ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุย Civic FC  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikaku

• Newbie
  • *
พูดคุย Civic FC
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 22:09:21 »
เพื่อนๆ คนไหน ได้ออกรถ Civic FC มาบ้างครับ เข้าสู่ปี 2017 ยังพบเจอ defect กันบ้างไหม
แล้ว Civic hatchback ที่กำลังจะเปิดตัว ประกอบที่ไทยหรือเปล่าครับ มาแชร์ความคิดเห็น กันครับ

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: พูดคุย Civic FC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 23:18:12 »
ปลากรอบไทยครับสำหรับซีวิคHB ส่วน defect นั้นต้องไปตามในคลับเลยครับ คิดว่ายังคงมีอยู่ครับ แต่ถ้าใจรักจริงเจอ defect ก็ส่งเคลมแม่งเลยครับ เปนทางฮอนด้ามันต้องรับผิดชอบ ฟรีครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 00:18:40 »
เคยใช้FB 1.8 ที่เครื่อง และเกียร์ เดียวกันกับFC 1.8

ถามคนที่่ใช้ FC1.8
เสียงจากพื้น เสียงลมภายนอก ดังไหมครับ?
สลาลอม ช่วงล่าง ย้วยๆ โยนๆ ไหมครับ?
เครื่องเสียง ดีขึ้นไหมครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 10:19:55 »
ซือรถอย่ามองรถยี่ห้อเดียวสิครับ รถอื่นมีตั้งเยอะตั้งแยะก็เปรียบเทียบไปสิ รถยี่ห้อฮอนด้าที่ผ่านมา

งานประกอบมันก็เป้นแบบนี้มานานละ ใช่ว่าเพิ่งเป็น ผมใช้ฮอนด้ามา 4 คันรวมที่ขับอยู่

ก็แบบนี้ แต่ทำไมยังซื้อ เพราะรถคือรถครับเน้นพาผมไปยังจุดหมาย ประหยัดน้ำมัน

อุปกรณ์ภายในรถต้องใช้ประโยชน์ได้จริง พวกวัสดุบุนุ่มที่ให้มา ผมไม่เคยไปลูปมันซักที

มีก็เหมือนไม่มี เฉยๆ ครับ หลุมใส่ของหลุมใส่ขวดน้ำ บลูทูธ กล้องมองหลัง เกีะใส่ของ

ออโต้เบรคโฮล ฟังก์ช่นพวกนี้ต่างหากที่ผมใช้ในทุกวัน สำคัญกว่าจมเลย

ปล. ตอบคำถาม จขกท. ดีกว่า

1.   เสียงจากพื้น เสียงลมภายนอก ดังไหมครับ? 

- จากพื้นโดยเฉพาะยางค่อนข้างเยอะครับ มีเสียงลมภายนอกเข้ามาทางประตูแต่ไม่เยอะเท่าไหร่

สลาลอม ช่วงล่าง ย้วยๆ โยนๆ ไหมครับ?

- ช่วงล่างข้างหลัง ย้วย โยน ครับ เหมือนค่า k สปริง มันน้อยไป

- เครื่องเสียงห่วยกว่าซิตี้คันเดิมที่ใช้อยู่ แต่พอดีผมฟังแต่ช่อง จส.100 เลยไม่เป้นประเด้น

แถมให้ C seg ที่ขายในท้องตลาดตอนนี้ ถ้าจะซเลือกซื้อซักคัน อยู่ที่สไตน์การเลือก

ถ้าเน็นเครื่องไปโต สมรรถนะไปโฟกัส ช่วงล่างไป 3 นุ่มไปซิลฟี่ อินดี้ไปเอ็มจี6

ส่วนซีวิคเรื่องออฟชั่นการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ  ยังงัยก้ยังมองว่าภาพรวมซีวิคได้เปรียบ

