ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโจทย์การใช้งาน/ชีวิตเปลี่ยน คุณจะ"เปลี่ยน"รถ ตามชีวิตที่เปลี่ยนไปมั้ยครับ  (อ่าน 6807 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สมมุติว่าจำลองเหตุการณ์ 3 สถานการณ์ ให้คุณเป็นผู้ตัดสินใจ
โดยหัวข้อคือ

ถ้าหากคุณซื้อรถคันนึงไว้ใช้ในชีวิตประจำวัน
ซึ่ง รถคันนั้นตอบโจทย์ชีวิตของคุณดีอยู่แล้ว
แต่จู่ๆชีวิตของคุณเปลี่ยนไป มีเหตุการณ์บางอย่างที่ทำให้ชีวิตคุณเปลี่ยน
ไม่ว่าจะเรื่องงาน คนในครอบครัว หรือสไตล์การใช้ชีวิตที่เปลี่ยนไป
โดยที่รถคันเดิม ไม่อาจตอบโจทย์ชีวิตใหม่ของคุณได้ดีเหมือนเดิม
"คุณจะเปลี่ยนรถคันใหม่มั้ยครับ?"

1.
นายเอ บ้านอยู่ในกรุงเทพ แต่ทำงานอยู่ตจว. เดินทางวันล่ะ 100 กิโลเมตรขึ้นไป
รถคันปัจจุบันของนายเอ คือ ฟอร์จูนเนอร์ อายุ 5 ปี เพราะเค้าชอบเดินทางไกล+ท่องเที่ยว
รถที่เค้าเลือกคือฟอร์จูนเนอร์ ซึ่งตอบโจทย์เค้าได้ดี เค้าแฮปปี้กับมันมากๆ
นายเอ เพิ่งแต่งงานมีภรรยาและคุณพ่อวัยเกษียร
แต่ชีวิตพลิกผัน นายเอ มีเหตุต้องเข้าประจำสำนักงานใหญ่ในกรุงเทพ เจอรถติดหนักๆทุกวัน
และบังเอิญยิ่งกว่านั้น เมื่อคุณพ่อของนายเอต้องเข้ารักษาตัวในโรงบาลฯใจกลางเมืองบ่อยๆ
ชีวิตของนายเอ เข้าสู่ความเป็นคนเมื่องอย่างแท้จริง

ถามว่า ถ้าคุณเป็นนายเอ คุณจะเปลี่ยนฟอร์จูนเนอร์คันเก่ง หันมาใช้รถ 1.2 1.5 หรือ 1.6
เพื่อผจญรถติดหรือไม่?? ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา แต่ก็ไม่อยากมีรถ 2 คัน

2.
นายบี เป็นวัยรุ่นคนเมือง ใจร้อน รถที่นายบีใช้ คือฮอนด้าซีวิค 2.0 ตัวแรง กับช่วงล่างแข็งโป๊กก
ปกติแล้วเค้าใช้รถคนเดียว นั่งคนเดียว และขับค่อนข้างเร็วเป็นชีวิตจิตใจ
แต่นายบี ชีวิตผลิกผัน บังเอิญทำแฟนท้อง และเป็นท้องลูกแฝด!!
แถมยังต้องพ่วงแม่ยายมาด้วยอีก 1 ชีวิตเพื่อดูแล

ถามว่า ถ้าคุณเป็นนายบี
คุณจะเปลี่ยนซีวิค 2.0 แต่งซิ่ง คันเก่ง หันมาใช้รถครอบครัวเพื่อคนในครอบครัวหรือไม่??

