ผู้เขียน หัวข้อ: แทบช็อค....รถโดนน้ำมา อยากสอบถามว่าระยะยาวเป็นยังไงครับ  (อ่าน 10039 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
รถผมเองครับ Fortuner 3.0V '07 4WD ซื้อมาเมื่อมกราปีที่แล้ว พอดีเจอพิษเศรษฐกิจเลยอยากลดภาระด้วยการขายออกไปแล้วซื้อมือสองราคาไม่เกิน 2.5 แสนมาแทนเลยลงประกาศขายก็มีคนมาดูรถแล้วถึงกับเซอร์ไพส์เลยครับปรากฎว่า.....

รถโดนน้ำมาครับเค้าพาชี้เป้ากันทีละจุด (ไหนๆก็มาแล้วขอความรู้ซะเลย ตอนนั้นผมหน้ามืดหน่อยๆละบางจุดต้องให้บอกซ้ำหลายๆรอบหูก็อื้อๆ) สรุปโดนน้ำมาแน่ๆครึ่งคันกันเลยทีเดียวซึ่งเป็นจุดที่ผมไม่เคยดูหรือตรวจสอบเลย ดูเป็นแต่ชน คว่ำ ทำสี เครื่อง ตอนนี้ก็ตั้งสติได้แล้วว่าจะดำเนินการต่อไปยังไงดีทางเลือกตอนนี้ที่คิดได้ก็มีดังนี้

1. ติดต่อคนที่ขายเค้าบอกไม่รู้จริงๆแต่รับให้ที่ 5 แสนถ้าจะขายผมคงขายคืนนี่แหละไม่อยากขายให้คนอื่นเดี๋ยวเค้าด่าทีหลัง
     1.1 ซื้อมือสองเพื่อลดภาระแต่ตอนนี้กลัวมือสองแล้วจากไม่กลัวและแนะนำคนอื่นไม่ให้กลัว ตอนนี้ไม่เหมือนเดิมแล้ว
     1.2 ซื้อป้ายแดงลดสเปคลงคงได้ Eco car ลดภาระได้ไม่มาก รถก็เล็กลงไปเยอะไม่เหมาะกับครอบครัวตอนนี้แต่สบายใจกว่า
     1.3 รับวีโก้ 4 ประตูของน้องสาวมาใช้ต่อมีประวัติชนรั้วด้านหน้าเท่านั้นจ่ายก้อนนึงไปก่อนแล้วสิ้นปีจ่ายที่เหลือ แต่เป็นเกียร์ธรรมดาซึ่งแฟนผมขับไม่ได้และตัวผมเองมีปัญหาข้อเข่าเสื่อมเจอรถติดเข้าไปนี่แทบร้องไห้

2. น้ำตาไหลพรากๆใช้งานมันต่อไปจนกว่าจะมีปัญหาออกป้ายแดงที่ตรงความต้องการซะก่อน แต่ไม่ทราบว่าระยะยาวกว่านี้จะมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ตอนนี้ไม่ได้มีปัญหากับการใช้งานอะไรวิ่งประมาณปีละ 12,000 แต่ภาระยังคงอยู่และไม่สบายใจนัก คนที่เค้ามาดูบอกว่าดีที่เป็นดีเซลทนน้ำหน่อยถ้าเป็นเบนซินจุกจิกตายแล้ว

เลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหน่อยครับ ตอนนี้คิดอะไรไม่ค่อยจะออกเลยถ้าจะปล่อยก็ช่วงสงกรานต์ครับถ้าหลังตัวใหม่ออกกลัวจะช้ำกับราคาอีกรอบ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ johnlee

ยาวนี่ยาวแค่ไหนครับ

มันก็จะมีเรื่องสนิมบ้าง เพราะสีรถไม่ได้พ่นหนาทุกซอกมุม

แล้วก็เรื่องเชื้อรา อะไรประมาณนี้มั้งครับ

ขายได้ขายคืนเขาไปครับ ถ้าเราไม่สบายใจ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