แม้ว่าในหลายๆ ด้านจะเป้นรองคู่แข่ง ยกเว้นประเด้นนั้นคุณสนใจเป้นพิเศษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 10:23:36 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 11:31:45 »
ซือรถอย่ามองรถยี่ห้อเดียวสิครับ รถอื่นมีตั้งเยอะตั้งแยะก็เปรียบเทียบไปสิ รถยี่ห้อฮอนด้าที่ผ่านมา

งานประกอบมันก็เป้นแบบนี้มานานละ ใช่ว่าเพิ่งเป็น ผมใช้ฮอนด้ามา 4 คันรวมที่ขับอยู่

ก็แบบนี้ แต่ทำไมยังซื้อ เพราะรถคือรถครับเน้นพาผมไปยังจุดหมาย ประหยัดน้ำมัน

อุปกรณ์ภายในรถต้องใช้ประโยชน์ได้จริง พวกวัสดุบุนุ่มที่ให้มา ผมไม่เคยไปลูปมันซักที

มีก็เหมือนไม่มี เฉยๆ ครับ หลุมใส่ของหลุมใส่ขวดน้ำ บลูทูธ กล้องมองหลัง เกีะใส่ของ

ออโต้เบรคโฮล ฟังก์ช่นพวกนี้ต่างหากที่ผมใช้ในทุกวัน สำคัญกว่าจมเลย

ปล. ตอบคำถาม จขกท. ดีกว่า

1.   เสียงจากพื้น เสียงลมภายนอก ดังไหมครับ? 

- จากพื้นโดยเฉพาะยางค่อนข้างเยอะครับ มีเสียงลมภายนอกเข้ามาทางประตูแต่ไม่เยอะเท่าไหร่

- ช่วงล่างข้างหลัง ย้วย โยน ครับ เหมือนค่า k สปริง มันน้อยไป

- เครื่องเสียงห่วยกว่าซิตี้คันเดิมที่ใช้อยู่ แต่พอดีผมฟังแต่ช่อง จส.100 เลยไม่เป้นประเด้น

แถมให้ C seg ที่ขายในท้องตลาดตอนนี้ ถ้าจะซเลือกซื้อซักคัน อยู่ที่สไตน์การเลือก

ถ้าเน็นเครื่องไปโต สมรรถนะไปโฟกัส ช่วงล่างไป 3 นุ่มไปซิลฟี่ อินดี้ไปเอ็มจี6

ส่วนซีวิคเรื่องออฟชั่นการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ  ยังงัยก้ยังมองว่าภาพรวมซีวิคได้เปรียบ

แม้ว่าในหลายๆ ด้านจะเป้นรองคู่แข่ง ยกเว้นประเด้นนั้นคุณสนใจเป้นพิเศษ

ขอบคุณครับ
CIVIC 1.8 ไม่มีอะไรดีขึ้นนักเลย นอกจากหน้าตาสวย

เทียบกับ M3 Sky ตัวล่าง
ราคาต่างกัน ออปชั่นต่างกัน
เครื่องยนต์ ต่างกัน
ช่วงล่าง การขับต่างกัน

ที่สุดแล้ว แล้วแต่คนชอบน้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 11:47:17 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ MP Boy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 12:56:38 »
ผมจากที่เทสต์แล้ว มาเจอปัญหาที่สมาชิกเจอกัน + HB ก็่เล่นตัวมาก อมพะนำ เรื่องราคา 
รถมีอยู่แล้วแทนที่จะรีบเปิดตัวรับยอดจองไปเลย ไม่อ่ะ ... เดี๋ยวไม่เทห์  คุณเสียลูกค้าไป 1 คน
เพราะผมไปยี่ห้ออื่นที่ตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า ราคาถุกกว่า ..เรียบร้อยแล้ว
ปล.. ไม่ชอบรถที่แห่กันออกเต็มท้องถนนไปหมด ไปไหนก็เจอ..น้องๆ โตโยต้า (ความเห็นส่วนตัว)
แค่ปล่อย ก็ลอยตัว