3.
นายซี เป็นพนักงานออฟฟิศในแถบชานเมือง เค้าเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว(แต่ไม่เท่านายบี)
รถที่เค้าใช้ คือ ฮอนด้าซิตี้ เพิ่งถอยออกมาไม่ถึง 3 ปี
เนื่องจากเป็นรถคันแรก นายซีจึงค่อนข้าง"ซ่า" และขับเร็วเสมอๆ
แต่ชีวิตผลิกผัน เมื่อนายซี ขับฮอนด้าซิตี้คันเก่งไปชนคนตายเพราะตัวเค้าขับรถเร็วในซอยหมู่บ้าน
นายซีรู้สึกผิดมาก จึงเปลี่ยนวิธีการขับขี่ใหม่ กลับตัวกลับใจ กลายเป็นคนใจเย็น ความซ่าที่มีหายไปจนหมด
กลายเป็นคนขับรถช้าลง เน้นความประหยัดเป็นหลัก

ถามว่า ถ้าคุณเป็นนายซี
คุณจะเปลี่ยนจากรถ 1.5 มาเป็น Eco Car เพื่อดับความซ่าและเพื่อความประหยัดหรือไม่??

....................

สำหรับผม
ถ้าผมเป็นนายเอ ผมคงเปลี่ยน
ถ้าผมเป็นนายบี ผมคงใช้คันเดิม แต่เปลี่ยนช่วงล่างกลับมาเป็นเหมือนเดิม
ถ้าผมเป็นนายซี ผมอาจจะเปลี่ยน เพราะคันเก่าชนคนตาย หาคันใหม่ดีกว่า..

ถ้าเป็นคุณ คุณจะเปลี่ยนมั้ยครับ??
เพราะอะไร??

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
นายเอ คงไม่เปลี่ยนรถ เพราะฟอร์จูนเนอร์หากพ่อนายเอยังเดินเหินได้ปกติ การก้าวขึ้นคงไม่มีปัญหา
และนายเอท่าทางจะมีอายุพอควร และ ยอมรับการเปลี่ยนแปลงได้ยาก หากต้องเปลี่ยนจากรถดีเซลเทอร์โบตัวแรง
มาใช้เก๋งเล็กๆ เรื่องรอบจัดๆ
อนึ่ง นายเอดูน่าจะเป็นข้าราชการระดับสูง เพราะไปทำงานอยู่ต่างจังหวัด แล้วย้ายเข้ากรุงเทพ
ค่ารักษาพยาบาลยังไงก็เบิกได้ น้ำมันคงไม่ใช่ปัญหา

นายบี รถกับเมียมักไม่ค่อยเกี่ยวกัน (นอกเสียจากปล่อยให้ผบ.ทบ.มีอำนาจตัดสินใจเหนือสามี)
แถมซีวิคก็ยังมีพื้นที่ห้องโดยสารมากพอสำหรับครอบครัว 3-5 คน
ยังไงเขาก็คงใช้คันเดิม แต่อาจจะถอดอุปกรณ์บางชิ้นที่เกินความจำเป็นออก แล้วแต่งแต่พองาม
ส่วนนิสัยชอบซิ่ง น่าจะแก้ได้ยาก

นายซี อาจจะขับช้าลงกว่าเดิม แต่คงไม่เปลี่ยนรถมาเพื่อดับความซ่าแน่นอน
เพราะเสียตังโดยเปล่าประโยชน์
ซิตี้อายุพึ่ง 3 ปี ยังใช้ได้ยาวๆ เหลือแต่ความผิดบาปจะติดตัวเขาไปตลอดชีวิต
และอาจจะต้องหาทางย้ายบ้านหนี เพราะมองหน้าคนแถวบ้านไม่ติด ทรมานยิ่งกว่าเปลี่ยนรถเยอะ

สรุป ดูไม่น่าจะเปลี่ยนรถทั้ง 3 คนครับ

ปล. ที่พิมพ์มา ดำน้ำล้วนๆ  ;D

ออฟไลน์ mongolias

ตอบคำถามก่อน
1. ถ้าผมเป็นนายเอ ผมเปลี่ยนรถครับ ขับรถคันใหญ่ให้เปลืองทำไม ขายทิ้งแล้วออกคันเล็กขับในเมืองคล่องตัวดีกว่า
2. ถ้าผมเป็นนายบี ผมไม่เปลี่ยนรถครับ แต่เอารถไปทำช่วงล่าง + เปลี่ยนยางให้นิ่มขึ้นครับ เก็บเงินที่จะต้องเปลี่ยนรถไว้ให้ลูกดีกว่า
3. ถ้าผมเป็นนายซี ผมไม่เปลี่ยนรถให้เล็กลงครับ เพราะในเมื่อปรับรูปแบบการขับขี่แล้ว จะเปลี่ยนรถให้เล็กลงไปทำไม ถ้าอยากประหยัด ผมเอาไปติดแก๊สดีกว่าครับ