เรื่องยาวนี่คงจนกว่าจะพร้อมซื้อป้ายแดงที่ตรงความต้องการได้ครับ อาจ 4-5 ปี หรือสั้นกว่าหรือยาวกว่าครับขึ้นอยู่กับการเงินอย่างเดียวเลยตอนนี้เรียกได้ว่าย่ำแย่ ถ้าขายก็เจอปัญหาอย่างอื่นอีกเลยอยากชั่งน้ำหนักกันแต่ละด้านครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

เป็นความวิตกกังวลของเจ้าของรถ    คือจิตตกไม่สบายใจ  ก่อนหน้านี้คุณก็ใช้รถปกติไม่มีปัญหาอะไร    แต่พอมีคนมาทักตอนนี้เลยไม่สบายใจที่จะใช้ต่อ    เหมือนอยู่บ้านดีดีพอมีคนมาทักว่าไม่ถูกหลักฮวงจุ้ยทีนี้กลายเป็นเดือดร้อนต้องหาทางแก้หรือหาบ้านใหม่กันเลยทีเดียว ทั้งที่ก่อนหน้านี้อยู่มาดีดีไม่เห็นมีอะไร  

ลองทำตามนี้ก่อนครับ  
 1. ลองถ่ายน้ำมันเฟืองท้าย และเพลาทรานเฟอร์สหน้าดูสีน้ำมันว่ามีน้ำเข้าไปหรือไม่  
 2. ถ่ายน้ำมันเกียร์ออโตออกมาดูสีว่าน้ำเข้าหรือไม่
 3.เช็คอัดจารบีลูกปืนเพลากลางใหม่
 4. รื้อทำความสะอาดเบาะพรมทั้งคัน จะเสียค่าใช้จ่ายมากหน่อย  หลายพันบาทแต่ก็จะหายสงสัยและกลับมาปรกติเหมือนเดิมแล้วครับ

แค่นี้ก็ใช้รถไปได้สบายใจอีกหลายปีแล้วครับ    อีกกอย่างรถพวกนี้หมายถึง   SUV   ไม่ใช่ Cross over  CRV Captiva  
 suv  แท้ ๆ  ถ้าลุยน้ำแล้วมีปัยหา  ค่ายรถยนต์คงต้องเลิกสร้างรถพวกนี้ออกมาแล้วล่ะเพราะมันใช้งานหนักไม่ได้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 09:36:20 โดย Auto »

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
ส่วนตัวผมเลือกขายคืนเจ้าของเดิมครับ เพราะในอนาคตเวลาจะขายคันนี้ก็จะเจอปัญหาเดิมคือขายยาก และขายไม่ได้ราคา
และถึงตอนนั้นเจ้าของเดิมคงไม่รับซื้อ หรือกดราคาเหมือนกัน
ส่วนคันใหม่ผมเลือกมือสองตามงบครับ แต่คราวนี้ต้องรอบคอบกว่าเดิม ดูละเอียดกว่าเดิม และตอนนี้คุณก็พอมีความรู้เรื่องดูรถโดนน้ำบ้างแล้วก็น่าจะพอดูได้บ้าง
สุดท้ายค่อยหาคนที่รู้จริงไปช่วยดูอีกทีก่อนจ่ายเงินก็ได้ครับ
ขอให้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีครับ

suv  แท้ ๆ  ถ้าลุยน้ำแล้วมีปัยหา  ค่ายรถยนต์คงต้องเลิกสร้างรถพวกนี้ออกมาแล้วล่ะเพราะมันใช้งานหนักไม่ได้  
ไม่ว่าจะเครื่องดีเซลหรือเบนซินไม่ต่างกันครับเพราะมันออกแบบมาเพื่อใช้ในงานลักษณะออฟโรด  ไม่ใช่เอาไว้ใช้งานแบบรถเก๋ง        เรื่องการลุยน้ำส่วนใหญ่ทำได้ครึ่งคันหรือ 70 ซม ไม่ค่อยมีปัยหาหรอก
แต่ต้องแยกให้ออกว่าระหว่างลุยน้ำกับจมน้ำลงคูข้างทางหรือเพราะน้ำท่วมนานหลายวัน  อันนั้นมันจะคนล่ะกรณีกันและสร้างความเสียหายมากกว่ากัน

จากรูปรถผมเอง  เป็นรถ Fortuner 2.7 4x4 เครื่องเบนซิน ถ้าลุยน้ำแล้ว มีปัญหาป่านนี้รถผมพังไปนานแล้ว  อีกทั้งรถผมในกลุ่มเพื่อน ๆ ก็ยังมีอีกมากมายไม่เคยมีใครพังเพราะเอาเข้าไปลุยน้ำหรือลุยออฟโรด  
Pajero sport  ของคุณลุงสมพงษ์  ไปเข้าทุ่งใหญ่ ไล่โว สาละวะ  น้ำตกตะเคียนทอง ไล่ป้า จะแก   ถ้าคันนั้นจะพังก็พังเพราะแกไปคว่ำมาไม่ได้เกี่ยวกับแกไปลุยน้ำ    
SUV นะ ไม่ใช่ Cross over  จะได้พังกันง่ายขนาดนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 09:55:41 โดย Auto »

ยอมรับคับว่าจิตตกแต่คงเอามาเทียบกับฮวงจุ้ยบ้านไม่ได้เพราะรถโดนน้ำท่วมมาคงเป็นช่วงน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพ ถ้าเทียบคงเทียบบ้านทรุดบ้านร้าวมากกว่า และที่ขายเพราะมีปัญหาการเงินครับจะซื้อมือสองในงบก็หวั่นๆ ซื้อป้ายแดงก็ไม่ได้ลดภาระอะไรนักคงได้แค่ Attrage, Amaze ไม่ตรงการใช้งาน ซื้อต่อจากน้องก็เป็นเกียร์ธรรมดาแฟนขับไม่ได้ผมก็มีปัญหาเข่าเสื่อม จะใช้ต่อการเงินจะทรุดลงไปอีกจากย่ำแย่จะกลายเป็นวิกฤติไหนจะเรื่องความมั่นใจอีกและตัวใหม่จะออกมาแล้ว

คิดไม่ตกจริงๆครับ

ยอมรับคับว่าจิตตกแต่คงเอามาเทียบกับฮวงจุ้ยบ้านไม่ได้เพราะรถโดนน้ำท่วมมาคงเป็นช่วงน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพ ถ้าเทียบคงเทียบบ้านทรุดบ้านร้าวมากกว่า และที่ขายเพราะมีปัญหาการเงินครับจะซื้อมือสองในงบก็หวั่นๆ ซื้อป้ายแดงก็ไม่ได้ลดภาระอะไรนักคงได้แค่ Attrage, Amaze ไม่ตรงการใช้งาน ซื้อต่อจากน้องก็เป็นเกียร์ธรรมดาแฟนขับไม่ได้ผมก็มีปัญหาเข่าเสื่อม จะใช้ต่อการเงินจะทรุดลงไปอีกจากย่ำแย่จะกลายเป็นวิกฤติไหนจะเรื่องความมั่นใจอีกและตัวใหม่จะออกมาแล้ว

คิดไม่ตกจริงๆครับ
 รถมันใช้งานได้ไม่มีปัยหาอะไรหรอก เพราะคุณก็ใช้งานมานานแล้ว ไม่เกิดปัยหา  ถ้าจะเกิดปัญหามันจะรวนตั้งแต่ 3- 4 เดือนแรกไปแล้ว      แต่มีคนมาทักไม่สบายใจ  ถ้าเลือกไม่ใช้ต่อก็ขายคืนเจ้าของเดิมไปดีกว่าครับ   เอาความสบายใจ  เพราะรถเหมือนบ้าน  เหมือนภรรยาหรือแฟนหรือกิ๊ก อยู่แล้วไม่มีความสุข  
ท่านจะไปอยู่ด้วยกันทำไมครับ  สู้เลิกกันไปดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 10:00:19 โดย Auto »