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 13:10:32 »
โดยรวม fc 1.8 เพิ่งใช้มา 2 เดือนก็ประทับใจอยู่ครับ

ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น option เสียงลมผมว่ามันก็เงียบนะครับ
จริงๆ ผมว่าเงียบพอๆ กับ new altis อีกคันที่บ้าน
แต่ยางหน้ากว้างกว่า อาจจะมีผล แล้วดูแล้วขอบประตู กรุซุ้มล้อหลัง
ผมว่า fc ทำดีกว่าด้วย(จริงๆ มันน่าจะเงียบกว่านะ 55)

ช่วงล่างพอใจครับ รู้สึกดีครับ ส่วนตัวไม่ได้ขับเร็ว (ไม่เกิน 140)
แต่นั่งตำแหน่งคนขับ ผมลองโยกตัว ซ้ายขวา บอดี้ มันก็โยกตามแล้ว ^^
หรือ เป็นเพราะช่วงล่างอิสระ ทางไกล นิ่งแน่นดีครับ ไว้ใจได้

ประหยัดน้ำมัน ผมว่ามันประหยัดพอๆ และมากกว่า city 2010 นิดๆ
เมื่อเดินทาง แต่ถ้ารถติดๆ นี่หล่นฮวบ 55
ส่วนมากผมวิ่งชานเมือง + ตจว.

defect ยังไม่เจอครับ ภาวนา 55
ปกติที่บ้านใช้ H กับ T อยู่แล้ว เลือกแล้วก็ต้องทำใจถ้าเจอ
ในคลับมีเจอกันตลอด แต่เท่าที่ดูแก้กันจบนะครับ แต่เสียเวลา ความรู้สึก บลาๆ

ทำไมผมไปยุธยา เจอรถส่ง เห็นรถขน FC ออกจาก โรจนะด้วย
นึกว่าประกอบที่ปราจีนอย่างเดียว - -"

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 13:32:53 »
เคยใช้FB 1.8 ที่เครื่อง และเกียร์ เดียวกันกับFC 1.8

ถามคนที่่ใช้ FC1.8
เสียงจากพื้น เสียงลมภายนอก ดังไหมครับ?

ผมใช้ FB 1.8 มา เกือบ  แสนโล ก่อนเปลี่ยนมา FC 1.5 turbo ครับ
เสียงจากพื้น ผมว่า ทำได้พอๆกันครับ 2 รุ่นนี้ จะมีเสียง ดัง ดังกว่า altis ชัดเจน
เสียงมอเตอร์ไซด์ คุยกันข้างๆรถ ตอนติดไฟแดง ได้ยินเหมือนเดิม ผมว่าอันนี้ช่วยให้ปลอดภัยดีนะครับ
เวลาขับในเมือง จะเปลี่ยนเลน ได้ยินมอไซด์ชัดดี 555  :'(
สลาลม ไม่เคยลองครับ
เครื่องเสียง เสียงสู้ City ไม่ได้จริงๆ แต่ก็มีฟังชั่นมาให้ครบครัน แม้จะ error มั่งก็ตาม
การประกอบ FB ไม่มีเสียงกรอบแกรบ แกรกๆ เลย FC มีตามคอนโซล
เคลม FB เคลมแค่มือจับประตูสีลอก เท่านั้น ตลอดการใช้งาน FC ตอนนี้ กำลังรอเคลมโช็คหลัง ครั้งที่ 2 ครับ รอเดือนนึง
รวมๆผมว่าก็โอเคนะครับ FC กว้าง สวย แรง ศูนย์พอใช้ได้ เคลมช้าหน่อย แต่ก็เคลมให้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 14:23:08 »
พวก defect ต่างๆ ไปดูในคลับ จะชัดเจนกว่านะครับ รวมวิธีแก้ไว้ด้วย