ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่ากล่องพัง เปลี่ยนเป็น ecu stanalone +direct coil ดีไหมครับ  (อ่าน 3177 ครั้ง)

ออฟไลน์ headduke

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ   รถเก่า กล่อง ecu พัง เครื่องเดิมๆไม่ได้เเต่งอะไร 1uz fe v8 4000cc เป็นเเบบจานจ่าย  ถ้าเปลี่ยนเป็นกล่อง ecu standalone ของใหม่ รวม direct coil,จูน ใช้เงินประมาณ70,000 บาท พี่ๆว่าคุ้มไหมครับ เเล้วพอจะมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ หรือว่าไปหากล่องเดิมๆมือ2มาใส่เเทนดีครับ กลัวมือสองที่ได้มาใช้ไม่นานก็จะพังอีก

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: รถเก่ากล่องพัง เปลี่ยนเป็น ecu stanalone +direct coil ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 20:57:18 »
กล่อง standalone มีปัญหาที่
1. การจัดการกับฟัััังชั่นการทำงานในการใช้งานชีวิตประจำวัน เช่น รอบเบาจังหวะมีโหลดจากไดร์ชาร์จสูงๆ
2. คนจูน คนไวร์สายไฟ งานพวกนี้หาคนทำไม่ง่าย หาคนทำต่อจากคนอื่นยิ่งยากกว่า ดังนั้นแปลว่าเลือกให้ใครทำแล้ว ต้องผูกปิ่นโตกันไปยาวๆจนกว่าจะจบ ไม่งั้นเกิดมีปัญหากันคนเดิมขึ้นมาต้องไปอ้อนวอนให้คนใหม่เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่

แต่เรื่องของพังไม่อยากหาอะไหล่ก็พอจะเข้าใจได้ที่จะอยากโดดไป standalone เลย ของผมก็มีคันๆอยู่เหมือนกัน แต่ยังตอบไม่ได้ว่านอกจากการ "ตัดปัญหากวนใจ" แล้ว (ของผมใช้ fcon ต่อเป็น piggyback แต่มีการดัดแปลงระบบไปแล้วพอสมควรและรถยังมีอาการ "ไม่เนียน" อยู่บ้าง เลยมีความคิดที่จะ "สร้างใหม่ทั้งหมด" แทนการดัดแปลงจะดีกว่าไหม) เราจะได้ประโยชน์อะไรบ้าง คุ้มกับความเสี่ยงที่จะเจอปัญหาใหม่หรือเปล่า

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: รถเก่ากล่องพัง เปลี่ยนเป็น ecu stanalone +direct coil ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 09:22:15 »
ถ้าเป็นผม ผมหาของมือสองดีกว่าครับ เกรงว่ายิ่งแปลงจะยิ่งบานปลายไปใหญ่ครับ

แต่ควรหาปัญหาก่อนว่าที่กล่องเสียมันเสียเพราะอายุของมัน หรือว่า มีอะไรทำให้กล่องเสีย อย่างรถรุ่นผมเคยเจอเขามีเซ็นเซอร์ที่เครื่องร้าว  น้ำมันเครื่องมันวิ่งย้อนขึ้นกล่อง พากล่องเสียก็มีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 09:26:10 »
กล่องพัง ก็หากล่องมือสองมาใส่จบๆ ครับ

กล่อง ecu จะ piggy back หรือ standalone ถ้าไม่ได้ใช้ประโยชน์จากมัน ไม่คิดจะซน หรือ modify เครื่องยนต์ต่อ ผมยังมองไม่เห็นทางที่จะคุ้มกับตังค์ที่เสียไปตรงนไหนเลย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 09:47:10 »
7หมื่นนี่ได้เครื่องใหม่(เชียงกง) มาครบๆ เลยไม่ใช่หรือครับ
ผมว่าไม่คุ้มอ่ะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 12:35:11 »
7 หมื่น ถ้าเป็นของใหม่ทั้งหมดก็พอเล่นได้ถ้ามีงบ แต่ถ้าเป็นของเก่าผมมองว่าแพงไปหน่อย

อีกอย่างตามที่หลายท่านแจ้ง หากพอจะมีมือสองให้พอซื้อหาได้ จัดมือสองก็เพียงพอ ประหยัดสตางค์ไปได้เยอะครับ  ;)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 07:27:15 »
ราคานี้ไปซื้อเครื่องใหม่ ยังมีเงินเหลือเลย ยกเว้น คุณอยากจะโมเครื่อง ก็ควรใช้