ออฟไลน์ mamaman

ใจเย็นครับ
ถ้าแค่โดนน้ำไม่ได้แช่ น้ำ ไม่เป็นไรครับ
ใช้ไปเหอะครับ อาจจะมีแค่เรื่องสนิ่ม

ว่างกก็เกาะ รถ ตากแดดดู หรือเช็ค ชิ้นส่วน

โดยส่วนตั คิดว่าไม่เป็นไรครับ

ผมห่วงแค่ จุดที่มีอัดจารบี เช่น เพลา หน้า หลัง อาจจะต้องเกาะ อัดจารปีใหม่

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
- ตอนที่ตั้งขายทีแรก ตั้งราคาไว้ที่เท่าไหร่ครับ
- แล้วเขาจะซื้อคืนในราคา 5 แสน ส่วนต่างกี่บาทครับ

ออฟไลน์ delete

ผมว่าเป็นเทคนิคในการกดราคาของเค้ามากกว่ามั้งครับ
รถที่เคยลุยน้ำ กับรถที่เคยจมน้ำ มันต่างกัน
ถ้าจะเอาแบบไม่เคยโดนน้ำเลยนี่ สำหรับรถกระบะ หรือรถ ขับ4 คงยากล่ะมั้งครับที่จะหาไม่เจอ

ตั้งใจไว้ที่ 5.3 แสนครับจะเหลือเงินประมาณ 2.7 แสนแล้วจะซื้อมือสองเงินสดแต่ตอนนี้กลัวมือสองไปซะแล้ว ขณะนี้กลืนไม่เข้าคายไม่ออกครับเก็บไว้ก็ปัญหาการเงินยังอยู่+ราคาตกจากจะตกรุ่น+ไม่สบายใจ ปล่อยไปก็กลัวมือสองที่จะซื้อใหม่ เรื่องแช่น้ำมานานขนาดไหนนี่ผมไม่แน่ใจครับแต่คิดว่าเก็บมาดีพอสมควรวิ่งไปปีกว่าไม่รู้สึกเลยว่ามีปัญหาอะไร

เรื่องการกดคงไม่น่าจะนะครับเพราะเค้าก็เอารถเค้ามาให้ดูเทียบกัน แต่ของเค้าเป็น CRV G2 เก่ากว่ารถผมอีกแต่แทบไม่มีสนิมเลย ตรงจุดที่ปรับระดับเบาะของผมเนี่ยสนิมตรึม ช่องจ่ายไฟที่อยู่ด้านหลังแถวสามเปิดฝาครอบมาแทบผงะ ถอดเก๊ะด้านคนนั่งหน้าก็ตกใจกันอีกรอบ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเฉย ๆ นะเรื่องรถจมน้ำปี 54 ....หากรถชุบ  และทำสีไม่ดีตอนป้ายแดง  อาจจะมีปัญหาสนิม บ้าง   หากซ่อมดูแลสมบูรณ์  ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ  ดีเสียอีกได้รถราคาถูก   ผมเองพยายามหารถรุ่นที่ผมต้องการและจมน้ำ  ที่เจ้าของไม่ทำแล้ว  แต่ก็หาไม่ได้....

ทำใจให้สบายดีกว่าครับ....

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้าขายตอนนี้จะได้ราคาเท่าไหร่ครับ??
อีกวิธีคือ การแก้ไขจุดบกพร้อง ที่เกิดขึ้น เช่นเปลี่ยน ปลัํกที่เกิดสนิม หรือทำความสอาดจุดที่เกิดสนิม อาจะต้องรึ้อทั้งรถแต่ก็ทำให้สบายใจได้มากขึ้น

แต่ถ้าท่านสามารถรับได้กับราคาขายต่อที่ตก ผมว่าก็ไม่น่าจะมีปัญหา อีกอย่าง ตอนนี้ถือว่าท่านเป็นเชียนดูรถมือสอง ดูเป็นทุกอย่างแล้ว ผมว่ารถมือสองก็ชิวๆแล้วครับ

