ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากรอยเท้าเอาไว้....  (อ่าน 7398 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ฝากรอยเท้าเอาไว้....
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:03:12 »

พักนี้กระทู้ถี่.....

วันนี้  ตื่นเช้า  หกโมงเช้า ล้างรถ แปดโมง  ออกจากลำลูกกา ...ไปเปลี่ยนยาง(จากระทู้ก่อน)

เก้าโมง  ถึงเมืองนนท์  เข้าไปร้านดังที่เคยใช้บริการ สั่งเปลี่ยนตามที่โทรบอกไว้ก่อน 

สั่งเสร็จ  ผมเข้าไปจ่ายเงิน เรียบร้อยก่อนที่จะใส่ยาง  นั่งรอสักพัก  ยางถูกนำมาใส่ทีละล้อ....

เป็นอารมณ์โกรธที่ผมปรีดมากที่สุดในรอบหลาย ๆปี....

ผมมาขัดหน้าแม็ก  ถึงเมืองนนท์...

ไม่ต้องทำอะไรต่อแล้ว  ขอกุญแจ   เผ่นออกจากร้าน  ไม่ต่อรอง  ขอโทษก็ไม่หาย  เสียความรู้สึกมาก...

Re: ฝากรอยเท้าเอาไว้....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:04:06 »
ชัด ๆ  ทุกล้อมากบ้างน้อยบ้าง...เฮ้อ..

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:08:31 »
ไม่จัดให้ชุดใหญ่ล่ะครับ
แบบนี้ที่ร้านต้องรับผิดชอบนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:27:30 »
เห็นแล้วตกใจมาก  :'(
ไม่รุ้ใช่ร้านข้างๆบิ๊กซีรึเปล่า

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:31:00 »
แบบนี้ต้องจัดนะครับ ปล่อยไว้ไม่ได้

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:35:50 »
ร้านไหนคับ จะได้ระวัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:46:14 »
แบบนี้ที่ร้านต้องรับผิดชอบนะครับ

คงไม่ครับ  ผมรู้ว่าอาจจะเป็นเด็กใหม่  แต่ ความไว้เนื้อเชื่อใจมันมลายหายไป  เดี๋ยวทำใหม่ก็ได้แค่สีเสีย...
เห็นแล้วตกใจมาก  :'(
ไม่รุ้ใช่ร้านข้างๆบิ๊กซีรึเปล่า

ใช่ครับ  ปกติ บริการดีมาก  ไม่เคยผิดหวัง  แต่ครั้งนี้  สุด ๆ..

แบบนี้ต้องจัดนะครับ ปล่อยไว้ไม่ได้

คงไม่ครับ  ให้อภัย   ร้านดีนะครับ  ทำงานดีมาตลอด  แต่เจอเด็กมักง่ายบางคน ทำให้เราอารมณ์เสียได้  ก็แค่บอกว่าแม็กเสียนะ  จะบอกว่าเสียมาก่อนไม่ได้  เพราะเพิ่งล้างสด ๆ ด้วยมือตัวเองก่อนที่จะไปเปลี่ยน

ร้านไหนคับ จะได้ระวัง

ตามข้างบนครับ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:49:49 »
ร้านเค้าทำอะไรกับล้อแม็กรึครับ ถึงได้ทำให้เกิดรอย วางหน้าแม็กลงพื้นหรือว่าอย่างไร

ส่วนใหญ่ที่ผมเจอคือจะเป็นพวกรอยถอดใส่ เวลาเปลี่ยนยาง จะเป็นบริเวณขอบแม็ก หรือตรงรูๆเวลายิงน็อตล้อ จะเป็นรอยเยอะ เพราะช่างไม่ค่อยระวัง
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:52:37 »
รอยทั้งหมดที่เห็นนั่นเลยเหรอครับ

ถ้าเป็นรถผม จะอาละวาดแบบกอลิล่าโมโหหิวเลยครับ  >:(

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:54:58 »
ร้านนี้ผมไปใช้บริการใส่ยาง(หิ้วยางหิ้วแม็กไปเอง)เมื่อสองปีที่แล้ว ช่างทำดีมากๆแสดงถึงความใส่ใจ
แต่ไอ้ช่างคนที่ทำให้คุณนี่มันเอาอะไรคิดถึงได้ควำ่หน้าแม็กลงแบบนี้ แล้วรอยแบบนี้ไม่ได้คว่ำลงแค่รอบเดียวแน่ๆ
คนรักรถใจสลายครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 13:57:00 »
แถวๆติวานนท์เปล่าครับ..ร้านนี้เล่นผมไปรอบนึงเหมือนกัน..ครั้งแรกก็โดนเลย เอาเด็กต่างด้าวมาถอดล้อ..เป็นรอยจิกที่ขอบล้อ 2 วง แล้วอาซ้อ (เจ้าของร้าน)..มาอ้างว่าผมไปครูดฟุตบาทมาเอง

