ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพิ่มครับ จากกระทู้เก่า ที่ตัดสินใจไม่ถูก  (อ่าน 5045 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33458.30.html
จากกระทู้นี้ที่ผมลังเล ระหว่าง vios2013 vs civic

สุดท้ายตัดสินใจ เอา civic แล้ว

ทีนี้พอได้ข่าว minor change จะมาในอีกไม่กี่เดือน เปลี่ยนใจเลย อยากได้แต่ก็ขี้เกียจรอ ซื้อตอนนี้ก็ไม่อยากตกรุ่น

ตอนนี้เลยหันมามอง nissan syply 1.6 E CVT ราคา 799,000

**สงสัยถ้าเล่นคันนี้คงต้องเปลี่ยนแนว จากที่ชอบแนว ซิ่งๆ กลายเป็นแนวหรูแทน
**นอกจากนี้มีตัวไหนน่าสนใจอีกบ้างครับ

สเป็คในใจ  *ประหยัด  *ไม่โหล *ใช้งานในเมืองวันละ 25กม *ดูดีมีฐานะที่สุดในงบเท่านี้  *นั่งสบายๆ กว้างๆ *แต่งแล้วขึ้น
*ซื้อป้ายแดง คงไม่คิดจะขายต่อถ้ารถมันไม่มีปัญหาหนักจริงๆ

ตอนนี้ตัดสินใจว่า จะไปลอง slyphy กับ civic FB และก็ vios ด้วยเลย (ตอนที่จองไม่ได้ลองขับ)

แต่จากสเป็คแล้วผมว่า slyphy น่าจะโดนสุด สงสัยคงต้องไปลองแล้วตัดสินใจอีกที

แล้วตอนนี้ slyphy มือสองแทบไม่มีขายเลยครับ ดูจากเว็ป taladrod ก็งงนิดๆ เห็นอยู่คันเดียว
อีกตัวก็มี mazda3 แต่รุ่นใหม่ใกล้ออกแล้วเลยไม่อยากซื้อครับ อยากใช้สัก 3-4ปีแล้วค่อยตกรุ่น

เลยอยากให้พี่ๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
จขกท อายุ 20เองครับ สูง 188 น้ำหนัก 72 ครับ  เลยมาคิดทีหลังว่าสงสัย vios ไม่เหมาะกับเรา
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 13:05:37 โดย beepkub »

• **
Re: ถามเพิ่มครับ จากกระทู้เก่า ที่ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 13:07:48 »
เสียอย่างเดียวครับ สำหรับผมนะครับ คือภายใน มันดูแก่ๆไปหน่อย แต่จากที่อ่านมา ว่ากันว่าวัสดุ ดีกว่า FB มากๆ
และไม่ชอบลายไม้ ครับ ดูแก่ๆไป

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: ถามเพิ่มครับ จากกระทู้เก่า ที่ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 13:11:42 »
ถ้าไม่โหล ลองดู 5 ประตู Pulzar อีกคันนะครับ เวลาไปทดสอบรถจะได้ง่าย

ถ้ารอได้ ผมแนะนำ ปลายปี งานมอเตอร์โชว์ครับ โปรโมชั่น น่าจะฟาดฟันกันแรง เศรษฐกิจแย่มากๆครับ ใจเย็นๆรอก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 13:20:35 »

สเป็คในใจ  *ประหยัด  *ไม่โหล *ใช้งานในเมืองวันละ 25กม *ดูดีมีฐานะที่สุดในงบเท่านี้  *นั่งสบายๆ กว้างๆ *แต่งแล้วขึ้น
*ซื้อป้ายแดง คงไม่คิดจะขายต่อถ้ารถมันไม่มีปัญหาหนักจริงๆ

จริงๆแค่นี้ก็ไป Sylphy ได้แล้วครับ ดูดีและนั่งสบายจริงๆ ไม่โหลด้วยเทียบกับ Civic, Vios  แต่งขึ้นมั๊ยนี่คงต้องไปดูชุดแต่ง Ativus อย่างหล่อ
แต่ขอแนะนำว่าถ้าเอา Sylphy จริงจอให้เพิ่มเงินอีก 34,000 เลือกรุ่น 1.6V ดีกว่า
เพิ่มไม่มากแต่ได้ออพชั่นครบๆ เช่นไฟตัดหมอก ไฟหรี่ LED  กุญแจอัฉริยะ แอร์ออโต้+ช่องแอร์หลัง เบาะหนัง ที่วางแขนเบาะหลังช่องทะลุไปห้องสัมภาระ
ข้อเสียของ Sylphy ที่ด้อยกว่า Civic คือขับสนุกไม่เท่าและเติม e85 ไม่ได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 13:28:12 »
ครับ โดนใจตรงชุดแต่ง Ativus นี่แหละครับ
ใจจริงอยากได้รถสีขาว
แต่ถ้าแต่ง ativus สงสัยต้องซื้อสีดำซะแล้ว

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 13:33:23 »
 sylphy aero kit สวย ดุ ภูมิฐาน ไม่เลอะเทอะ ชอบๆๆๆ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 13:42:59 »