สู้ๆครับผม ผมเป็นกำลังใจให้

ตอนนี้ไม่สบายใจที่ปัญหาด้านการเงินมากกว่าครับ เรื่องตัวรถสบายใจขึ้นว่าสามารถรับมือได้ผ่านมาปีกว่าๆกับหมื่นกว่าโลแล้ว

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
แยกเป็น2เรื่องนะครับ
1. ราคาขายต่อ ต้องดูว่าส่วนต่างที่จะขายคืนกับขายให้คนอื่น(ที่รู้ว่ารถจมน้ำมา) ต่างกันแค่ไหน ยอมรับได้หรือไม่ ถ้ารับไม่ได้ก็ขายคืนไปก่อนครับ  เพราะถ้าใช้ไป4-5ปี ตอนนั้นเจ้าของเดิมคงไม่รับซื้อคืนแล้ว

2. การใช้งาน ถ้าไม่สบายใจก็ตรวจสอบตามที่ สมช.แนะนำ เพราะใช้งานมาเกือบปีมันก็ไม่มีปัญหาอะไร

หมายเหตุ : Lancer (รุ่นปี 2000)  ตอนปี54 จมน้ำเกือบครึ่งคัน ระดับหัวเกียร์พอดี  ตอนเช้าติดเครื่อง ขับลุยมาประมาณ 200 เมตร หนีเข้าไปจอดในปั๊ม(จำเป็นครับ เพราะหลังจากนั้น2วัน น้ำขึ้นอีก1.5เมตร มิดหลังคาแน่) แล้วทิ้งอยู่จนน้ำลด อีกประมาณ 2เดือน  เอาเข้าอู่ สรุปว่าเสียหายน้อยมากๆ มีแค่ซ่อมมอเตอร์สตาร์ท กับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค ระบบไฟกับช่วงล่างปกติ ..... ทุกวันนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
เท่าที่อ่าน ไม่มีปัญหาการใช้งานใช่ไหมครับ ถ้างั้นขอแสดงความยินดีด้วยครับ
คุณใด้รถดี เครื่อง ระบบไฟฟ้าไม่มีปัญหา
    รถจมน้ำมา ถ้าไม่ใด้ทำให้ถึงกับเหม็นอับทนดมไม่ใด้ หรือราขึ้นแบบตำตา
ไม่เห็นไปไรนี่ครับ
   เรื่องสนิม ถ้าเราขยันจอดตากแดดบ่อยๆ ความชื้นน่าจะหายไปใด้ จนกว่า
สนิมจะกินจนปูดออกมาคงใช้เวลา 5-6 ปีเป็นอย่างน้อย

ตอนนี้ไม่สบายใจที่ปัญหาด้านการเงินมากกว่าครับ เรื่องตัวรถสบายใจขึ้นว่าสามารถรับมือได้ผ่านมาปีกว่าๆกับหมื่นกว่าโลแล้ว
  ถ้าเรื่องปัญหาการเงินนี้คงให้คำแนะนำไม่ได้     เพราะผมว่าคนในนี้หรือที่อื่นคงโดนเหมือนกันแทบทั่วหน้าละครับ     มีไม่กี่อาชีพที่พอไปรอดได้

ออฟไลน์ neung23

โดนน้ำกับจมน้ำแบบปี54ต่างกันนะคับ

แต่ถ้าผ่านมาได้แล้วก็ไม่น่ามีปัญหานะคับ อาจจะมีเรื่องกลิ่นแต่ถ้ารถน้ำท่วมปี54 ผมเห็นหลายๆคันที่ใช้ประจำกลิ่นแทบไม่เหลือแล้วคับ ส่วนเรื่องรวน ผมก็ไม่เห็นคันไหนจะรวนนะคับ ถ้ายิ่งรถญี่ปุ่นระบบน้อยๆสมองกลน้อยๆไม่น่าห่วงคับ

ขอทราบนิดนึงคับ เวลาคนมาดูรถน้ำท่วมผมถามนิดว่าเขาชี้ตรงไหนบ้างคับ ผมดูรถน้ำท่วมผมจะดมกลิ่นก่อนเลย กลิ่นไม่มีจริงแต่กลิ่นเดิมรถมันหายไปด้วยนะ และตามซอกๆ สีท่อไอเสียในห้องเครื่อง ซอกพรม ซอกหลืบภายในห้องโดยสาร ฯลฯ มันต้องมีซักจุดที่ต้องเห็น

