ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น LEXUS RX300 ปี04 จะไปติดแก็สดีไหมครับ  (อ่าน 12992 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
 ญาติผมนี้ใช้รถเล็กซัสคันนี้มาได้7ปีกว่าแล้ว เขาเลยอยากเอาไปรถคันนี้ไปติดแก็สเพราะทุกวันนี้ค่าน้ำมันก็แพงมาก
 ประเด็นคือ มีใครทราบบ้างไหมครับว่ารถรุ่นนี้ติดแก็สแล้วรวนไหมครับพวกระบบกล่องไฟหรือ ECU ต่างๆหน่ะครับ ส่วนเครื่องยนต์ก็พอทราบมาว่าเป็นบล็อค MZ ซึ่งคิดว่าน่าจะทนแก็สได้ใช่ไหมครับ? หรือว่าท่านอื่นคิดว่าอย่างไรกันบ้านครับ? ระบบแก็สคงจะไปติดเป็นแบบหัวฉีดน่ะครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 22:48:10 โดย panerai »

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น LEXUS RX300 ปี04 จะไปติดแก็สดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 23:33:09 »
เครื่องนี้มีใช้ในอัลพาร์ด3.0ลองดูว่าเปน4หรือ5 auto และเอสติม่ารุ่นก่อน
ส่วนติดแก้ส เข้าใจว่าปัญหาคงไม่ค่อยมีแต่ก่อนไปติด แนะว่าทำเดิมๆให้สมบูรณ์ที่สุดก่อน ช่างเบนซินกับช่างแก้ส จะได้ไม่ทะเลาะกัน พวกเซนเซอร์ต่างๆคอยส์ หัวเทียน

ลองสืบหาราคาเครื่องบล้อคนี้มือสองเชียงกงก่อน จะได้อุ่นใจ อะไหล่ต่างๆเช็คทั้งของใหม่เบิกห้างและมือสองดีๆ บางทีเบิกห้าง ไม่แรงมากก้อสู้ไปครับ

ใช้รถเยอะติดเลย ใช้น้อยไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
Re: ขอความเห็น LEXUS RX300 ปี04 จะไปติดแก็สดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:08:44 »
คันผมวิ่งมา 2แสน2 แล้วครับ น้ำมันล้วนๆ

วิ่งเยอะขนาดไหนครับ ถ้าวิ่งน้อยอย่าติดเลย ไม่คุ้ม

เพราะพื้นฐานเดิมๆ ทนสุดพลังจริงๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:45:23 »
 ตอนนี้รถคันนั้นก็วิ่งไปประมาณ 1.9แสนแล้วหล่ะครับ ส่วนใหญ่ใช้วิ่งทางไกลระหว่างโรงงาน-ออฟฟิศ-บ้าน คือตอนนี้ญาติผม(อา)เขาก็ใช้สลับกับรถใหม่อีกคนซึ่งแรงและประหยัดกว่ากันมาก (X3 ดีเซล) เลยเกิดอาการทำใจลำบากสำหรับส่วนต่าง คชจ นี้ ถ้าจะขายก็ได้ไม่กี่บาทเลยตัดสินใจใช้ต่อและติดแก็สครับ
 เลยสงสัยว่าจะได้คุ้มเสียหรือไม่ครับวิ่งเฉลี่ยปีละเกือบๆ3หมื่นกิโลครับ เคยเห็นมีคนเอาไปติดบ้างแล้วครับแต่ไม่รู้ว่ามันเวิร์คไม่เวิร์คเพียงใดหนะครับ ยังไงรบกวนด้วยครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:07:43 »
ของผมเองทุกวันนี้โลละเกือบ10บาทยังไม่ได้ไปติดเลยเพราะวิ่งน้อยมาก ไม่ได้ใช้ชีวิตประจำวัน ถ้าวิ่งเยอะๆก็ต้องติดครับ ขนาดวิ่งน้อยๆยังรับไม่ค่อยได้เลยครับ ถ้าใช้เยอะติดไปเถิดครับ น้ำมันมันแพงเหลือเกิน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 13:57:02 »
เลือกร้านที่เคยติด และมีบริการหลังการติดตั้งด้วย เวลามีปัญหา ไม่ทิ้งลูกค้า
แก๊ส ไม่ได้น่ากลัวครับ ก่อนผมติดแก๊สก็กลัวนั่นกลัวนี่ พอติดแก๊สแล้วกลับไปขับรถน้ำมันจะคิดถึงคันที่ติดแก๊สมาก 5555
แนะให้เข้า gasthai,iwebgas แล้วก็ club ของรุ่นที่คุณใช้
ติดก่อนประหยัดก่อน ยิ่งใช้ปีละ 30000 ก.ม. ผมว่าวิ่งสักไม่เกิน 15000 ก.ม. ก็คืนทุนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ WALKMAN

