ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถแล้วขอเปลี่ยนรุ่นไม่ได้ เลยงง  (อ่าน 6743 ครั้ง)

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องจากผมไปจองรถไว้. 1 คันจาก. Authorized dealer เจ้าหนึ่ง เมื่อเกือนมีนาคมที่ผ่านมา เป็น c coupe สั่ง option เพิ่มคือเบาะไฟฟ้า memory package เพิ่ม 1 รายการ แต่อยากเปลี่ยนเป็น slk เลยสอบถามไปยัง sales ที่ดูแล ได้ความว่า เปลี่ยนยากเพราะสั่งรถไปแล้ว ยังไงรถคันนี้ก็ต้องมา ผมขอให้ช่วย ทาง sales ก็พยายามช่วยโดยแจ้งว่าขอปรึกษาผู้ใหญ่ก่อน โดยรวมยังไม่ปฎิเสธสักทีเดียว แต่ยังไม่สามารถให้คำตอบได้เพราะผู้ใหญ่ยังไม่ยอม คุยกันตั้งแต่วันจันทร์ และบอกว่าสั่งรถไปเมืองนอกแล้วยังไงรถที่จองไว้ก็ต้องมาเมืองไทย เข้าใจว่า sales พยายามช่วย แต่ยังไม่สามารถให้คำตอบได้ เลยบอกไปว่ายังไงวันเสาร์ที่จะถึงนี้รบกวนช่วยดูให้หน่อย ผมไม่ได้ถอนจองแต่ขอเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่น ยังไม่อยากคุยแบบแข็งๆเพราะ sales เป็นเพื่อนของเพื่อนครับ
ซื้อรถคันนี้เป็นคันที่ 20 ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยครับ เลยรู้สึกเซ็งๆ
ถ้าวันเสาร์ไม่ได้คำตอบว่าจะไปคุยที่โชรูมซะหน่อย ถ้าไม่ได้จองที่อื่นก็ได้ แต่เสียดายเงินจองครับ
เลยถามเพื่อนๆว่า
1. จองแล้วเปลี่ยนไม่ได้จริงหรือ ด้วยเหตุผลว่าเป็นรถนำเข้า สั่ง option เพิ่ม
2. เราไม่ได้ถอนจอง ซ้ำยังซื้อรุ่นที่แพงขึ้น (อาจไม่ใช่เหตุผล แค่คิดเอาเอง)
3. รุ่นที่จองไว้ เป็นรุ่นที่เห็นขายดี ก็น่าจะขายคนอื่นได้ ที่สำคัญ รถคันนี้ยังไงก็ต้องมา ดีซะอีก ลูกค้าซื้อได้เลย ไม่ต้องรอ ไม่ต้องให้ส่วนลดมาก
4. ถามศูนย์อื่นมา เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนได้นะ ลองคุยดู
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะเอาไว้เพื่อเป็นข้อมูลครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: จองรถแล้วขอเปลี่ยนรุ่นไม่ได้ เลยงง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 19:27:42 »
ผมเข้าใจว่า รถน่าจะสั่งไปแล้ว แล้วมีการเพิ่มออฟชั่นด้วย ศูนย์เลยกลัวว่าจะปล่อยยากมั้งครับ แต่ถ้าคุยกันดีๆก็น่าจะเปลี่ยนได้นะครับ เพราะถ้าช่วงนี้มีลูกค้าสนใจที่จะเอาพอดีก็ เปลี่ยนได้เลยแถมคนที่มาซื้อทีหลังได้รถไวอีกต่างหาก แต่ถ้าไม่มีนี่ ก็ลำบากครับ ยังไงก็ขอให้เปลี่ยนได้นะครับ เพราะถ้าใจไม่อยู่กะรุ่นนี้แล้ว ต่อให้ได้มาก็ขับแบบไม่มีความสุขอยู่ดี

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: จองรถแล้วขอเปลี่ยนรุ่นไม่ได้ เลยงง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 19:36:13 »
มีคนฝากคุณสั่งซื้อของ คุณจ่ายเงินซื้อของมาให้เค้าแล้ว แต่ยังไม่ได้เอาไปให้