ที่ถามเพราะอยากรู้เป็นจุดสังเกตด้วยน่ะคับ ผมก็ชอบไปสรรหารถมือ2มาเล่นตลอด ขอบคุณคับผม  ;D

ขอให้ผ่านช่วงฝืดเคืองนี้ไปได้ไวๆนะคับ  ;)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ถ้าเรื่องปัญหาการเงินนี้คงให้คำแนะนำไม่ได้     เพราะผมว่าคนในนี้หรือที่อื่นคงโดนเหมือนกันแทบทั่วหน้าละครับ     มีไม่กี่อาชีพที่พอไปรอดได้

ก็ตั้งใจจะแก้ปัญหาด้วยการขายแล้วไปออกมือสองที่ซื้อไหวแทนแต่กลับกลัวมือสองไปซะแล้วครับ ขนาดผมพอดูเป็นบ้าง พ่อผมก็เคยเปิดเต้นท์มาก่อน คนที่เอามาขายเค้าก็เป็นนายหน้าหารถให้เต้นท์อยู่แล้วไปขอตัดมาก่อนส่งเต้นท์ยังพลาดกันเลยครับ

โดนน้ำกับจมน้ำแบบปี54ต่างกันนะคับ

แต่ถ้าผ่านมาได้แล้วก็ไม่น่ามีปัญหานะคับ อาจจะมีเรื่องกลิ่นแต่ถ้ารถน้ำท่วมปี54 ผมเห็นหลายๆคันที่ใช้ประจำกลิ่นแทบไม่เหลือแล้วคับ ส่วนเรื่องรวน ผมก็ไม่เห็นคันไหนจะรวนนะคับ ถ้ายิ่งรถญี่ปุ่นระบบน้อยๆสมองกลน้อยๆไม่น่าห่วงคับ

ขอทราบนิดนึงคับ เวลาคนมาดูรถน้ำท่วมผมถามนิดว่าเขาชี้ตรงไหนบ้างคับ ผมดูรถน้ำท่วมผมจะดมกลิ่นก่อนเลย กลิ่นไม่มีจริงแต่กลิ่นเดิมรถมันหายไปด้วยนะ และตามซอกๆ สีท่อไอเสียในห้องเครื่อง ซอกพรม ซอกหลืบภายในห้องโดยสาร ฯลฯ มันต้องมีซักจุดที่ต้องเห็น

ที่ถามเพราะอยากรู้เป็นจุดสังเกตด้วยน่ะคับ ผมก็ชอบไปสรรหารถมือ2มาเล่นตลอด ขอบคุณคับผม  ;D

ขอให้ผ่านช่วงฝืดเคืองนี้ไปได้ไวๆนะคับ  ;)

ตอนนั้นหัวสมองขาวโพลนไปหมดเอาเท่าที่จำได้นะครับ ก็ดูตามน็อตและชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กต่างๆที่ไม่ได้โชว์ให้เห็นปกติ ใต้เบาะ ใต้เก๊ะ ที่ปรับระดับเบาะ กล่องฟิวส์ หลุมวางอะไหล่ ช่องต่างๆที่เปิดได้ ช่องจ่ายไฟ ถ้าจะให้ดีแกะแผงประตูออกดูที่จำได้ประมาณนี้ครับที่จริงเยอะกว่านี้แต่ตอนนั้นเมมน้อย

ออฟไลน์ kbo1980

• **

ก็ตั้งใจจะแก้ปัญหาด้วยการขายแล้วไปออกมือสองที่ซื้อไหวแทนแต่กลับกลัวมือสองไปซะแล้วครับ ขนาดผมพอดูเป็นบ้าง พ่อผมก็เคยเปิดเต้นท์มาก่อน คนที่เอามาขายเค้าก็เป็นนายหน้าหารถให้เต้นท์อยู่แล้วไปขอตัดมาก่อนส่งเต้นท์ยังพลาดกันเลยครับ
ปัญหาจริงๆของคุณ NINENOI คือเรื่องเงิน
ส่วนเรื่องรถเรื่องน้ำ คุณเอามาผูกเองเนื่องจากอยู่ในช่วงภาวะจิตตกและกังวล

