ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจซื้อรถระหว่าง prius top option มือหนึ่ง กับ camry hybrid hv navi มือสองครับ  (อ่าน 5759 ครั้ง)

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
อยากสอบถามเพื่อนที่เคยใช้งานครับ อยากรู้ระบบ hybrid ของเจ้าสองตัวนี้ต่างกันไหมครับ
การใช้งานเบื้องต้น ในเมืองเป็นหลัก
ราคา
prius top option มือหนึ่ง 1379,000 บาท ส่วนลดช่วงนี้น่าจะสองแสน (รวมดอกน่าจะเท่าราคาต้งต้น)
Camry hybrid hv navi มือสอง 1,100,000 รถปี 2012 วิ่งประมาณ 20,000 (รวมดอกมือสองน่าจะเท่าราคาพรีอุส)
ลักษณะการผ่อน 5-7 ปี

ถ้าพูดเรื่องเทคโนโลยี hybrid ตัวไหนได้ฟิลลิ่งการใช้แบตเตอรี่หรือความเงียบของระบบ หรือการทำงานความประหยัดเต็มที่กว่ากันครับ

ถ้าในราคาใกล้เคียงกันในรูปแบบนี้ เพื่อนๆว่าเลือกแบบไหนดีครับ

ป.ล. รถมือสอง อันตรายไหมครับ ถ้าซื้อจากโตโยต้าชัวร์ ถือว่าชัวร์กว่าเต้นท์ไหมครับ เช็คประวัติการชนย้อนไมไ่ด้ใช่ไหมครับถ้าผ่านไปแล้วหนึ่งปี ใครพอแนะนำการซื้อมือสองได้บ้างครับ

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ถ้า 2 ตัวนี้   ไป camry ดีกว่าครับ   สมรรถนะดีกว่า ในหลายๆอย่าง   แถมได้โฉมปัจจุบัน ถึงแม้ใกล้จะ minor แล้วก็ตาม

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
camry คงคุ้มกว่านะคับแต่เป็นผมเอา prius เพราะไม่ถนัดมือสองคับ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
เช็คประกันแบตกับ invertor ด้วยนะครับ ของพรีอุส 10 กับ 15
ใช้ มากกว่า 5 ปี  อะหลั่ยแคมรี่ถูกกว่านะคครับ ห่วงแค่ประกัน
แคมรี่สบายกว่าเยอะครับ อาจจะเปลืองกว่าหน่อย แต่รับได้แน่ๆ

ออฟไลน์ thity007

• Newbie
  • *
มาเชียร์ Camry ครับ

ค่าใช้จ่าย อะไหล่ บางอย่างอาจจะเพิ่มขึ้นเช่น เปลี่ยนยาง Camry น่าจะแพงกว่า หรือค่าประกันด้วยนะครับ สำคัญๆ

แต่รถใหญ่กว่าภูมิฐานกว่าขอเชียร์ครับ

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ยังไง camry  ก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ แต่เงื่อนไขของ จขกท. เป็นผมผมจัดป้ายแดงครับ มือสองมันไม่รู้จะเจออะไรอีกแยะหรือเปล่าก็ไม่รู้  มือสองเหมาะสำหรับงบไม่สูงครับ กรณีนี้ก็ไม่ควรเกิน แสนกลาง แค่พอขับได้ดี หรือแค่พอใช้งานก็พอ หากพลาดเจอย้อมแมว ก็เจ็บไม่มาก ยังแปลกใจพวกชอบเล่นมือสองใหม่มากๆ ไม่กัดฟันถอยป้ายแดงดีกว่าหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 18:06:59 โดย Tig »

ออฟไลน์ wut get real

Camry เลยครับ อย่าได้มอง Prius  (จากคนใช้ prius) ฮ่าๆ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
พวกถึง Prius ก็น่าใช้นะมี Solar Cell มีเปิดแอร์ด้วยรีโมทด้วยเหมาะกับคนขี้ร้อนอย่างผม แต่ผมเคยไปนั่ง Prius มันอึดอัดมากครับ แต่ถ้าเป็น CAMRY สมรรถนะ ความกว้างขวาง ความสบายความสุนทรีย์ในการขับขี่ CAMRY กินขาดครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Terng

ใช้พรีอุสครับ แต่เชียร์แคมรีถ้าหาก "ตรวจสภาพรถมือสองด้วยตนเองเป็น"

ถ้าไม่ ไปพรีอุสครับ รถโดยรวมดีครับ เบาะหลังอาจจะนั่งไม่สบายนิดๆ แต่พื้นที่วางขายาวใช้ได้ครับ ยืดได้เยอะหน่อย สมรรถนะดีใช้ได้ ประหยัดน้ำมันเป็นเลิศครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ KyOcHiR0

แตมรี่แรงกว่า แต่เรื่องสมรรถนะช่วงล่าง ผมไม่รุ้ตัวไฮบริดกับ2.0g ช่วงล่างเหมือนกันป่าวนะ ถ้าเหมือนผมว่าพรีอุสช่วงล่างดีกว่า แคมรี่ได้นุ่มนวล :D
HeLLo!!

ออฟไลน์ yod artstu

camry อะไหล่ตัวถังใช้ร่วมกับรุ่นธรรมดาได้ครับ
แต่ด้วยความเป็น Hybrid ผมเลือก มือ 1 ครับ กลัวปัจจัยเสี่ยง
เพราะมันคือเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เคลื่อนที่ได้ครับ
: )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าพูดเรื่องเทคโนโลยี hybrid ตัวไหนได้ฟิลลิ่งการใช้แบตเตอรี่หรือความเงียบของระบบ หรือการทำงานความประหยัดเต็มที่กว่ากันครับ
 -  ไม่ต่างกันมากครับ แบตก็เป็นแบบเดียวกัน นิกเกิลเมตัลไฮดราย แต่ Prius จะประหยัดกว่า Camry แรงกว่า วินๆ

เป็นผมเลือก Camry Hybrid ครับ

ขึ้นชื่อว่ามือ2ยังไงมันก็อันตรายอยู่แล้วครับ ยิ่งเป็นไฮบริดด้วยยิ่งน่ากังวลมากกว่ารถธรรมดาทั่วๆไป
Tชัวร์ใช่ว่าจะชัวร์เสมอไปครับ ราคาจะสูงกว่าตลาด แต่มีประกันให้
ลองเข้า taladrod ไม่ก็ไปดูที่เต้นเอาครับ แต่ต้องจ้างคนดูเป็นไปดูด้วย ไม่งั้นเสี่ยงต่อการโดนย้อมแน่ๆ

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ผมก็ยังแนะนำให้จัดป้ายแดงครับ เพียง prius ที่หลายหลายคนชอบ ผมอยากให้ไปลองแค่นั่ง ไม่ต้องขับก็ได้ แล้วดูว่าทัศนะวิสัยการมองหลัง เรารับไิด้ไหม จากทางเลือกแสดงว่า จขกท.ไม่แคร์ ว่าเป็น d seg หรือ c seg งั้นผมแนะนำ c seg ไม่เอาhybrid งบเหลือเป็นค่าน้ำมันขับได้หลายปีอยู่

ปล. Prius แฟนเคยยุ ลองไปนั่งในห้องโดยสาร จบเลย มันล้ำเกินผมไปจริงๆ

• Newbie
  • *
 -  ไม่ต่างกันมากครับ แบตก็เป็นแบบเดียวกัน นิกเกิลเมตัลไฮดราย แต่ Prius จะประหยัดกว่า Camry แรงกว่า วินๆ

ขึ้นชื่อว่ามือ2ยังไงมันก็อันตรายอยู่แล้วครับ ยิ่งเป็นไฮบริดด้วยยิ่งน่ากังวลมากกว่ารถธรรมดาทั่วๆไป
Tชัวร์ใช่ว่าจะชัวร์เสมอไปครับ ราคาจะสูงกว่าตลาด แต่มีประกันให้
ลองเข้า taladrod ไม่ก็ไปดูที่เต้นเอาครับ แต่ต้องจ้างคนดูเป็นไปดูด้วย ไม่งั้นเสี่ยงต่อการโดนย้อมแน่ๆ

