ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 คอยล์หัวเทียน 💖  (อ่าน 544 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
💖 คอยล์หัวเทียน 💖
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2024, 02:18:00 »
ช่วยแนะนำคอยล์หัวเทียนของเทียบ ยี่ห้อไหนใช้ดีบ้างครับ Lucus , TOP PERFORMANCE , SURES หรืออื่นๆนอกจากนี้ครับ

ออฟไลน์ samaklen

Re: 💖 คอยล์หัวเทียน 💖
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2024, 06:54:50 »
เหมือนเคยดูวิดีโอ
ช่างมาบอกว่า คอยล์เทียบ ถึงจะดูมาตรฐาน
แต่ก็ควรใช้ที่โรงงานระบุจะปลอดภัยกว่า
รวมถึงของเทียบบางรุ่น มีการแกะเทียบอุปกรณ์
ว่าสู้กันไม่ได้
แต่อย่าลืมตรวจสอบหัวเทียนให้อยู่ในสภาพดี
ได้ของแท้ ค่าความต้านทานใกล้เคียงกันทุกตัว
และไม่มีลัดวงจร อันเป็นที่มาของคอยล์พัง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2024, 09:46:53 »
ดูพวกยี่ห้อที่ผลิตส่งบริษัทรถละครับ พวกยี่ห้อของแต่งนู้นนี่นั่น ส่วนมากก็จ้างเจ้าอื่นมาแปะโลโกตัวเองเอา เราก็ไม่รู้ว่าเขาไปจ้างยี่ห้อไหนผลิตมาให้ อาจจะมีจ้างเจ้าที่ดีๆมาทำก็ได้โนเนมมาทำก็ได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2024, 05:19:50 »
จากประสบการณ์ผมนะครับ ถ้าของเดิมมีปัญหาไฟรั่ว ลองเปลี่ยนยางหุ้มคอย ต่ออายุได้อีกครับ ชุดนึงประมาณร้อยเดียว ส่วนมากเกิดจากไฟรั่วที่ลูกยางขาด

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ผมแนะนำไปของ denso หัวละ พันนิดๆครับ ในขณะที่แท้จะอยู่กัน พันปลายๆ ราคาต่อตัวนะครับ พวกนี้สั่งได้ตามร้านดังๆวรจักร แต่ถ้าไม่รีบใช้ ผมเห็นช่วงปีใหม่โล้ะสต็อค ของแท้พันกลางๆครับ

ส่วนพวกยี่ห้อเทียบๆ ผมว่าความทนทานมันจะไม่ยาวเหมือนพวกด้านบนครับ เปลี่ยนทีใช้กันเป็นสิบๆปี
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD