ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับระหว่าง BMW 525iSE E60 กับ E200 KOM. W211 ปี 2004 ทั้งคู่  (อ่าน 14126 ครั้ง)

ออฟไลน์ obakung

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และพี่ๆทุกท่าน ผมชื่อโอนะครับ หลายท่านคงเบื่อกับคำถามนี้แล้ว 555 แต่ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้อะครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ โดยผมจัดลำดับความสำคัญของการตัดสินใจของผม เรียงจาสำคัญมากสุด ไปถึงน้อยสุดนะครับ
1. ภาพลักษณ์ภายนอก ดูดี มีระดับ (บอกบุคคลิกส่วนตัวนิดนึง เป็นพนักงานธนาคารระดับหัวหน้างานมีลูกน้องประมาณ 6 คน อายุ 28 ครับ รูปร่างไม่อ้วนไม่ผอม สูง 170)
2. เทคโนโลยีที่ให้มาในตัวรถ
3. ความสะดวกสบายในห้องโดยสาร (ปกติขับไปทำงานกับแฟนสองคนครับ เบาะหลังมีคุณพ่อคุณแม่ นั่งบ้าง)
4. ช่วงล่างนุ่ม หนึบ
5. เสียงภายในห้องโดยสาร
6. อัตราสิ้นเปลือง (ปกติแล้วขับในเมืองครับ จากบ้านไปที่ทำงานประมาณ 10 กม.)
7. ค่าซ่อมบำรุง (นผมน่าจะใช้บริการอู่นอกนะครับ รถอายุ 10 แล้ว เท่าที่อ่านมาเห็นว่าอู่นอกก็มีความสารถมากแล้วด้วย)

อย่างที่กล่าวมาในขั้นต้น ครับ เรียงลำดับความสำคัญจากสำคัญมาสุด ไปถึงสำคัญน้อยสุด รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยครับ

ปล.เหตุผลที่เป็นสองรุ่นนี้เพราะชอบตั้งแต่ตอนสมัยเรียนแล้วครับ แต่ตอนนั้นไม่มีปัญญาเพราะเรียนอยู่ ตอนนี้พอมีกำลังเลยนึกถึงสมัยเรียนว่าเราอยากได้มาก เลยเข้าไปดูราคามือสอง เห็นแล้วความฝันตอนเรียนกลับมาอีกครั้ง 555

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ลองไปส่องที่กระทู้นี้ไม๊ครับ  ผมคิดว่าคำตอบคงได้ใกล้เคียงกัน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39286.0.html

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
มันคนละบุคลิก MB ผมว่าเดิมๆนั่งสบาย(คหสต) ผมไปจบที่ e 200 kom ครับ

bmw ถ้ามี อุ่ + ร้านอะไหล่ ก็น่าเล่นครับ ไปลองทั้งคู่เลยก่อนครับ จาได้ถูกใจที่สุด
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ชัดๆว่าอู่นอก Benz มีเยอะและไว้ใจได้ แต่ BMW หาอู่นอกเก่งๆยากนิดนึงครับ
รถอายุ 10 เริ่มต้องซ่อมบำรุงแล้ว ยังไงจากโจทย์ข้อนี้ผมไปทาง W211 ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kenny523

ผมเลือก w211 แต่ผมชอบ 240 av มากกว่านะหลังคาแก้วแจ๋วเลย  (แต่e60 ก็แปลกตอนออกใหม่ๆโดนด่าเละ พอเป็นรถเก่าสวยขึ้นผิดหูผิดตา )

ออฟไลน์ scoundrell

• Newbie
  • *
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39286.0.html

ลองเข้าไปอ่ากระทู้ที่ผมเพิ่งตั้งข้างล่างครับ พี่ๆมาตอบให้เพียบเลย โจทย์ตัวเลือกคล้ายๆกับของผมเลยครับ

ออฟไลน์ BrownCony

ผมอยากเตือนว่า อู่นอกที่แนะนำกันมา หรือ ที่เคยได้ยินว่าชื่อนั้น บางครั้งราคาอะไหล่ ของเหลว ค่าบริการก็แพงมาก ช่างยังใช้โปรแกรมเก่าๆวิเคราะห์
ก่อนจะเข้าไปใช้บริการ สอบถามราคาดีๆ และรายละเอียด ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ช่วยตอบ. ถ้าเรียงลำดับตามเหตุผลคุณ  ไป525i se แน่นอนครับ

ออฟไลน์ bluelawn

เคยใช้ 525ise ปี04 อยู่พิ่งขายไปปีที่แล้วครับ น้ำมันเฉลี่ย 8โลลิตร วิ่งชานเมืองถนนโล่งเปนซัด อะไหล่ไม่แพงครับบริการอู่นอก

ออฟไลน์ neung23

211 ตัวเบรค SBC ปัญหาเอาเรื่องนะคับ หลัง E39 E46 ขึ้นมาผมว่า BMW เริ่มทำตัวกลับกับ Benz แล้ว

หลังๆมา bmw อึดกว่าเบ้นซ์ และซ่อมง่ายกว่ามาก E60 ณ ตอนนี้ผมกล้ารับรองแล้วว่าซ่อมง่าย และ จบเร็วกว่า e39
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ V221

โจทย์แบบนี้แนะนำให้เลือกE200ครับ ตอนนี้ราคาอะไหล่ลดลงมามากเกินครึ่งแล้ว อะไหล่นอกกับอู่นอกเพียบ อัตราสิ้นเปลือง7กว่าๆวิ่งสั้นๆรถติดปานกลางสำหรับคันที่กำลังจะปล่อยออกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
ถ้าเงินถึง ไปe230 หรือ 240 เลยก็ดีนะครับ แต่ถ้าเป็นตัวเลือกนี้ ขอE200 ครับ มันใช้ไดโอเคเลยล่ะครับ:))

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-[ ::)

อะแฮ้ม ........... ราคา 2 คันนี้มันเท่ากันเหรอครับ อย่าบอกนะว่าเท่ากันเป๊ะ
ถ้า BMW ถูกกว่า ทำไมไม่ BMW ละครับ ไหนๆมันก็คือมือ 2 แล้ว (ตามที่ จนกท กล่าวมาว่าป้ายแดงสมัยยังเรียนอยู่)

ถ้าเป็นข้าพเจ้านะ จะไม่ไปอู่นอก BMW ถ้าเล่นรถยุโรปคันแรก ยอมไปซ่อมกับ Dealer ให้รู้แนวทางก่อน
คันถัดไปก็ค่อยว่ากัน

ว่าแต่ค่าซ่อม BMW แพงนะครับ ถ้าเทียบกับ Honda Toyota เตือนก่อน
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
W211 +1 ครับ ตอนนี้ ตัวดีเซล ปี 2003-2005 ก็ราคาพอๆกันน่ะครับลองหาดีดี
เพราะดีเซลอึดดีค่าน้ำมันถูกด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอตอบในส่วนค่าดูแลนะครับ

เรื่องแบบนี้ ต่างกรรม ต่างวาระครับ

ผมมีประสพการณ์ที่ดีกับ E60 มากกว่า W211

แต่ถ้าคุณไปเข้าเว็บคลับคนใช้เบนซ์ เขาก็จะเชียร์ว่า W211 ดีกว่า อะไหล่ถูก ซ่อมง่าย ซึ่งในทางกลับกัน คนในคลับ E60 ก็พูดแบบเดียวกันกับรถ BMW E60

ถ้าว่ากันตามเนื้อผ้า ตัวเลขราคาอะไหล่ จากศูนย์ BENZ THAILAND vs BMW THAILAND  ตัวเลขรวม ๆ ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ราคาอะไหล่จัดอยู่ในแพงถึง โคตรแพงกว่ารถญี่ปุ่นประกอบในเยอะครับ

อะไหล่นอกศูนย์ อะไหล่เทียบ อะไหล่ปลอม อะไหล่ OEM  ส่วนใหญ่ BMW ถูกกว่าหลายรายการ โดยเฉพาะระบบเบรคของเบนซ์รุ่นนี้ครับ โทรถามร้านอะไหล่ได้ครับ ว่าผมกล่าวไว้ผิดรึเปล่า

อะไหล่เซียงกง ขายกันแบบตามใจฉัน บางอันแพงกว่าอะไหล่ศูนย์ยังมีคนซื้อ จะว่าโง่ก็คงไม่ผิด หรือจะว่าซื้อของไม่คิดก็ยังได้

แต่มันก็มีเรื่องตลกอยู่เสมอ ว่าบางคนจะเชียร์แต่อะไหล่แท้ยันเตครับ ไม่สนใจว่าอายุมันจะสั้นเหมือนเดิมรึเปล่า แบบนี้ ซื้อรถยี่ห้อไหนก็ซ่อมแพงทั้งชาติครับ ถ้าคุณเป็นแบบนี้จบครับ เลือกยี่ห้อไหนก็ได้

ที่เหลือก็ตัวคุณแล้วครับ ว่าอยู่club ไหน

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
   w211 ตอบโจทย์ข้อหนึ่งครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ obakung

• Newbie
  • *
เท่าี่ที่อ่านความเห็นของพี่ๆ ทุกท่าน ตอนนี้พอจะได้คำตอมแล้วบางข้อดังนี้ครับ
1. ภาพลักษณ์ภายนอก ดูดี มีระดับ (บอกบุคคลิกส่วนตัวนิดนึง เป็นพนักงานธนาคารระดับหัวหน้างานมีลูกน้องประมาณ 6 คน อายุ 28 ครับ รูปร่างไม่อ้วนไม่ผอม สูง 170) >>> BENZ นำมานิดนึง
2. เทคโนโลยีที่ให้มาในตัวรถ >>> ข้อนี้ยังไม่ได้คำตอบ รอๆๆๆๆ ฟังต่อครับ
3. ความสะดวกสบายในห้องโดยสาร (ปกติขับไปทำงานกับแฟนสองคนครับ เบาะหลังมีคุณพ่อคุณแม่ นั่งบ้าง) >>>> อันนี้ยังคงต้องรอต่ออีกนิดนึง
4. ช่วงล่างนุ่ม หนึบ >>> ยังไม่มีความเห็นครับ
5. เสียงภายในห้องโดยสาร >>> อันนี้ยังไม่มา รอต่อครับ
6. อัตราสิ้นเปลือง (ปกติแล้วขับในเมืองครับ จากบ้านไปที่ทำงานประมาณ 10 กม.) >>> เหมือน BENZ จะนำมานะครับ
7. ค่าซ่อมบำรุง (นผมน่าจะใช้บริการอู่นอกนะครับ รถอายุ 10 แล้ว เท่าที่อ่านมาเห็นว่าอู่นอกก็มีความสารถมากแล้วด้วย) >>> พี่ๆ ส่วนใหญ่เท่ใจใปทาง BENZ ครับ

ยังรอคำตอบอยู่เรื่อยๆ นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
E60 ครับ

ออฟไลน์ CookiE

ตอบจากประสบการณ์นะครับ

ผมอายุ 24 ใช้ e60 มาก็หลายปีแล้ว

ด้วยอายุแค่ 28 ผมว่าใช้ e60 เหมาะกว่าครับ

เพราะด้วยภาพลักษณ์ รุปลักษณ์มันต้องตา โดนใจวัยรุ่นกว่าครับ

W211 เป็นรถที่สวย แต่อย่างไรโฉมนั้นมันก็ยังเน้นเอาใจคนแก่อยู่

แต่ถ้าเป็น w212 facelift เนี้ยวัยรุ่นมากๆ ครับ

ป.ล อะไหล่บางตัวก็แพงบ้าง ถูกบ้าง

อย่างผมตอนนั้นโง่ไปทำเกียร์อู่ดังย่านพระราม9 ที่เคยออกทีวี

โดนไป 117,250 บาท แต่ไม่หายสนิทครับ.....หลังจากนั้นไม่นานรุ่นพี่คนอื่นไปทำเกียร์กันได้ในงบไม่เกิน 4 หมื่นครับ สำหรับอาการเกียร์กระตุก

ส่วนแร็ค ถ้าเป็นตัว iSe ถึงจะมี active steering ค่าซ่อมหลักพันครับ แล้วแต่ว่าอะไหล่ตัวไหนเสีย (เท่าที่รู้มาจับสลับอะไหล่ได้ 8 หรือ 9 ชิ้นนี่ละครับ)

แต่ถ้าเป็นตัวแร็คพาวเวอร์ธรรมดา ค่าใช้จ่ายเบิกใหม่ประมาณ 30,000 บาทครับ

ระบบแอร์ พวกึคอมเพรสเซอร์รวมตู้แอร์ รวมไดเออร์พวกนี้รวมกันตก 4 หมื่นนิดๆ ได้ครับ

ที่จริงค่าใช้จ่ายมันจะถูกกว่านี้มาก แต่ผมทำเองไม่เป็น อิๆ เลยโดนบวกทั้งค่าอะไหล่และค่าแรงครับ

เคยดีดเครื่องคิดเลขเล่นๆ อู่บวกค่าอะไหล่ประมาณ 20-35% แล้วแต่ชิ้นส่วน

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ขอตอบในส่วนค่าดูแลนะครับ

เรื่องแบบนี้ ต่างกรรม ต่างวาระครับ

ผมมีประสพการณ์ที่ดีกับ E60 มากกว่า W211

แต่ถ้าคุณไปเข้าเว็บคลับคนใช้เบนซ์ เขาก็จะเชียร์ว่า W211 ดีกว่า อะไหล่ถูก ซ่อมง่าย ซึ่งในทางกลับกัน คนในคลับ E60 ก็พูดแบบเดียวกันกับรถ BMW E60

ถ้าว่ากันตามเนื้อผ้า ตัวเลขราคาอะไหล่ จากศูนย์ BENZ THAILAND vs BMW THAILAND  ตัวเลขรวม ๆ ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ราคาอะไหล่จัดอยู่ในแพงถึง โคตรแพงกว่ารถญี่ปุ่นประกอบในเยอะครับ

อะไหล่นอกศูนย์ อะไหล่เทียบ อะไหล่ปลอม อะไหล่ OEM  ส่วนใหญ่ BMW ถูกกว่าหลายรายการ โดยเฉพาะระบบเบรคของเบนซ์รุ่นนี้ครับ โทรถามร้านอะไหล่ได้ครับ ว่าผมกล่าวไว้ผิดรึเปล่า

อะไหล่เซียงกง ขายกันแบบตามใจฉัน บางอันแพงกว่าอะไหล่ศูนย์ยังมีคนซื้อ จะว่าโง่ก็คงไม่ผิด หรือจะว่าซื้อของไม่คิดก็ยังได้

แต่มันก็มีเรื่องตลกอยู่เสมอ ว่าบางคนจะเชียร์แต่อะไหล่แท้ยันเตครับ ไม่สนใจว่าอายุมันจะสั้นเหมือนเดิมรึเปล่า แบบนี้ ซื้อรถยี่ห้อไหนก็ซ่อมแพงทั้งชาติครับ ถ้าคุณเป็นแบบนี้จบครับ เลือกยี่ห้อไหนก็ได้

ที่เหลือก็ตัวคุณแล้วครับ ว่าอยู่club ไหน

ชอบ คห นี้คับ ส่วนตัวผมชอบ e60 มากๆขับดี พวงมาลัยคม ถ้าเทียบการขับกับ w211 เปรียบเทียบกัน
รับรองได้ว่า จขกท จะมอง w211 แก่ไปเลย

ราคา e60 ตอนนี้ร่วงดิ่งเหว น่าเล่น
M power Thailand
M5 e60 V10