ปล.อาซ้อบอกคราวหน้าให้ถ่ายรูปเป็นหลักฐานก่อนที่จะถึงมือช่างเลยนะ.. :-X

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 14:09:45 »
กำลังคิดว่าตอนเปลี่ยนยางจะลองใช้บริการร้านนี้อยู่เชียว สงสัยสั่งแต่ยางแล้วไปจ่ายค่าเปลี่ยนที่ร้านแถวปากซอยเมืองทองที่ใช้บริการประจำดีกว่า

ร้านประจำขายแต่ Bridgestone กับ Michelin ซึ่งของผมล้อ 20" แพงเกินความจำเป็น แต่เห็นกระทู้บ่นบริการร้านนี้มาเนืองๆ ของแบบนี้เป็นรอยแล้วแก้ไม่จบด้วย ยอมจ่ายค่าเปลี่ยนยางเพิ่มดีกว่าแบบนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 14:24:14 »
ร้านนี้ผมก็เคยไปเปลี่ยนล้อกับยาง 3ปีที่แล้ว ช่างเขาทำดีอยู่ ราคาก็ดีครับ
แต่มาหลังๆเห็นมีคนบ่นเยอะอยู่

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 14:36:17 »
ผมอยู่นนท์แต่วิ่งไปเปลี่ยนคลอง3คับ ::)
ร้านข้างบิ้คซีที่เชียกันเจอดีก็ดีไปคับ
ผมเจอหนักกว่านี้อีกต้องเอาไปเสียตังซ่อมที่อื่น
ไม่อยากเถียงกับเขาเบื่อคำแก้ตัว
เดี๋ยวนี้กับแต่ก่อนต่างกันเยอะคับราคาก็ไม่ถูก
ที่ผมโดนนี้ช่างเก่าเลยละแต่ทำส่งๆ
แถวลำลูกการัานดีๆราคาถูกกว่ายางชุดนึงเป็นพันหลายร้านไม่น่าวิ่งมาไกลคับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:20:23 »
นี่เอาด้านหน้าของล้อคว่ำลงพื้นแล้วลากหรือเปล่านี่? รอยเยอะมากจริงๆ  :( ผมแนะนำนอกเรื่องอย่างนึงว่าจุกยางอลูมิเนียมสีสันแบบนั้นอย่าใส่ดีกว่าครับมันเป็นสนิมได้ง่าย ผมเคยใส่เมื่อนานมาแล้วพอโดดนหมาที่บ้านฉี่ใส่กลายเป็นว่ามันขึ้นสนิมข้างในรู้อีกทีตอนจะเติมลมยางแบ้วบิดไม่ออก ทำยังไงก็ไม่ออก เอาคีมจับหมุนแรงๆก็ไม่ได้เพราะใส้จุกเติมมันจะโดนบิดจนขาดได้ ต้องใช้มือตัวเองค่อยๆหมุนค่อยๆบิดจนมันออก ผิวหนังเปิดไปหลายข้อนิ้วเลย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:26:59 »
ร้านนี้ได้ยินข่าวบ่อยครั บทำแม็กเป็นรอย  >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:34:09 »

คงไม่ครับ  ผมรู้ว่าอาจจะเป็นเด็กใหม่  แต่ ความไว้เนื้อเชื่อใจมันมลายหายไป  เดี๋ยวทำใหม่ก็ได้แค่สีเสีย...

แบบนี้ที่ร้านก็ได้ใจสิครับ ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร สบายไปเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 16:05:04 »
ไปเปลี่ยนยางคราวหลังผมต้องถ่ายรูปไว้ก่อนแระ >:(

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 16:57:06 »
ร้านไหนทำไม่ได้ ลูกค้าหนีกันหมดละครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 17:04:12 »
วันก่อนเกือบเข้าไปร้านนี้ ... แต่แฟนทักไว้ ...รอดตัวไป

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 17:38:30 »
นี่เอาด้านหน้าของล้อคว่ำลงพื้นแล้วลากหรือเปล่านี่? รอยเยอะมากจริงๆ  :( ผมแนะนำนอกเรื่องอย่างนึงว่าจุกยางอลูมิเนียมสีสันแบบนั้นอย่าใส่ดีกว่าครับมันเป็นสนิมได้ง่าย ผมเคยใส่เมื่อนานมาแล้วพอโดดนหมาที่บ้านฉี่ใส่กลายเป็นว่ามันขึ้นสนิมข้างในรู้อีกทีตอนจะเติมลมยางแบ้วบิดไม่ออก ทำยังไงก็ไม่ออก เอาคีมจับหมุนแรงๆก็ไม่ได้เพราะใส้จุกเติมมันจะโดนบิดจนขาดได้ ต้องใช้มือตัวเองค่อยๆหมุนค่อยๆบิดจนมันออก ผิวหนังเปิดไปหลายข้อนิ้วเลย  :'(

ดูลายกัดลึกพอควร  ไม่น่าใช่สก๊อตไบรท์ด้วย  แต่เป็นทรายหยาบ  ไว้ขัดตอนถ่วงล้อมากกว่า 

ที่สำคัญเมื่อก่อนล้างแม็กด้านหน้า  ได้เห็น แต่เที่ยวนี้ย้ายที่ล้างไปด้านหลัง  ไม่ได้เห็นเวลาเขาล้างครับ...