ทีนี้ในชีวิตจริง
ผมเป็นคนเลือกใช้รถตามความเหมาะสมของตัวเองครับ เมื่อตอนออกเจ้า Jazz ใหม่ๆ ก็รู้สึกว่ามันก็ขับไปไหนมาไหนได้ ด้วยความที่ยังหนุ่มก็เลยไม่รู้สึกเหนื่อยล้าอะไรมาก แต่ตอนนี้อายุเริ่มมากขึ้น รู้สึกเหนื่อยมากเวลาขับ Jazz ไกลๆ + กับเริ่มคิดถึงคนในครอบครัวมากขึ้น อยากให้เขาได้นั่งรถสบายๆกันบ้าง ดังนั้นรถคันต่อไปของผม จะต้องขยายขนาดขั้นแน่นอน เพื่อรองรับโจทย์ที่ผมวางไว้ครับ
ส่วนรถ Sub compact ก็มีติดบ้านไว้ 1 คัน ให้แฟนใช้ครับ

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
1.ไม่เปลี่ยน เพราะในโจทย์บอกเงินไม่ใช่ปัญหาผมก็มีตังค์เติมน้ำมันครับ อีกอย่างถ้าที่พ่อป่วยเนี่ยไม่ถึงกับขึ้นลงลำบากเช่นป่วยโรคอื่น ๆ ที่ยังพอเดินเหินได้ก็ขับคันเดิมครับ เพราะก็กว้างขวางอีกอย่างถ้าพับเบาะหลังก็สามารถพับ wheel chair ได้สะดวกด้วย เพราะเค้าเป็นคนชอบเดินทางไกลท่องเที่ยว ถึงแม้ว่าจะต้องมาเป็นคนเมืองเต็มรูปแบบ แต่คนชอบเดินทางท่องเที่ยว ผมว่ายังไง Fortuner ก็ยังตอบโจทย์เค้าได้อยู่ดีครับ

2.ไม่เปลี่ยน แต่อาจจะไปปรับช่วงล่างเป็น standard เหมือนเดิมหรือให้แข็งน้อยลงครับ เพราะยังไงถ้าจะขับเร็วแล้วเป็นคนติดแบรนด์ฮอนด้า ยังไง Civic 2.0 ก็ยังตอบโจทย์เค้าอยู่ดียามที่เค้าขับคนเดียวครับ

3.ไม่เปลี่ยนเปลี่ยนนิสัยการขับแค่นั้นเองครับ จริง ๆ City ก็ไม่ได้ถึงกับซิ่งได้จนมั่นใจได้ขนาดนั้น นอกจากว่าคนขับจะซ่ามาก ๆ เองครับ บลุคลิกรถไม่ได้เป็นรถซิ่งแต่เดิมแล้วผมว่านะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
1. ไม่เปลี่ยน เนื่องจากเงินไม่ใช่ปัญหา และเขาชอบเดินทางอยู่แล้ว
ต้องมีซักวันที่เขาจะได้ออกเดินทางหนีจากความวุ่นวายไปกับรถคู่ใจของเขา
และฟอจูนเนอร์ก็ยังตอบโจทย์เหล่านั้นได้อยู่

2. เปลี่ยน เพราะแม่ตั้งท้องลูกแฝด เจอกระแทกแบบนั้นไม่ไหวแน่นอน (ลองถามคนท้องดูแล้วกันนะ)

