ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากรอยเท้าเอาไว้....  (อ่าน 7398 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ฝากรอยเท้าเอาไว้....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 09:02:50 »
ถ้าเป็นร้าน T ข้าง bigc ถือว่าแย่มากครับ ว่าแต่ทำไมไม่ให้ร้านรับผิดชอบเลยล่ะครับ

ผมต้องการแค่คำขอโทษ 

ความผิดพลาดของเด็ก ๆ ใหม่ ไม่แปลก

สิ่งที่ทำให้ผม ผิดหวัง และโกรธ คือบอกว่ามันเกิดก่อน  ไม่ใช่ความผิดของร้าน 

ถามว่ารับผิดชอบ  ได้อะไร  ทำสีใหม่ ใช้เงินไม่กี่พัน  ผมทำเองได้  มิตรภาพต่อกันสำคัญกว่า  แต่เขาเลือกตัดมิตรภาพ....

ปล.  อาจจะเป็นจังหวะโชคไม่ค่อยดีของผมก็ได้   เช้าวันที่ 17  ( ก่อนวันนี้)  ได้รับแจ็คพอร์ท  จากการไฟฟ้าภูมิภาค  แถมไฟฟ้าให้ใช้เป็น 500 โวลท์(เช็คเองโดยโวลท์มิเตอร์)  ผลหรือครับ  แอร์ 1  ตู้เย็น 1 ทำน้ำอุ่น 1 หลอดไฟ 7  พัดลม 1   นี่ก็ได้คืนมาพัดลม ตัวเดียว ที่เหลือยังซ่อมไม่เสร็จ   ส่วนหลอดไฟ  ขอให้ช่วย ๆ กันหน่อย....

สงสัยจะต้องหาซื้อหวยสักใบ...
เซ็งไปด้วยกับการตอบแบบไม่รับผิดชอบของทางร้านครับ สงสัยคุณ sukhontha คงถูกหวยรอบนี้ละครับ เพราะแรงดันไฟฟ้าจะสูงขนาดนั้นเกิดได้จากขั้ว Neutral ที่หม้อแปลงไฟฟ้าขาดทำให้ไฟบ้านที่ปกติเป็น 220V เทียบกับ neutral กลายเป็น 380V เทียบกับบ้านอื่นที่ต่อกับอีกเฟส แสดงว่าระบบไฟในบ้านน่าจะเป็นรุ่นเก่าที่ไม่ได้เดินสายดินไว้ใช่ไหมครับ? แนะนำให้ต่อกราวนด์หรือสายดินเข้ากับขั้ว Neutral ก่อนเข้าเมน Breaker ในบ้านเพื่อป้องกันปัญหาดังกล่าวต่อไปครับ ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าสามารถเคลมให้การไฟฟ้าซ่อมให้หรือเปลี่ยนฟรีได้ครับ

......ตามนั้นครับ   n ที่หม้อแปลงขาด   ที่บ้านเมื่อปีสร้าง 34   กราวด์  ฝังไว้ที่กลางบ้าน  ส่วน n  ต่อไว้นอกบ้าน  ต่อมาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว เห็นไม่เคยมีปัญหาอะไร  และยุ่งยากตอนตัดหญ้า    เลยตัดออกแขวนไว้  (ไฟฟ้าทั้งหลังผมเดินเองหมด คนเดียวไม่ใช้ผู้ช่วย)

สรุปว่าทั้งเส้นที่ใช้ไฟเฟสนั้นเละทั้งหมด   เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบบริเวณนี้  เพิ่งมาประจำได้สองเดือน  เดินขอโทษและ เอาอุปกรณ์ที่เสียไปซ่อมให้  ส่วนที่พอช่วยได้  ให้ช่วยเขาด้วย  เพราะไฟฟ้าไม่ได้รับผิดชอบ  แต่คนรับผิดชอบพื้นที่ เป็นผู้รับผิดชอบ  อันนี้เข้าใจได้

สรุปว่า  หลอดไฟ เขาขอให้ซื้อเอง ที่เหลือจะพยายามซ่อมให้  ถ้าซ่อมไม่ได้ ค่อยคุยกันอีกที...ดูแล้วแอร์  คงต้องซื้อใหม่เอง  เพราะเป็นไดกิ้น อินเวอร์ท รุ่นแรก  ช่างที่ไฟฟ้านำมายังวิ่งหาอะไหล่ยังไม่ได้เลย...