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 17:49:59 »

อาจจะเป็นไปได้  ว่าวางคว่ำ  ตอนล้าง  แต่ถ้าไม่จับหมุนบนพื้นซิเมนต์  ไม่น่าจะเป็นขนาดนั้น

เป็นรอย  ขอโทษ ที่ทำเสียก็ว่าไป  ดันมาแก้ตัวบอกไม่ได้ทำมันเกิดมาก่อน  แบบนี้มันทำให้เหวี่ยง ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วครับ 

ร้านนี้ผมก็เคยไปเปลี่ยนล้อกับยาง 3ปีที่แล้ว ช่างเขาทำดีอยู่ ราคาก็ดีครับ
แต่มาหลังๆเห็นมีคนบ่นเยอะอยู่
ครับ  ดีมาก ๆ ลงกระดาษเฉพาะจุดติดตะกั่ว  ผมใช้บริการหลายครั้งครับ

แถวๆติวานนท์เปล่าครับ..ร้านนี้เล่นผมไปรอบนึงเหมือนกัน..ครั้งแรกก็โดนเลย เอาเด็กต่างด้าวมาถอดล้อ..เป็นรอยจิกที่ขอบล้อ 2 วง แล้วอาซ้อ (เจ้าของร้าน)..มาอ้างว่าผมไปครูดฟุตบาทมาเอง

ปล.อาซ้อบอกคราวหน้าให้ถ่ายรูปเป็นหลักฐานก่อนที่จะถึงมือช่างเลยนะ.. :-X

ครับ  แล้วบอกว่ามันเกิดมาก่อน  ตรงนี้เสียความรู้สึกเข้าไปอีก...
รอยทั้งหมดที่เห็นนั่นเลยเหรอครับ

ถ้าเป็นรถผม จะอาละวาดแบบกอลิล่าโมโหหิวเลยครับ  >:(

ลายทุกก้าน  เอามือลูบ  จากลื่น ๆ  มาเป็นสากมืออย่างกับลูบกระดาษ   ล้อผมทำสีมา ยิ่งต้องระวัง เพราะมันไม่แข็งเหมือนแม็คใหม่..

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 17:55:54 »
อือหือ แบบนี้ไม่เรียกน้อยแล้วครับโดนทุกล้อเนี่ย เข้าขั้นเชี่ยเลยแบบนี้ ผมทำอีกร้านนึงไม่ห่างกันเท่าไหร่ก็โออยู่แต่คุณใจเย็นเนอะเป็นผมอาละวาดไปละ 4 ล้อเลย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 18:39:17 »
แถมให้ชัด ๆ  ของเดิมคืออยู่ด้านข้างก้าน...

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 18:53:35 »
รอยเยอะมาก แบบนี้ต้องปกป้องตัวเองด้วยการถ่ายรูปล้อก่อนให้ช่างเปลี่ยน ถ่ายกันให้เห็นจะๆหน้าร้านเลย

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 19:03:56 »
เคยโดนเหมือนกันครับ
ปกติใช้บริการร้านแถวๆ ลำลูกกาคลองสี่ เจ้าของอายุไล่ๆ กับผม ทำเองทุกอย่าง
วันนั้นดวงแตกดันไปเจอโปรร้าน cockpit แถวบ้านราคาดีมาก
จัดไป 4 ล้อสิครับ

เด็กที่ร้านเอาแปรงลวดขัดล้อด้านในครับ (ปกติผมมีแปรงสำหรับล้างด้านในล้อและจะล้างจนสะอาดอยู่ตลอดอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องขัดเลย)

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 04:42:44 »
ถ้าเป็นร้าน T ข้าง bigc ถือว่าแย่มากครับ ว่าแต่ทำไมไม่ให้ร้านรับผิดชอบเลยล่ะครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 06:23:44 »
ถ้าเป็นร้าน T ข้าง bigc ถือว่าแย่มากครับ ว่าแต่ทำไมไม่ให้ร้านรับผิดชอบเลยล่ะครับ

ผมต้องการแค่คำขอโทษ 

ความผิดพลาดของเด็ก ๆ ใหม่ ไม่แปลก

สิ่งที่ทำให้ผม ผิดหวัง และโกรธ คือบอกว่ามันเกิดก่อน  ไม่ใช่ความผิดของร้าน 

ถามว่ารับผิดชอบ  ได้อะไร  ทำสีใหม่ ใช้เงินไม่กี่พัน  ผมทำเองได้  มิตรภาพต่อกันสำคัญกว่า  แต่เขาเลือกตัดมิตรภาพ....