ยากครับถ้าจะได้ทุกข้อต่อเพิ่มงบเป็นตัว2.0ยังยากเลยครับ ไล่ข้อเสียที่ตรงข้ามกับความต้องการให้ดูนะครับ
-Altis โคตรโหล แต่งไม่ขึ้น ดูแย่ที่สุดเพราะคนส่วนใหญ่มองว่าคือแท้กซี่
-Civic โหลอีกคัน แต่ดูดีน่าจะตรงตามโจทย์ที่สุดแล้ว
-Mazda3 ไม่โหลแต่เห็นเรื่อยๆ ดูดีต้องตัว2.0 เบาะหลังแคบ  ไม่ประหยัดด้วย
-Slyphy ผมเจอบ่อยกว่า3 ดูดีจนออกแก่ แต่งซิ่งขึ้นยาก
-Pulsar ผมว่าได้ทุกอย่างยกเว้น ดูดีมันจะสปอร์แต่ดันไม่สุดซะนี่
-Focus ติกแก๊สยาก ดูดีต้อง2.0หลังแคบ
-Lancer EX ไม่ประหยัด ไม่โหลแน่นอน ตัว1.8ต้องทำต่อถึงสวย ภายในพลาสติกกว่ายี่ห้ออื่น

อายุเท่านี้ผมเชียร์civicแต่งต่อได้ง่ายไม่แต่งก็ลงตัวอยู่แล้ว แต่ของดีมักขายดีจะเจอเพื่อนร่วมถนนบ่อยๆ
ถ้าไม่สนประหยัด เชียร์EXติดแก๊สไปเลยประหยัด ;D แต่งขึ้นไม่โหลแน่นอน

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 13:45:23 »
มันยากตรงที่ "ไม่โหล" นี่แหละ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 14:08:31 »
ครับ โดนใจตรงชุดแต่ง Ativus นี่แหละครับ
ใจจริงอยากได้รถสีขาว
แต่ถ้าแต่ง ativus สงสัยต้องซื้อสีดำซะแล้ว

Ativus สีขาวก็สวยอยู่นา...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 15:56:10 »
อ่านไปอ่านมาทำไมผมว่ามันไปเข้าทาง Honda Brio ทุกข้อยกเว้น ดูมีฐานะ  ;D

ถ้า C ป้ายแดง ผมว่า Pulsar  เข้าทางสุด แต่มันอยู่กลางๆไม่ประหยัดแบบ Syl Altis ไม่ Sport แบบ EX 3 แต่เรื่องความไม่โหลนี่น่าจะทำได้ดีสุดใน Segment ถ้าไม่นับ Civic Hybrid กับรถยี่ห้อที่ไม่ใช่ยี่ห้อหลัก

แต่ถ้ารวมมือสองด้วยผมว่า Camry ac 40 ติดแก๊ส ตอบโจทย์สุดครับ  8)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 20:07:42 »
แต่ขอแนะนำว่าถ้าเอา Sylphy จริงจอให้เพิ่มเงินอีก 34,000 เลือกรุ่น 1.6V ดีกว่า
เพิ่มไม่มากแต่ได้ออพชั่นครบๆ เช่นไฟตัดหมอก ไฟหรี่ LED  กุญแจอัฉริยะ แอร์ออโต้+ช่องแอร์หลัง เบาะหนัง ที่วางแขนเบาะหลังช่องทะลุไปห้องสัมภาระ

เพิ่ม เอา 1.6V เถอะครับ คุ้มจริงๆ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 00:17:04 »
สรุป จองแล้วครับ slyphy 1.6V สีดำ

แหม๋ คราวนี้คงไม่ทิ้งใบจองแล้วแหละครับ เสียดายตัง

============================================

กรุณาอ่านกฏระเบียบของเวบบอร์ดด้วยครับ เตือนครั้งที่ 1
ไม่อนุญาตให้โพสต์ขายของ โฆษณา หรือกระทำการใดใดในเชิงพาณิชย์
หากพบอีกครั้งผมแบนคุณถาวรนะครับ

ตั้งกระทู้ขอความคิดเห็น หากได้คำตอบแล้วขอแค่คำขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันตอบก็พอครับ
ส่วนลด รถยนต์ เงื่อนไขสุดคุ้ม ไม่ต้องก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 08:55:17 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 01:44:45 »
เนียนขายของระวังแอดมินอุ้มนะครับ :D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 05:55:09 »
ลบเถอะครับ
แล้วไปโพสในคลับ หรือให้ติดต่อหลังไมค์แทนครับ

ข้อนี้มันผิดกฎ (ผมเข้าใจและเห็นใจนะ) แต่ถ้าท่านทำได้ ต่อไปท่านอื่นๆก็ทำได้นะครับ เดี๋ยวกฎจะไม่เป็นกฎ ความเป็นระเบียบก็จะไม่มีครับ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 12:55:31 »
ยินดีด้วยครับที่เลือกรถได้แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 14:24:33 »
เห็นด้วยครับ ยากจริงๆคำว่าไม่โหล

แต่ Sylphy 1.6V ก็เพียงพอนะครับ

ยังไงก็โหลน้อยกว่า CIVIC