ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขับเร็วๆสาดโค้งแรงๆ แต่...  (อ่าน 7688 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
อยากขับเร็วๆสาดโค้งแรงๆ แต่...
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 16:21:12 »
ประเด็นคือ อยากขับรถตัวเองแบบใส่ไม่ยั้ง แต่ไม่อยากเอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยงด้วยบนถนนสาธารณะ(รวมถึงทางด่วน โทลเวย์ และมอเตอร์เวย์)
เลยอยากเอารถไปขับในสนามแข่ง
มันมีที่ไหนบ้างครับ ในกรุงเทพหรือใกล้เคียง
เค้าคิดราคาเท่าไหร่ยังไง เป็นวัน เป็นชั่วโมง
ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ

หรือมีสนามบินเก่าๆรันเวย์ไม่ได้ใช้ให้เอารถไปขับเล่นบ้างมั้ย ;D

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: อยากขับเร็วๆสาดโค้งแรงๆ แต่...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 16:40:35 »
อยากทราบเหมือนกันคับ อยากรู้ราคา

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: อยากขับเร็วๆสาดโค้งแรงๆ แต่...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 17:01:56 »
Thailand Circuit นครชัยศรีครับ ขับไปประมาณไม่เกิน 1.30 ชม. จากใจกลางกรุง (ถ้ารถไม่ติด)
ค่าลงเคยถามเมื่อ 3-4 ปีก่อน ราคา 1,500 บาท วิ่งมันไปทั้งวันตั้งแต่เช้าจรดเย็น ให้พังกันไปข้างนึง
ก่อนไป ควรโทรสอบถามทางสนามว่ามีรายการแข่งขันจองไว้หรือไม่ ถ้าว่างก็ไปโลด
ส่วนใหญ่แล้วจะมีพี่พี่ Big Bike ไปกันอยู่บ้าง ถ้าเป็นอย่างนั้นสนามจะจัดให้รถวิ่ง 30 นาที BB 30 นาทีครับ

แต่ต้องดูแลตัวเอง ทั้งเรื่องอาหารการกิน เครื่องดื่ม เก้าอี้นั่งพัก พัดลมคลายร้อน
และความปลอดภัย เพราะสนามไม่มีรถพยาบาลหรือเจ้าหน้าที่เตรียมพร้อมไว้ให้นะครับ

ส่วนพีระเซอร์กิต เข้าใจว่าทำได้เหมือนกัน ราคาน่าจะ 2,000 บาท (เคยได้ยินมา ไม่แน่ใจ)
แต่ส่วนใหญ่จะมีรายการแข่งขันจองยาวตลอดปี ทำให้ไปลำบากครับ ไม่งั้นก็ไปลงแข่งแบบรุ่น Club Race มันซะเลย
ซึ่งต้องลงทุน ชุดแขนยาว ขายาว รองเท้าหุ้มส้น ถุงมือนักแข่ง หมวกกันน็อค (และโรลบาร์สำหรับบางรายการ)

ส่วนสนามอื่นเช่น แก่งกระจานเซอร์กิต โบนันซ่า ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ แต่ถึงทำได้ก็ไม่แนะนำครับ
เป็นสนามที่มีความอันตรายสูง มีเขา มีโค้ง และความเร็วเฉลี่ยสูงกว่าพีระและนครชัยศรี พลาดทีเจ็บหนักรถพังแน่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 17:05:35 »
Thailand Circuit นครชัยศรีครับ ขับไปประมาณไม่เกิน 1.30 ชม. จากใจกลางกรุง (ถ้ารถไม่ติด)
ค่าลงเคยถามเมื่อ 3-4 ปีก่อน ราคา 1,500 บาท วิ่งมันไปทั้งวันตั้งแต่เช้าจรดเย็น ให้พังกันไปข้างนึง
ก่อนไป ควรโทรสอบถามทางสนามว่ามีรายการแข่งขันจองไว้หรือไม่ ถ้าว่างก็ไปโลด
ส่วนใหญ่แล้วจะมีพี่พี่ Big Bike ไปกันอยู่บ้าง ถ้าเป็นอย่างนั้นสนามจะจัดให้รถวิ่ง 30 นาที BB 30 นาทีครับ