• Newbie
  • *
  • The Pursuit of Perfection
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 14:04:39 »
ติดได้ครับ แนะนำเป็นระบบหัวฉีดเท่านั้น

ของผม ทุกวันนี้ใช้อยู่ในเมืองก็ตกประมาณ 5-7 km/lครับ

กินดุมากๆ วิ่งหนึ่งถังได้ไม่เกิน 350 km เลยครับ

ออฟไลน์ mhc2007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 22:51:50 »
ผมเห็นติดกันเยอะครับ เลือกอู่ที่ดีๆนะครับ ส่วนใหญ่ผมใช้ถามเพื่อนเอาว่าติดที่ไหน ดีไหม  ขอดูงานติดตั้งหน่อย
ถ้าเลือกไม่ดี จะมานั่งปวดหัวตามแก้ตามซ่อม
ที่สำคัญอย่าประหยัดมากครับ วิ่งน้ำมันสลับบ้าง บ่อยๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 14:29:08 »
คิดว่า ติดได้แน่นอนครับ เคยเห็นคนติดเหมือนกัน
แต่ก่อนติด ต้องมาคำนวนก่อนนะครับว่า คุ้มใหมที่จะติด
- จะใช้คันนี้อีกกี่ปี? ถ้าติดแล้ว ใช้อีกปีเดียวขาย ก็อย่าติดครับ
- ใช้วันละกี่ กม? ถ้ามั่นใจว่า เฉลี่ยเกิน 50 กิโลแน่ๆ หรือ หลักร้อย ค่อยคิดติด
- ถ้าติดแล้ว จะประหยัดได้แค่ไหน? จากกิโลละกี่บาท เหลือกี่บาท
- เมื่อไหร่จะคืนทุน เพราะเป็นผม ถ้าจะติดแก๊สกับรถแบบนี้ ผมคงหาชุด LPG หัวฉีดที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ เครื่อง 6 สูบ ยังไงๆก็ต้องมี 3-4 หมื่นแน่ๆ

ก่อนติดก็ เอารถไปสำรวจสภาพให้สมบูรณ์ที่สุดครับ ถ้ากลัวระบบไฟก็ตรวจระบบไฟ เปลี่ยนของเหลว น้ำมันเครื่อง
ใช้ของดีๆเท่านั้น

ส่วนติดที่ไหน ก็หาข้อมูลดูครับ เช่น ดูว่า รถแบบ จขกท เค้าไปติดที่ไหนกัน หรือ หาร้านที่น่าเชื่อถือ เพราะติดแล้ว เราก็ยังต้องมี Maintainance กับร้านอีก

ติดมาแล้ว ก็ต้องใช้น้ำมันบ้างนะครับ ผมก็ใช้ E39 ติด LPG ผมจะเติม Caltex Benzene 95 เพียวๆไว้ครึ่งถังตลอด
Gasohol ก็ใช้ได้ แต่ห้ามหมกนานเกิน 1-2 อาทิตย์เด็ดขาด ไม่งั้นเจองานช้างแบบที่ผมเคยเจอมาแน่ๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 23:31:29 »
แก็สโซฮอลทิ้งค้างไว้ในทั้งนานๆไม่ดีใช่ไหมครับ? คือรถผมคันนึงก็ติดแก็ส แต่น้ำมันในถังเป็นโซฮอล91 ตอนนี้อยู่ในถังมา4เดือนแล้วแต่รถทุกอย่างก็ดูปกติดีน่ะครับ ไม่ทราบที่หลายๆคนว่ากันคืนปัญหาอะไรเหรอครับจะได้ระวังครับ เพราะตั้งแต่ติดแก็สมาน้ำมันหล่อถึงก็เป็น91โซฮอลมาตลอดแต่ก็ไม่เจอปัญหาอะไรเลย ขอบคุณครับ