3. ถ้าเปลี่ยนก็คือเปลี่ยนเพราะกลัว หรือพยายามหนีจากตราบาปที่สร้างขึ้นเท่านั้น

ปล. ออกโจทย์แต่ละข้อไม่ชัดเจนเท่าไรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:41:36 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ตอบข้อสองข้อเดียวแล้วกันนะครับ
ปัจจุบันผมใช้ civic 2.0 เป็นคนขับรถเร็วมาก แต่ไม่ซ่า คือเร็วเมื่อเร็วได้
ตอนนี้แฟนยังไม่ท้อง แต่พยายามทำให้ท้องอยู่ (ไม่ท้องซักที 555)
เป็นผมผมเปลี่ยนครับ กำลังจะขาย civic 2.0 เปลี่ยนเป็นพรีอุสครับ
แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมจะเก็บ civic ไว้แล้วเอาไปทำ type R ซะเลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
หลังจากเปลี่ยนรถมาหลายคัน ยิ่งกว่า นาย A_B_C ผมกลับมองว่า ผมจะซื้อรถที่อยากได้มากที่สุด 1 คันและเปลี่ยนเมื่อ "เบื่อ"
และมีรถอีกคัน2-3คัน ที่ซื้อไว้ตามวัตถุประสงค์การใช้งาน โดยมีข้อบังคับว่า ห้ามซ้ำคลาสกันภายในโรงจอดรถ

เมียท้อง...ไม่นานก็คลอดแล้ว...
ทำงานในเมือง ถ้าปรับเวลาออก หรือเข้า มันก็แก้ไขได้ เปลี่ยนวิธีขับ หรือเปลี่ยนเชื้อเพลิงที่ใช้ ถ้ายังรักมัน
หรือทำงานต่างจังหวัด ชนคนตาย ถ้ารถไม่เสียหายขนาดคืนทุนก็เอาไปรดน้ำมนต์เพื่อล้างซวย ฯลฯ ยังผ่อนไม่หมด ยังชอบการขับขี่จากมันก็ไม่ควรเปลี่ยน

ทุกเคสมันไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนรถ ถ้ายังรักกันอยู่ ข้ออ้างของคนเปลี่ยนรถบ่อยๆ(เช่นผม) โดยสรุปคือ "เบื่อ" คำเดียวเท่านั้นเลย

เบื่อ...จุกจิกซ่อมบ่อย.....เบื่ออะไหล่แพง.....เบื่อศูนย์บริการห่วย....เบื่อรถกินน้ำมัน....เบื่อรถเก่า....เบื่อรถไม่เท่ห์แล้วเอ้าท์...เบื่อเพื่อนแซว...เบื่อเมียบ่น
เบื่อ...สีดำ สีขาว.....เบื่อไม่ถูกโฉลก...เบื่อตัวเองโว๊ย...เปลี่ยนแม่มอยู่นั่นแหละ

มีใครเปลี่ยนรถด้วยการบอกว่า เฮ๊ยรถคันนี้มันดีโคตรๆ เลยขายทิ้งแม่มมมดีกว่า มีบ้างมั๊ยครับ....?
เพื่อนผมเคยบอกว่า "ให้ขายตอนที่ยังรัก" เพราะอย่างน้อยเราก็ยังมีความอาลัยอาวรณ์ และไม่ค่อยอยากลดราคา
แต่ถ้าขายตอนที่หมดรัก จะเท่าไหร่กูก็จะขาย....(คำพูดคนแถวๆนี้แหละ)

ไม่ตรงคำถามเท่าไหร่แต่อาจจะตรงใจหลายๆคน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Alcatraz

1. รถพวก 1.2-1.6 ภายในไม่ได้กว้างหรือสบายกว่ารถเก๋งเลย ใช้ชีวิตในเมืองคิดในแง่ดี รถสูงกว่าทัศนวิสัยก็มากกว่าคันอื่น