แต่ต้องดูแลตัวเอง ทั้งเรื่องอาหารการกิน เครื่องดื่ม เก้าอี้นั่งพัก พัดลมคลายร้อน
และความปลอดภัย เพราะสนามไม่มีรถพยาบาลหรือเจ้าหน้าที่เตรียมพร้อมไว้ให้นะครับ

ส่วนพีระเซอร์กิต เข้าใจว่าทำได้เหมือนกัน ราคาน่าจะ 2,000 บาท (เคยได้ยินมา ไม่แน่ใจ)
แต่ส่วนใหญ่จะมีรายการแข่งขันจองยาวตลอดปี ทำให้ไปลำบากครับ ไม่งั้นก็ไปลงแข่งแบบรุ่น Club Race มันซะเลย
ซึ่งต้องลงทุน ชุดแขนยาว ขายาว รองเท้าหุ้มส้น ถุงมือนักแข่ง หมวกกันน็อค (และโรลบาร์สำหรับบางรายการ)

ส่วนสนามอื่นเช่น แก่งกระจานเซอร์กิต โบนันซ่า ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ แต่ถึงทำได้ก็ไม่แนะนำครับ
เป็นสนามที่มีความอันตรายสูง มีเขา มีโค้ง และความเร็วเฉลี่ยสูงกว่าพีระและนครชัยศรี พลาดทีเจ็บหนักรถพังแน่

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองหาเพื่อนไปด้วย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 18:54:36 »
ขอบคุณครับกำลังสนใจอยู่เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 18:58:02 »
 ;D

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 19:51:51 »
Go kart ครับ แดนเนรมิตรเก่า ไม่ก็ rca ใช้บรรเทาความกระสันได้ รถตัวเองก็ไม่ซึกหรอ และไม่เสี่ยงต่อความเสียหายด้วย :)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 20:38:56 »
Go kart ครับ แดนเนรมิตรเก่า ไม่ก็ rca ใช้บรรเทาความกระสันได้ รถตัวเองก็ไม่ซึกหรอ และไม่เสี่ยงต่อความเสียหายด้วย :)

+1 เลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 21:22:56 »
โบนันซ่าสปีดเวย์ที่เขาใหญ่ครับ

ค่าใช้จ่าย 1500 บาทวิ่งได้ทั้งวัน (ตรวจสอบตารางเวลากับเขาด้วยนะครับ) แต่ต้องมีหมวกกันน็อคของตัวเองไปด้วย

การใช้สนามจะเป็นรูปแบบแบ่งกันใช้กันเองครับว่าจะแบ่งวิ่งเป็นกลุ่มๆ หรือวิ่งรวมกันตามกฎหรือมารยาทของสนามแข่งทั่วไปที่ใช้

ตอนผมไปครั้งแรกยังขอยืมหมวกกันน็อคจากกลุ่มพี่นักบิดมาขอลองวิ่งให้หายอยากซักสองสามรอบเลยครับ แหะๆ

ชุมชนนักแข่งที่ผมเจอส่วนใหญ่ถือว่าอัธยาศัยดีและเป็นกันเองดีครับ บรรยากาศสนามสวยใช้ได้เลยทีเดียว  :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 21:23:58 »
ติดตามข่าวสารจากทาง Subaru หรือ EVO club มีจัดอยู่เรื่อยๆ รถยี้ห้ออื่นก็มาแชร์กันได้สนุกๆ เพียงแต่ต้องทำตามกฎสนามคับ
ค่าใช้จ่ายน่าจะ 2-3000 นะคับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 22:14:04 »