จู่่ๆ คนฝากซื้อบอกว่า ไม่เอาแล้วเปลี่ยนใจ ของชิ้นนั้นจะเป็นยังไงครับ

ใจเขาใจเราครับ เข้าใจว่าตามสิทธิ์น่ะยังไงผู้ซื้อก็ถูกแต่ในความเป็นจริง ควรไม่ควรลองคิดดูนะครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 19:45:04 »
มีคนฝากคุณสั่งซื้อของ คุณจ่ายเงินซื้อของมาให้เค้าแล้ว แต่ยังไม่ได้เอาไปให้

จู่่ๆ คนฝากซื้อบอกว่า ไม่เอาแล้วเปลี่ยนใจ ของชิ้นนั้นจะเป็นยังไงครับ

ใจเขาใจเราครับ เข้าใจว่าตามสิทธิ์น่ะยังไงผู้ซื้อก็ถูกแต่ในความเป็นจริง ควรไม่ควรลองคิดดูนะครับ
ขอบคุณครับ ผมเองก็คิดมุมนี้ครับ ผมก็บอกเค้าครับ ว่าผมตัดสินใจพลาดเอง แต่รบกวนเค้าว่าพอเป็นไปได้มั้ย
ท้ายสุด ผมคิดแล้วว่าถ้าไม่ได้จริงๆ ผมก็ยอมให้ริบมัดจำ และจองใหม่ แค่เสียดายหน่ะครับ.

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 19:53:49 »

ขอบคุณครับ ผมเองก็คิดมุมนี้ครับ ผมก็บอกเค้าครับ ว่าผมตัดสินใจพลาดเอง แต่รบกวนเค้าว่าพอเป็นไปได้มั้ย
ท้ายสุด ผมคิดแล้วว่าถ้าไม่ได้จริงๆ ผมก็ยอมให้ริบมัดจำ และจองใหม่ แค่เสียดายหน่ะครับ.

ดีใจที่เ้ข้าใจครับ ลองหาจุดร่วมที่ลงตัวทั้งสองฝ่ายนะครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 22:19:21 »
สั่งสีที่ขายยากรึเปล่าครับ
เข้าใจว่าคงติดที่สั่งออพชั่นเพิ่ม เพราะศูนย์ก็มีความเสี่ยงที่จะหาคนรับยากครับ เพราะราคามันแพงขึ้น
ยังไงลองขายใบจองมั้ยล่ะครับ ถ้าขายได้จะได้ไปออก slk โดยไม่เสียเงินจองฟรี
เอาใจช่วยครับ ขอให้เจอทางออก

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 22:26:00 »
ขอตอบนะครับ แต่ไม่เคยอยู่ใน situation แพงๆแบบนี้
1. จองแล้วเปลี่ยนไม่ได้จริงหรือ ด้วยเหตุผลว่าเป็นรถนำเข้า สั่ง option เพิ่ม
-ถ้าเกินเวลาที่กำหนด เปลี่ยนไม่ได้ แต่ไม่ใช่เพราะเหตุผลว่าเป็นรถนำเข้า สั่ง option เพิ่ม
-แต่ก็ยังมีคนที่มีอำนาจตัดสินใจให้เปลี่ยนนะครับ

2. เราไม่ได้ถอนจอง ซ้ำยังซื้อรุ่นที่แพงขึ้น (อาจไม่ใช่เหตุผล แค่คิดเอาเอง)
-ใช่ครับคิดเอาเอง...ซื้อรุ่นที่แพงขึ้น ไม่ได้หมายความว่าเปลี่ยนรุ่นได้ถ้าไม่ได้ตกลงกันมาก่อน
-ข้อนี้ระวังนะครับ พูดไม่ดีอาจทำให้เข้าใจผิดว่าเค้าเห็นแก่ได้จนยอมไปทุกอย่าง

3. รุ่นที่จองไว้ เป็นรุ่นที่เห็นขายดี ก็น่าจะขายคนอื่นได้ ที่สำคัญ รถคันนี้ยังไงก็ต้องมา ดีซะอีก ลูกค้าซื้อได้เลย ไม่ต้องรอ ไม่ต้องให้ส่วนลดมาก
-ข้อนี้เค้ารู้ดีอยู่แล้ว จะได้ไม่ได้อยู่กับข้อนี้แหละครับ แต่ c coupe ขายดียังงัยก็ไม่ได้ขายได้เร็วเหมือนรถตลาด รีบไปคุยกับคนที่มีอำนาจตัดสินใจได้ แต่ให้เวลาเค้าเยอะๆนะครับ