2. รถแข็งไปก็ปรับโช๊คได้ รถแรงไปก็เหยียบให้น้อยลง

3 ไม่มีความจำเป็นเลย ถ้าอยากซิ่งต่อให้ขับ1.2ก็ยังซิ่งได้ หรือถ้าขับแบบทั่วไปต่อให้ขับ v8 4.0 ก็ไม่จำเป็นต้องซิ่ง เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับรถ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเปลี่ยนจากนายเอมาเป็นผม
กรณีที่ 1  ผมไม่เปลี่ยนครับ
กรณีที่ 2  ผมเปลี่ยนนะ จะซื้อรถที่นั่งสบายๆไว้ใช้ อาจจะป้ายแดง หรือมือสองสภาพเนี๊ยบๆ ยังไงก็เตรียมจะเป็นพ่อคนแล้ว อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ไม่อยาก
              ให้เป็นว่าวันนึง ลูกต้องกำพร้าพ่อตั้งแต่เกิด
กรณีที่ 3  เปลี่ยนครับ คันเก่าชนคนตาย เปลี่ยนดีกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่ได้อ่านโจทย์ แต่ขอตอบตามหัวข้อว่า "เปลี่ยน" ครับ

ตอนนี้กำลังจะสร้างครอบครัว ต้องนั่งทำใจโบกมือลา
ใบพัดฟ้าขาวเอย ดาวสามแฉกเอย ดาวลูกไก่เอย เพชรสามเม็ดเอย..
กำลังจะไปจบกับรถบ้านสุดชีวิต หรือไม่ก็ SUV ค่ายยอดนิยมในเร็ววัน

T_T

ออฟไลน์ BlackSpeed

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา และไม่อยากมีรถ 2 คัน ล่ะก็เปลี่ยนไสตล์เป็นแบบใหม่ โดยคง class เดิม

1. นายเอ เปลี่ยน Fortuner เป็น Camry Hybrid จะได้นั่งสบายขึ้นเวลารถติด

2. นายบี เปลี่ยน Civic เป็น Prius Hybrid จะได้มีที่เก็บของ สามารถหยิบได้ง่าย และเก็บค่าน้ำมันไว้ซื้อนม

3. นายซี เปลี่ยน City เป็น Swift Eco Car ไม่มีอะไร เปลี่ยนรถเพราะชนคนตาย พอดูรีวิวพี่ Jimmy ก็เลยเอาจองซะเลย  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Nioka

1 ไม่เปลี่ยนครับ ผมว่าน้องจูนในเมืองมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร
2 ไม่เปลี่ยนครับ civic ภายในก็ไม่ได้แคบและยังไม่เห็นความจำเป็นที่ต้องมีรถ 7 ที่นั่งเลย เพราะ ต่อให้มีลูกกับแม่ยาย ก็แค่ 4 คนเอง
3 ไม่เปลี่ยนครับ city กับ eco car ประหยัดไม่ได้ต่างกันมากขนาดทำให้รายจ่ายผมลดไปได้ แต่การเปลี่ยนรถ รายจ่ายกับเพิ่มมากกว่าค่า เชื่อเพลิง

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

คุณ SignifeR  พูดตรงประเด็นมากครับ

เบื่อค่าซ่อม เบื่อความจุกจิก หรือมีรุ่นอื่นที่ดีกว่า

ออฟไลน์ redsun

มีใครเปลี่ยนรถด้วยการบอกว่า เฮ๊ยรถคันนี้มันดีโคตรๆ เลยขายทิ้งแม่มมมดีกว่า มีบ้างมั๊ยครับ....?

โดนเต็มๆครับ  :o

Chariot

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็เปลี่ยนรถเถอะครับ

มีเงินเหลือๆ จะทนใช้รถที่ไม่ตรงความต้องการตัวเองทำไม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
A: เปลี่ยน แต่ขอเป็น c segment 1.6, 1.8 เผื่อเดินทางไกลได้บ้าง นานๆที (กรณีอยากเที่ยว)
B: เปลี่ยนช่วงล่าง ไม่เปลืองงบได้ครบจุดประสงค์, Civic ใช้ได้จนกว่าลูกโตนั่นหละ
C: คันใหม่แน่นอน หลอนแทน รถชนคนตายนี่ไม่เอาแล้ว ถ้าไม่มีเงินก็จะไปกู้ หาใหม่ให้ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