แก่งกระจานเช่าได้ครับ แล้วสนามก็ไม่ได้เร็วขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 23:28:43 »
มือใหม่ ไปนครชัยศรีครับ

ผมลงพีระ พวก Club race บ่อยๆ พลาดทีก็ยกขึ้นรถสไลด์กลับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 01:15:47 »
โบนันซ่า สปีดเวย์ เขาใหญ่ ผมเคยวิ่งตอนเปิดสนามใหม่ๆ ชั่วโมงครึ่ง600บาทครับ ตอนนี้รู้สึกว่าจะ1500วิ่งได้ทั้งวันนะครับ

ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังเปิดให้วิ่งวันธรรมดาอยู่รึเปล่า ผมเคยไปวิ่งวันธรรมดา วิ่งอยู่คันเดียวในสนาม เหมือนปิดสนามวิ่งเลย อัดได้เต็มที่
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 05:05:45 »

ตามนี้เลยครับ มันดูเหมือนไม่แรงไม่มัน แต่ขับแล้ว กลับบ้าน หลับเป็นสบายเลยนะครับ ลองดูๆๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:17:46 »
อยากมันส์แบบมีความรับผิดชอบบแบบนี้สุภาพบุรษดีครับ  :-*  น่าจะมีกิจกรรมรวมกลุ่มกันไปแล่นในสนามดูสักทีเนอะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 12:14:39 »
ความคิดแบบนี้น่าชื่นชมมากครับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 21:23:34 »
เห็นหลายคนมาบอกใบ้ราคา เท่าที่เห็นก็ถือว่าเหมาะสมนะครับ

(...) โบนันซ่า ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ แต่ถึงทำได้ก็ไม่แนะนำครับ
เคยไปตอนทริปทดลองขับมาสด้า 3 ก็มีเขาครับ เล่นโค้งสนุก แม้จะไม่ได้วิ่งเป็นรอบ แต่เป็นสถานีต่างๆ ก็ติดใจฝุดๆ

ความคิดแบบนี้น่าชื่นชมมากครับ ;D
ว่างั้นเหมือนกันครับ

อยากมันส์แบบมีความรับผิดชอบบแบบนี้สุภาพบุรษดีครับ  :-*  น่าจะมีกิจกรรมรวมกลุ่มกันไปแล่นในสนามดูสักทีเนอะ  ;D
มีตติ้งที่สนามก็ดีครับ

ตามนี้เลยครับ มันดูเหมือนไม่แรงไม่มัน แต่ขับแล้ว กลับบ้าน หลับเป็นสบายเลยนะครับ ลองดูๆๆ
ร่างกายรับภาระเครียดอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 21:46:01 »
น่าสนใจแหะ อยากเอารถไปลองเหมือนกัน ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:11:04 »
HLM.com Speed Party  ;D

ปล.สนามทั้งหลายเหล่านั้น ถ้าเป็นช่วง เสาร์-อาทิตย์ ต้องตรวจสอบตารางกิจกรรมเค้าด้วยครับ ราคาก็ประมาณเท่าที่หลายๆท่านบอก ถ้าอยากวิ่งให้อิ่ม ไปวันธรรมดาครับ อิ่มแน่ วิ่งเช้า เลิกเย็น กลับบ้านเปลี่ยนยางอีกชุดเลย

แต่ไปวิ่งเองมีน่ากลัวตรงที่ไม่มีรถพยาบาลรอไปส่งนะครับ  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 09:48:55 »
เราไปขับโกคาร์ทด้วยกันมั๊ยยยยยยย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:27:05 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

เริ่มมีไอเดียบ้างแล้ว
รวมกลุ่มไปขับโกคาร์ทที่แดนเนรมิตเก่าหรือrca เพราะไม่ไกล แถมไม่ต้องใช้รถตัวเอง
รวมกลุ่มไปขับรถในสนามแข่งแถวนครชัยศรี ยังไม่ถือว่าไกลมาก ราคาพอรับได้