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 10:59:30 »
ซวยครั้งที่ 3 ในรอบสัปดาห์

เจอวันนี้  กดเงิน  atm... เงินไม่ออก  แต่ยอดโดนตัด.....

มันอะไรกันนักหนา.....ชีวิต...

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 13:59:20 »
น่าเห็นใจ จขกท ครับ ตัวผมเคยไปใส่ยางกับร้านล้อระดับไฮเอ็นท์เจ้านึง ราคาก็ไม่ได้ดีกว่าคนอื่นแต่พอดีมียางที่ผมต้องการและดูน่าเชื่อถือ เสร็จเรียบร้อยได้แผลกลับมาเพียบ ล้อ CE28 แท้จากสภาพสวยกลายเป็นถลอกตามขอบและก้าน ทางร้านรับผิดชอบแต่ถ้าทำสีใหม่คงเพี้ยนครับ ตอนนี้เลยได้แต่ทำใจแล้วกลับไปเลือกแต่ร้านเจ้าประจำที่เจ้าของมาคุมงานเอง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 15:29:46 »
แย่เลยครับ ร้านนี้เป็นร้านประจำของผมเลย มีเปลี่ยนยางเที่ยวล่าสุดนี่แหละที่ขี้เกียจไป เลยเปลี่ยนร้านใหญ่แถวบ้าน ผมบอกเค้าว่าแมคแท้ น้อตแท้นะ เค้าก็ระวังอย่างดี
ต่อไปคงไม่ไปใช้บริการอีกแล้วล่ะ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 04:34:58 »
ถ้าเป็นร้าน T ข้าง bigc ถือว่าแย่มากครับ ว่าแต่ทำไมไม่ให้ร้านรับผิดชอบเลยล่ะครับ

ผมต้องการแค่คำขอโทษ 

ความผิดพลาดของเด็ก ๆ ใหม่ ไม่แปลก

สิ่งที่ทำให้ผม ผิดหวัง และโกรธ คือบอกว่ามันเกิดก่อน  ไม่ใช่ความผิดของร้าน 

ถามว่ารับผิดชอบ  ได้อะไร  ทำสีใหม่ ใช้เงินไม่กี่พัน  ผมทำเองได้  มิตรภาพต่อกันสำคัญกว่า  แต่เขาเลือกตัดมิตรภาพ....

ปล.  อาจจะเป็นจังหวะโชคไม่ค่อยดีของผมก็ได้   เช้าวันที่ 17  ( ก่อนวันนี้)  ได้รับแจ็คพอร์ท  จากการไฟฟ้าภูมิภาค  แถมไฟฟ้าให้ใช้เป็น 500 โวลท์(เช็คเองโดยโวลท์มิเตอร์)  ผลหรือครับ  แอร์ 1  ตู้เย็น 1 ทำน้ำอุ่น 1 หลอดไฟ 7  พัดลม 1   นี่ก็ได้คืนมาพัดลม ตัวเดียว ที่เหลือยังซ่อมไม่เสร็จ   ส่วนหลอดไฟ  ขอให้ช่วย ๆ กันหน่อย....

สงสัยจะต้องหาซื้อหวยสักใบ...

ขอแสดงความเสียใจเรื่องไฟเกินจนเครื่องใช้ไฟฟ้าพังด้วยครับ แต่ทั้ง2 เรื่องผมมองว่าคุณไม่รักษาสิทธิ์ของคุณครับ ร้าน T ทำmagของคุณเป็นรอย ควรถ่ายรูปและเอาไปคุยกับเฮียเจ้าของร้าน ถ้าไม่รับผิดชอบก็ต้องพึ่งสื่อครับ facebook , pantip , headlightmag / ส่วนเรื่องไฟเกินจนเครื่องใช้ไฟฟ้าเสียหาย เก็บรายละเอียดพร้อมหลักฐานทั้งหมด ยื่นไปที่การไฟฟ้าครับ ถ้าไม่รับผิดชอบก็ลงในสื่อที่แนะนำ คุณไม่ต้องกลัวโดนฟ้องด้วยครับ เพราะหลักฐานมีครบ

ในไทยถ้าเส้นไม่ใหญ่มากๆ คุยเอง เดินเรื่องเองจบยากครับ สมัยนี้ต้องพึ่ง internet และสื่อดีๆอย่าง facebook , pantip ถ้าเป็นเคสที่ได้รับความเดือดร้อนจริงและมีหลักฐานครบ เรื่องจบไวกว่าใช้เส้นซะอีกครับ