ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำผู้ที่เคยไปเรียน MBA (หรือใกล้เคียง) ที่ญี่ปุ่นหน่อยครับ  (อ่าน 3730 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีอยากไปเรียน MBA ที่ญี่ปุ่นมานานแล้ว แต่ยังไม่รู้อะไรเลย ภาษาก็ด้องแด้งสุดๆ (Minna no Nihongo เล่ม 2 ยังไม่มีปัญญาเรียนให้จบด้วยซ้ำ) เลยอยากถามว่า มันพอมีหนทางไหมครับ เช่นไปเรียนภาษาตายเอาดาบหน้าที่นู่น หรือเรียนภาษาที่นี่ไปแบบเร่งรัดสุดๆ แล้วไปสอบ หรือหาทุน

แล้วควรจะเรียนแบบ Inter หรือเรียนภาษาญี่ปุ่นดีครับ?

อ้อ ผมจบเภสัชครับ ทำงานได้ยังไม่ถึงปี ส่วนเกรดเฉลี่ย....... ช่างมันเหอะครับ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าเรียนจบเล่ม 1-2 แล้ว ไปเรียนภาษาญี่ปุ่นเพิ่มเติมที่นุ้นก็น่าจะไหวครับ เรียนด้วยใช้ด้วยเป็นเร็วขึ้นเยอะครับ

เพื่อนผมก็ไปอยู่มา 2 ปีพูดคล่องเลย ไปเรียนภาษาอย่างเดียว พอได้ภาษาแล้วเรียนอะไรต่อก็ว่าไปครับ

แต่เสียอย่างเดียวที่ญี่ปุ่นอะไรๆ ก็แพงไปหมดคับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ภาษาถ้าเรียนเป็นญี่ปุ่นล้วน มันก็ไม่เกินจริงหรอกครับ แต่ต้องค่อยเป็นค่อยไปนะ ซึ่งเพื่อนผมเรียนตั้งแต่ขึ้น ม.๕ น่ะครับ เรียนไปแล้วใช้จริง แต่สำหรับพี่อาจต้องปูพื้นให้สามารถเอาตัวรอดให้ได้แน่นอนก่อนครับ ไม่งั้นลำบาก แล้ว ป.โท นี่ ผมว่าถ้าเป็นภาษาญี่ปุ่นมันมีนิยามยากๆเยอะด้วย แล้วค่อยไปเรียนภาษาควบคู่กับ ป.โท ที่นู่น เป็นกำลังใจให้ครับ

มาแบ่งปันครับ: ตอนนี้ในที่ทำงานของผมที่อเมริกา มีคนมาจากโคลอมเบีย แต่ภาษาอังกฤษแทบไม่ได้เลย ก็คงลำบากอยู่ครับ เป็นตัวอย่างว่าต้องรอดในเบื้องต้นได้ครับ