เท่าที่เห็น ปัจจัยที่เป็นรถมากที่สุดคือคุณเอครับ ส่วนคุณบี คุณซี เลิกตีนผีแล้วเอารถคันเดิมไปขับดีๆซะ

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้าผมเป็นนายเอ เรื่องเงินไม่มีปัญหา ผมก้คงจะเปลี่ยนมาเป็นรถ Hybrid อย่าง Toyota Prius หรือรถเครื่องดีเซลที่ประหยัดน้ำมันหลายๆยี่ห้อที่มีอยู่ในตลาดตอนนี้ครับ เพราะปัจจัยหนึ่งคือรถอายุ 5 ปี ก้โอเคหนะ ยังใช้ได้อยู่ แต่เปลี่ยนซะหน่อย อีกปัจจัยหนึ่งคือ เน้นการขึ้นลงที่สะดวกหน่อย เพราะคุณพ่อแก่แล้วต้องเข้าโรงพยาบาลบ่อย ให้ช่วงล่างนุ่มนวล นั่งสบาย อะไรประมานนั้นครับ

ถ้าผมเป็นนายบี ผมคงไม่เปลี่ยนอ่าครับ เพราะผมไปทำแฟนท้อง เงินก้ต้องเอาไปเลี้ยงปากท้องแฟน ปากท้องลูก ไหนจะแม่ยายอีก 555 อย่างนี้คงไม่มีเงินเหลือดาวน์ ผ่อนรถ นั่งคันเดิมไปก่อนละกัน ยังไงเป็นแฟนกันมาก้นั่งกันมาตั้งนาน รอเป็บเงินได้แล้วค่อยซื้อใหม่ดีๆซักคันก้แล้วกัน

ถ้าผมเป็นนายซี อันนี้ก้ตอบยากครับ ก้มีสิทธิว่าจะออกรถใหม่ เพราะไม่แน่อาจจะเจออย่างที่พี่ๆทีมงานเจอตอนทดสอบ Volvo S60 ก้เป็นได้ครับ น่ากลัวๆ

ออฟไลน์ Despinaauto

มีเงิน  เปลี่ยนครับ

1. เปลี่ยนเป็น E Class  หรือ  series  5  diesel  ไม่ต้องคอยเปลี่ยนเกียร์บ่อยเพราะมี hold   พ่อนั่งสบาย  ไปร.พ.  จะมีคนดูแลพ่อเราดีขึ้น  เพราะนึกว่ามีเงิน ( แต่จริงๆไม่มี )
ไม่เชื่อก็ลองนั่งสามล้อไปร.พ. กับลองเอา S Class ไปร.พ. ดูว่าการต้อนรับพ่อสุดที่รักเราเป็นอย่างไรครับ

2. เปลี่ยนเป็น รถคันใหญ่ๆเช่น camry จะได้นั่งสบาย  ถ้าดีเอาพวกรถยุโรปเลย  มีที่เตรียมสำหรับเก้าอี้เด็กพร้อม

3. เปลี่ยน  ชนคนตายไม่อยากขับต่อครับ  รถอะไรก็ได้  แต่ส่วนใหญ่จะเสียความมั่นใจ

ออฟไลน์ vellcap

1.ไม่เปลี่ยนครับ   ใช้ SUV ในเมืองมุมมองภายในจะไม่ค่อยเหมือนผู้อื่นเท่าไร
2.ถ้าสามารถทำ Civic 2.0 ให้มีช่วงล่างใกล้เคียงเหมือนเดิม ล้อ 17 part รอบคันหายไป ก็ใช้คันเดิม
   แต่ถ้าทำไม่ได้ก็เปลี่ยนครับ  ปล.ขำตรง เผอิญทำแฟนท้องนี่แหละครับ  ;D
3.ถ้ารับสภาพได้ว่ารถคันนี้มีประวัติ ก็ใช้ต่อไป  แต่ถ้ารับไม่ได้ก็เปลี่ยนครับ

GreenG

เปลี่ยนแน่นอนครับ ;)