4. ถามศูนย์อื่นมา เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนได้นะ ลองคุยดู
-คนบางคนเนี่ยไม่รับผิดชอบคำพูดตัวเองหรอก อย่าไปเชื่อมาก
good luck นะครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 22:34:01 »
สั่งสีที่ขายยากรึเปล่าครับ
เข้าใจว่าคงติดที่สั่งออพชั่นเพิ่ม เพราะศูนย์ก็มีความเสี่ยงที่จะหาคนรับยากครับ เพราะราคามันแพงขึ้น
ยังไงลองขายใบจองมั้ยล่ะครับ ถ้าขายได้จะได้ไปออก slk โดยไม่เสียเงินจองฟรี
เอาใจช่วยครับ ขอให้เจอทางออก
สั่งสีขาวไปหน่ะครับ ส่วนขายใบจองปรึกษา sales อยู่เหมือนกัน อาจจะหาเองหรือให้ sales ช่วย (คิดว่าจะให้ค่าช่วยเหลือเค้าด้วย) เค้ายังเงียบๆอยู่
ส่วน option ก็ standard ของรถแค่เพิ่มเบาะไฟฟ้าครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 22:40:08 »
ขอตอบนะครับ แต่ไม่เคยอยู่ใน situation แพงๆแบบนี้
-ถ้าเกินเวลาที่กำหนด เปลี่ยนไม่ได้ แต่ไม่ใช่เพราะเหตุผลว่าเป็นรถนำเข้า สั่ง option เพิ่ม
-แต่ก็ยังมีคนที่มีอำนาจตัดสินใจให้เปลี่ยนนะครับ

-ใช่ครับคิดเอาเอง...ซื้อรุ่นที่แพงขึ้น ไม่ได้หมายความว่าเปลี่ยนรุ่นได้ถ้าไม่ได้ตกลงกันมาก่อน
-ข้อนี้ระวังนะครับ พูดไม่ดีอาจทำให้เข้าใจผิดว่าเค้าเห็นแก่ได้จนยอมไปทุกอย่าง

-ข้อนี้เค้ารู้ดีอยู่แล้ว จะได้ไม่ได้อยู่กับข้อนี้แหละครับ แต่ c coupe ขายดียังงัยก็ไม่ได้ขายได้เร็วเหมือนรถตลาด รีบไปคุยกับคนที่มีอำนาจตัดสินใจได้ แต่ให้เวลาเค้าเยอะๆนะครับ

-คนบางคนเนี่ยไม่รับผิดชอบคำพูดตัวเองหรอก อย่าไปเชื่อมาก
good luck นะครับ

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นและข้อแนะนำครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 05:43:52 »
คุณสั่งรถแบบมีออปชั่นเพิ่มดังนั้นถ้ายกเลิกการจองต้องมีปัญหาแน่นอนครับ ผู้ขายสามารถเรียกค่าเสียหายจากผู้ซื้อได้ด้วยนะครับเพราะเราไปสั่งอุปกรณ์ที่ราคาสูงกว่าปกติ อย่านึกว่าให้ริบมัดจำก็แล้วกันไป ส่วนคำแนะนำจาก0อื่นรับฟังได้แต่คงเป็นบรรทัดฐานไม่ได้เพราะเซลล์อีก0อยากขายรถได้บ้าง ทางที่ดีคงต้องไปคุยกับผู้จัดการหรือผู้บริหารของ0เดิมอธิบายถึงความจำเป็นของเราเพราะกรณีนี้เราเป็นผู้ผิดสัญญาเองครับ คิดว่าถ้านั่งคุยกันก็น่าจะจบลงได้ครับ ลองพิจารณาดูครับ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:35:16 »
สรุปแระครับ. เป็นว่า ผบทบผมเค้าใช้เอง ส่วนผมไปจองใหม่ ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Boogboeg

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:28:00 »
น่าจะเปลี่ยนได้ผมจอง slk ไปในงานมอเตอร์โชว์ วันก่อนไปลองรถ ก็ถามว่าทำงัยจะได้รถเร็วขึ้น เซลแนะว่ามีรถที่ทางโชว์รูมจองไป มีออฟชั่น keyless go ยังไม่มีใครเอา ผมก็เลยเปลี่ยนมาเอาคันนี้ ได้รถเร็วขึ้น 3 เดือน คันเดิมจองเป็นสีพิเศษขาวมุกด้วย ก็เปลี่ยนได้ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 15:46:00 »
อั่ยหยะ สรุปซื้อ 2คันรวด ยินดีด้วยคราบบบบบ