวอ่ะ เราว่าเทอะทะ(เราเอาไว้ออก ตจว.) นั่งลงไปแล้ว ระยะระหว่างตัวเราไปจนถึงกระจกหน้า มันไกลจังเลย ทั้งสูงทั้งไกล เลยมองยากอ่ะค่ะ

ส่วนโอดิสซีย์ ลองนั่งตำแหน่งคนขับมาแล้ว โอเคเลยค่ะ คล้ายๆCRV (ถนัดอยู่แล้ว ชอบcrv)

ออฟไลน์ puccamam

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 18:27:38 »

หลังจากปรับราคาลงแล้ว ยังลดอีกสี่แสนเลยเหรอคะ? o____O 
งั้นราคาจาก1.9 ก็เหลือ1.5  เหรอคะ?

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 19:21:20 »

หลังจากปรับราคาลงแล้ว ยังลดอีกสี่แสนเลยเหรอคะ? o____O 
งั้นราคาจาก1.9 ก็เหลือ1.5  เหรอคะ?
  เเละถ้าซื้อสดจะลดได้อีกหลาย
 ไม่น่าเป็นไปได้เเม้อยากให้เป็น รอความกระจ่างครับ

ออฟไลน์ T3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 20:12:55 »

อันนี้เป็นกระทู้เก่าครับตั้งแต่2013.

ตอนนั้นHonda TH ขายStepwagon Spada โฉมก่อนMC(ไม่มีหลังคาแก้ว) ในราคา2.1ล้าน และตอนนั้นคือที่สมาชิกเอามาโพสท์ว่าลด4แสนครับ ช่วงนั้นคือช่วงที่ทำร้ายจิตใจลูกค้าที่ซื้อไปในราคาเต็มๆ2.1ล้าน รวมทั้งลูกค้าที่ซื้อไปตอนได้ลด4แสน เพราะHondaออกข่าวเชิงว่าจะไม่นำเข้ามาอีกแล้ว คล้อยหลังให้สองสามเดือน Hondaก็เปิดขายตัวMC

ตัวปัจจุบันMC มีหลังคาแก้วHondaเรียกSky Roof เปิดตัวปลายเดือนตุลาคม2013(2556 ) ในราคา1.95ล้าน

ตัวปัจจุบันยังไม่ได้ข่าวว่าลดมากครับ ลองเช็คกับผู้จัดจำหน่ายดูนะครับ
"If I have seen farther it is by standing on the shoulders of giants"