ปล.  อาจจะเป็นจังหวะโชคไม่ค่อยดีของผมก็ได้   เช้าวันที่ 17  ( ก่อนวันนี้)  ได้รับแจ็คพอร์ท  จากการไฟฟ้าภูมิภาค  แถมไฟฟ้าให้ใช้เป็น 500 โวลท์(เช็คเองโดยโวลท์มิเตอร์)  ผลหรือครับ  แอร์ 1  ตู้เย็น 1 ทำน้ำอุ่น 1 หลอดไฟ 7  พัดลม 1   นี่ก็ได้คืนมาพัดลม ตัวเดียว ที่เหลือยังซ่อมไม่เสร็จ   ส่วนหลอดไฟ  ขอให้ช่วย ๆ กันหน่อย....

สงสัยจะต้องหาซื้อหวยสักใบ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 06:43:53 โดย sukhontha »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 06:33:45 »
เคยโดนเหมือนกันครับ
ปกติใช้บริการร้านแถวๆ ลำลูกกาคลองสี่ เจ้าของอายุไล่ๆ กับผม ทำเองทุกอย่าง
วันนั้นดวงแตกดันไปเจอโปรร้าน cockpit แถวบ้านราคาดีมาก
จัดไป 4 ล้อสิครับ

เด็กที่ร้านเอาแปรงลวดขัดล้อด้านในครับ (ปกติผมมีแปรงสำหรับล้างด้านในล้อและจะล้างจนสะอาดอยู่ตลอดอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องขัดเลย)

ของคุณเป็นแม็คที่สีทำมาจากโรงงาน มันแข็งกว่า  เสียหายน้อย แต่ก็เสียความรู้สึก ของผมสีไม่แข็งนัก ต้องระวังเป็นพิเศษ  ไม่งั้นเสียหายมากกว่า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 07:35:11 »

ผมต้องการแค่คำขอโทษ 

ความผิดพลาดของเด็ก ๆ ใหม่ ไม่แปลก

สิ่งที่ทำให้ผม ผิดหวัง และโกรธ คือบอกว่ามันเกิดก่อน  ไม่ใช่ความผิดของร้าน 

ถามว่ารับผิดชอบ  ได้อะไร  ทำสีใหม่ ใช้เงินไม่กี่พัน  ผมทำเองได้  มิตรภาพต่อกันสำคัญกว่า  แต่เขาเลือกตัดมิตรภาพ....

ปล.  อาจจะเป็นจังหวะโชคไม่ค่อยดีของผมก็ได้   เช้าวันที่ 17  ( ก่อนวันนี้)  ได้รับแจ็คพอร์ท  จากการไฟฟ้าภูมิภาค  แถมไฟฟ้าให้ใช้เป็น 500 โวลท์(เช็คเองโดยโวลท์มิเตอร์)  ผลหรือครับ  แอร์ 1  ตู้เย็น 1 ทำน้ำอุ่น 1 หลอดไฟ 7  พัดลม 1   นี่ก็ได้คืนมาพัดลม ตัวเดียว ที่เหลือยังซ่อมไม่เสร็จ   ส่วนหลอดไฟ  ขอให้ช่วย ๆ กันหน่อย....

สงสัยจะต้องหาซื้อหวยสักใบ...
เซ็งไปด้วยกับการตอบแบบไม่รับผิดชอบของทางร้านครับ สงสัยคุณ sukhontha คงถูกหวยรอบนี้ละครับ เพราะแรงดันไฟฟ้าจะสูงขนาดนั้นเกิดได้จากขั้ว Neutral ที่หม้อแปลงไฟฟ้าขาดทำให้ไฟบ้านที่ปกติเป็น 220V เทียบกับ neutral กลายเป็น 380V เทียบกับบ้านอื่นที่ต่อกับอีกเฟส แสดงว่าระบบไฟในบ้านน่าจะเป็นรุ่นเก่าที่ไม่ได้เดินสายดินไว้ใช่ไหมครับ? แนะนำให้ต่อกราวนด์หรือสายดินเข้ากับขั้ว Neutral ก่อนเข้าเมน Breaker ในบ้านเพื่อป้องกันปัญหาดังกล่าวต่อไปครับ ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าสามารถเคลมให้การไฟฟ้าซ่อมให้หรือเปลี่ยนฟรีได้ครับ
BMW 750E M SPORT