ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้พึ่งจะรู้ว่า ยกเลิกใบเครม เสียเงินด้วย  (อ่าน 11126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เรื่องมันมีอยู่ว่า วันก่อนหน้านี้ รถผมไปเฉี่ยวชนเล็กน้อย ชิ้นส่วนที่เสียหายก็ไม่ได้ใหญ่มาก
คาดเดาราคาเองเองว่าคงไม่กี่ร้อย

เช็คราคากับศูนย์บริการแล้ว ก็ต้องบังคับเปลี่ยนเป็นคู่ ซ้าย ขวา ราคา 3500 บาท คือต้องพ่วงชิ้นอื่นที่ไม่ได้แตกไปด้วย

ลองไปหาตามร้านอะไหล่มือ 1 ในระแวกบ้าน ปรากฏว่า หาไม่ได้เลย มีแต่ต้องบังคับซื้อเป็นคู่ เหมือนกัน แม้จะถูกกว่า ก็ต้อง พันกว่าบาท และซื้อชิ้นส่วนที่ไม่ได้แตกกลับมาด้วย

แต่เพื่อความไม่ประมาท ผมเลยโทรไปให้ บ.ประกัน วิริยะ มาออกใบเครม เผื่อว่าจะเครมกับศูนย์
ผมถาม call center ว่า ออกใบเครมแล้วยกเลิกได้มั้ย
เขาตอบว่า โทรมาแจ้งได้

ผมถามต่้อว่า ถ้าไม่แจ้ง และเราก็ไม่ได้เอาใบเครมไปใช้หละ มีผลต่อยอดเครมมั้ย
เขาตอบว่า ถ้าไม่ยกเลิก ยอดเครมก็จะอยู่ในระบบ แม้จะไม่ได้เอาใบเครมไปใช้
ผมก็ตกลงให้เจ้าหน้าที่มาออก

หลังจากนั้นผมลองไปไกลจากละแวกบ้านเยอะหน่อย และก็ได้ชองมือ 1 ใหม่แกะกล่องมา ตรงตามที่ต้องการ แค่ชิ้นนี้ชิ้นเดียว ราคา 300 กว่าบาท เลยซื้อมาเปลี่ยนเอง (ร้านบอกของแท้ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าแท้ป่าว)

วันนี้ผมโทรไปวิริยะ ขอยกเลิกใบเครม เจ้าหน้าที่โอนไปสาขาที่ออกใบเครม
เจ้าหน้าที่บอกว่า

ผมต้องไปทำเรื่องที่สาขาด้วยตัวเอง และเสียเงิน 200 บาท

ผมรู้สึกเซ็งมาก ทำไม call center ที่คุยกับผมวันก่อนไม่บอกว่า ถ้ายกเลิกต้องเสีย 200 ด้วย
ก็เข้าใจอยู่ว่า ผมเป็นคนโทรไปตามเจ้าหน้าที่มา ทำให้เขาต้องเสียเวลา
แต่เวลายกเลิกใบเครม ซึ่งเป็นเรื่องดีที่ บ.วิริยะ ไม่ต้องเสียค่าซ่อม
น่าจะแค่โทรไปแจ้ง และไม่เสียเงินจะดีกว่านะ

นี่ถ้าบ้านอยู่กรุงเทพ แต่รถไปชนที่เชียงใหม่ ต้องขับไปยกเลิกที่เชียงใหม่ใช่มั้ยเนี่ย

บางท่านอาจสงสัยว่า
แล้วทำไม ไม่เครมไปเลย เสียเงินต่อปีไปแล้ว
ก็เพราะขี้เกียจรอคิวเข้าศูนย์ รอเบิกอะไหล่ ชิ้นที่เปลี่ยนนี่ มีหลอดไฟสายไฟด้วย
ถ้าหาเองราคาไม่กี่ร้อย ก็ทำเองจบสบายกว่า
และซื้อมาเปลี่ยนเองเรียบร้อยแ้ล้วด้วย ขี้เกียวแงะเอาเอาอันที่แตกไปใส่ใหม่

เลยอยากมาบอกเพื่อน ๆ พี่ สมาชิกที่ยังไม่ทราบ

และขอถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ว่า
ประกัยบริษัทอื่น เป็นแบบนี้มั้ย ที่จะยกเลิกใบเครม ต้องไปที่ศูนย์เอง พร้อมเสียเงินด้วย
และถ้าไม่ยกเลิก ไม่ได้เอาเครมไปใช้ ยอดจะยังอยู่ในระบบ

วันนี้ที่ได้รู้ รู้สึกแย่เลย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 13:49:58 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: วันนี้พึ่งจะรู้ว่า ยกเลิกใบเครม เสียเงินด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 14:48:37 »
น่าจะเป็นค่าใช้จ่ายที่มีการเรียกเจ้าพนักงานมาเคลมน่ะครับ

ของผมโดนขโมยฝาดุมล้อ 2 ข้าง โทรแจ้งประกันแล้ว-ประกันให้แจ้งความก่อน เลยไปเอาใบแจ้งความ-ประกันออกเลขเคลมให้ก่อนมาดูที่เกิดเหตุ พอดีผมเช็ึคราคาแล้วไม่แพงมากเลยซื้อใส่เอง โทรไปยกเลิกรายการเคลม ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
Re: วันนี้พึ่งจะรู้ว่า ยกเลิกใบเครม เสียเงินด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 14:58:21 »
เคยถามกับทางบริษัทประกันว่า หากแจ้งเคลมแล้วเปลี่ยนใจไม่เคลมจะเป็นอะไรไหม เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าไม่ประสงค์จะเคลมจะโทรไปยกเลิกหรือไม่ก็ได้ หากไม่มีการเคลมก็ไม่มีผลกับการคำนวณเบี้ยครั้งต่อไปครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:36:44 »
กำลังจะต่อประกัน กับวิริยะเลย เห็นเบี้ยราคาโดน    สงสัยต้องมาทบทวนอีกที  ครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 18:42:00 »
วิริยะ ชื่อนี้ผมเคยใช้ เคลมยุ่งยากมาก
ขอใช้คำว่างี่เง่าเลยละกัน ครั้งเดียวพอครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:38:38 »
วันนี้โทรไปวิริยะ อีกรอบ ได้คุยกับพนักงานที่คุยดี
เขาก็อธิบาย ว่า การที่พนักงานออกไปออกใบเครมก็มีค่าใช้จ่าย ค่าน้ำมัน ค่าเอกสาร และค่าดำเนินงานในออฟฟิตก็ต้องดำเนินการต่อด้วย
อันนี้ผมก็เข้าใจ

ผมจึงอธิบายไปว่า ในเมื่อผมไม่ได้เอาใบเครมไปใช้ บ.วิริยะ ก็ไม่ต้องเสียค่าซ่อม ของใบเครมนั้น เป็นการดีกับ บ.เสียอีก

เจ้าหน้าที่จึงเช็คให้ว่าใบเครมได้คีย์ข้อมูลเข้าระบบหรือยัง
ปรากฏว่ายัง เพราะพนักงานที่มาออกใบเครม ลากลับบ้าน ตจว. ยังไม่ได้เอางานมาส่ง
ผมเลยไม่ต้องเสียเงิน 200 เขาจะให้พนักงานมาเอาใบเครมคืน
เดี๋ยว คืนใบเครมเมื่อไหร่ ก็จบลงด้วยดี

เงิน 200 ไม่ได้มาก แค่รู้สึกว่า ไม่ใช่เรื่องที่ควรจะเสีย

และเจ้าหน้าที่ก็ให้ข้อมูลเพิ่มเติมมาว่า
ใบเครมของวิริยะ มีอายุ 2 ปี บ.วิริยะ ไม่รูั้้ว่าลูกค้าจะเอาใบเครมไปซ่อมตอนไหน
ยอดค่าซ่อมจึงยังค้างอยู่ในระบบ พอต้องจ่ายประกันปีต่อไป ยอดนี้ก็ยังคงอยู่
เพราะใบเครมมีอายุ 2 ปี

และผมได้สอบถามว่าทำไม บ.อื่น ไม่ต้องเสียเงิน ค่ายกเลิกใบเครม
เจ้าหน้าที่ตอบว่า
ยกเลิกใบเครมอาจไม่เสียเงินได้จริง ตาม บ. นั้น ๆ
แต่ถ้าคีย์ข้อมูลไปแล้ว ยอดยังอาจจะอยู่ในระบบก็ได้ ต้องระวังให้ดี คุยกับ บ.ประกันให้แน่นอน จะดีกว่า

บ. อื่น ผมไม่ทราบรายละเอียดนะครับ เพราะทำวิริยะมา บ.เดียว
ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 12:16:16 »
เอาอะไหล่ชื้นนี้เคลมบริษัทประกันดีกว่าไหม