วิธีแก้เรื่องเงิน มาถูกทางแล้วครับ จัดการสิ่งที่เป็นหนี้ออกไปก่อน คือขายรถทิ้ง จะเหลือเงินสดราวๆสองแสน
เป็นผมจะไม่เอาก้อนนั้นมาซื้อรถครับ ถ้าคุณซื้อรถอีกก็จะวน loop กลับมาที่ปัญหาการเงินอีกรอบ

เงินสองแสนอาจไม่เยอะ แต่สามารถใช้นั่ง Taxi ได้นานอยู่ครับ
อาจจะลำบากเพิ่มขึ้นนิดหน่อย แต่เมื่อผ่านช่วงนั้นมาได้ คุณและครอบครัวจะสร้างภูมิคุ้มกันได้ครับ
และคุณจะเห็นชีวิตมากขึ้น เห็นความสุขที่แท้จริงและยั่งยืนครับ

เป็นกำลังใจให้ผ่านมันไปให้ได้นะครับ สู้ๆๆๆ!!! :) :) :)

ปัญหาจริงๆของคุณ NINENOI คือเรื่องเงิน
ส่วนเรื่องรถเรื่องน้ำ คุณเอามาผูกเองเนื่องจากอยู่ในช่วงภาวะจิตตกและกังวล

วิธีแก้เรื่องเงิน มาถูกทางแล้วครับ จัดการสิ่งที่เป็นหนี้ออกไปก่อน คือขายรถทิ้ง จะเหลือเงินสดราวๆสองแสน
เป็นผมจะไม่เอาก้อนนั้นมาซื้อรถครับ ถ้าคุณซื้อรถอีกก็จะวน loop กลับมาที่ปัญหาการเงินอีกรอบ

เงินสองแสนอาจไม่เยอะ แต่สามารถใช้นั่ง Taxi ได้นานอยู่ครับ
อาจจะลำบากเพิ่มขึ้นนิดหน่อย แต่เมื่อผ่านช่วงนั้นมาได้ คุณและครอบครัวจะสร้างภูมิคุ้มกันได้ครับ
และคุณจะเห็นชีวิตมากขึ้น เห็นความสุขที่แท้จริงและยั่งยืนครับ

เป็นกำลังใจให้ผ่านมันไปให้ได้นะครับ สู้ๆๆๆ!!! :) :) :)

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ แถวนี้จะมีแค่มอเตอร์ไซด์รับจ้างกับรถสองแถวครับและผมต้องพาลูกไปโรงพยาบาลตามหมอนัดเรื่อยๆถ้าไม่มีรถนี่ลำบากมากๆ ที่ผูกเรื่องรถน้ำท่วมเพราะตั้งใจจะซื้อมือสองที่ราคาถูกลงแต่ไม่ไว้ใจมือสองแล้วไงละครับเลยคิดไม่ตก อุตส่าห์เล็งตาเหยี่ยวแล้วเชียวถึงกับสะดุดเลย

ออฟไลน์ H.

ถ้าตั้งใจจะขายอยู่แล้ว ก็ขายคืนไปเลยครับ

เรื่องรถคันไหม่ เอาแค่พอใช้ก็พอครับ 2.5 แสนผมว่าแพงไปกับเศรษฐกิจแบบนี้
H.