แล้วถ้าซ์้อเป็นรถ test drive ของโตโยต้าเองน่าสนไหมครับ วิ่ง 20,000 โล ปี 2012 camry hv navi  คือรถ test drive พอใช้ได้ไหมครับ
เพราะตอนนี้ prius ถอยมือหนึ่งมา 1,400,000 แต่ราคาขายหลังจากออกเหลือ 700,000 แล้ว เมื่อกี้เซลล์บอกมา

เลยอยากรู้รถ test drive มีความน่าเชื่อถือไหมครับ ถ้าไม่ใช่รถเต้นท์ เน้นซื้อที่โตโยต้าชัวร์อะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

แล้วถ้าซ์้อเป็นรถ test drive ของโตโยต้าเองน่าสนไหมครับ วิ่ง 20,000 โล ปี 2012 camry hv navi  คือรถ test drive พอใช้ได้ไหมครับ
เพราะตอนนี้ prius ถอยมือหนึ่งมา 1,400,000 แต่ราคาขายหลังจากออกเหลือ 700,000 แล้ว เมื่อกี้เซลล์บอกมา

เลยอยากรู้รถ test drive มีความน่าเชื่อถือไหมครับ ถ้าไม่ใช่รถเต้นท์ เน้นซื้อที่โตโยต้าชัวร์อะครับ

รถเทสผมว่าไม่น่าเล่นนะครับ แล้ววิ่งตั้ง 20,000 โล

คุณลองคิดดูมันเป็นรถเทส แล้วคนเทสต่อครั้งจะขับสักกี่โลเชียว(รถราคาต่ำกว่า 2 ล้าน ค่ายยุ่น ส่วนใหญ่จะจำกัดระยะทางเทสด้วยครับ ไม่เหมือนยุโรป)

แล้วรถเทสแต่ละคนที่เทสก็จัดเต็มกันทั้งนั้นครับ มันไม่เหมือนรถมือ2 ถ้าเจอคนใช้ทนุถนอม ขับดี รักรถ ก็สภาพนางฟ้าได้

ไม่ลองดูมือ1ละครับ Camry HV โปรน่าจะจัดเต็มอยู่นะ ดอกเบี้ยก็น่าจะถูกกว่าปกติ เล่นรุ่น CD ก็เพียงพอแล้ว อาจจะผ่อนไม่ต่างกับมือ2เลย ได้รถใหม่ๆด้วย

ออฟไลน์ Yellowstone

• Newbie
  • *
Priusครับ +1

ออฟไลน์ yod artstu

ย้ำอีกครั้งจากใจคนใช้ HV Acv41 2011
อย่าเล่นมือ 2 ครับ ไม่ว่าจะเทส หรือยังไงก็ตาม
ยำมาเละแน่ๆ เพราะมันขับสนุกจริงๆ

เอาตัว CD พอแล้วครับ Navi ไม่เวิร์คครับ
รอปลายๆปีครับ หรือรอช้อนตัวเก่าช่วงตัวไมเนอร์มาลดเป็นแสน

ปลายปีนี้ผมว่าจะไปเปลี่ยนแบตลูกเล็ก 3 ปีละ
ผมไม่อยากกินข้าวลิงข้างทาง
: )

• Newbie
  • *
ย้ำอีกครั้งจากใจคนใช้ HV Acv41 2011
อย่าเล่นมือ 2 ครับ ไม่ว่าจะเทส หรือยังไงก็ตาม
ยำมาเละแน่ๆ เพราะมันขับสนุกจริงๆ

เอาตัว CD พอแล้วครับ Navi ไม่เวิร์คครับ
รอปลายๆปีครับ หรือรอช้อนตัวเก่าช่วงตัวไมเนอร์มาลดเป็นแสน

ปลายปีนี้ผมว่าจะไปเปลี่ยนแบตลูกเล็ก 3 ปีละ
ผมไม่อยากกินข้าวลิงข้างทาง

สรุปแนะนำหรือไม่แนะนำ มือสองครับ  แต่ผมว่ามือหนึ่งยังแพงไปอะครับ เลยสนใจมือสอง ใครพอแนะนำที่น่าซื้อและน่าเชื่อถือบ้างครับ

ออฟไลน์ Kenvozo

• Newbie
  • *
สนับสนุนการออกรถมื 1 ครับ สบายใจและไม่มีปัญหากวนใจต่าง ๆ นานา :)