ถ้าตั้งใจจะขายอยู่แล้ว ก็ขายคืนไปเลยครับ

เรื่องรถคันไหม่ เอาแค่พอใช้ก็พอครับ 2.5 แสนผมว่าแพงไปกับเศรษฐกิจแบบนี้

ก็กลัวดูไม่ขาดนี่แหละครับเลยตกลงใจไม่ได้เหมือนแผลสดๆเจอน้ำแล้วสะดุ้ง

ออฟไลน์ nimnim_thailand

อยากแก้ปัญหาการเงินจริงๆ แล้วได้รถประเภทเดิม ไม่สร้างอุปสรรคในการดำรงชีวิตปกติ ผมแนะนำให้ขายรถไป แล้วไปซื้อ อีซูซุ คาเมโอใช้ เพื่อปั้มเงินไปก่อนครับ
รถราคาแสนกว่าบาท แต่ใช้งานได้ดี ทนทาน ไม่จุกจิก  พอคุณมีฐานะที่ดีขึ้น คุณค่อยซื้อรถใหม่อีกครั้ง

หมายเหตุ จริงๆการซื้อรถยนต์ให้เหมาะสมกับตัวเอง คุณควรเก็บเงินไม่เกิน 3 ปี เพื่อจะซื้อรถคันนั้นๆได้นะครับ
เช่นรถราคา 1.5 ล้าน ก็ควรมีเงินเก็บเดือนละไม่น้อยกว่า 42,000 บาท

ถ้าเป็นรถมือสอง ก็ควรเหลือไม่น้อยกว่า 20,000 บาทต่อเดือน

คนที่มีเงินเดือนไม่เกิน 3 หมื่น ไม่ควรซื้อรถมาใช้ด้วยประการทั้งปวง ยกเว้น รถนั้นจะนำมาซึ่งรายได้ที่คุ้มค่าจริงๆ

ออฟไลน์ panjap

ปัญหาของคุณคือเรื่องการเงิน ก็ขายรถไป ส่วนมันจะคว่ำหรือชน หรือจมน้ำ ไม่ใช่เรื่องที่เราต้องมาสนใจ ที่สนใจคือได้เงินเท่าไรแค่นั้น  ผมว่า เรื่องมีแค่นี้เอง ไม่เห็นจะต้องไปกลุ้มใจอะไรเลย

คือไม่ใช่ปัญหาผมโดยตรงครับปกติผมใช้จ่ายอย่างระมัดระวังมีแผนสำรองหลายๆอย่าง อย่างตอนนี้ก็ไม่ถึงกับขัดสนมากนักแต่จะรอให้เกิดปัญหาแล้วแก้ไม่ได้ก็ไม่อยากให้เกิดอย่างนั้นครับไม่อยากล้มเป็นโดมิโน่ ส่วนปัญหาการเงินนั้นเกิดจากทางบ้านครับผมเอาเงินไปช่วยเกินครึ่งล้านจนทำให้ตัวเองมีปัญหาไปซะแล้วทั้งๆที่บ้านกับรถควรจะปลอดภาระแล้วแท้ๆกลับต้องผ่อนเสียดอกเบี้ยอยู่ทุกๆวัน

ถ้าจะซื้อมือสองใหม่คงเป็น Altis, Civic ตาเยี่ยวประมาณนั้นมากกว่าครับ ลดสเปคลงถึงไม่ตรงการใช้งานก็ดีกว่าไม่มีใช้ครับแต่ถ้าเล็กกว่านี้คงอึดอัดไปหน่อย ตอนนี้ลองคุยกับน้องที่บ.ที่สนิทกันว่าช่วงขายรถแล้วรอรถใหม่ก็อาจยืมไปใช้บ้าง น้องเค้าก็โอเช (แต่เอาเฉพาะจำเป็นจริงๆดีกว่า เกรงใจ)

ปัญหาของคุณคือเรื่องการเงิน ก็ขายรถไป ส่วนมันจะคว่ำหรือชน หรือจมน้ำ ไม่ใช่เรื่องที่เราต้องมาสนใจ ที่สนใจคือได้เงินเท่าไรแค่นั้น  ผมว่า เรื่องมีแค่นี้เอง ไม่เห็นจะต้องไปกลุ้มใจอะไรเลย

กลุ้มใจเรื่องเปลี่ยนรถไปเป็นมือสองอีกไงละครับ กลัวดูไม่ขาดจะซ้ำรอยเดิมหรือหนักกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ aod

เข้ามาให้กำลังใจครับ