ผู้เขียน หัวข้อ: คนมีรถฟังไว้!! รถควันดำ-เสียงดัง เจอปรับ 500 สั่งห้ามใช้รถ 30 วันครับ  (อ่าน 3615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
คนมีรถฟังไว้ ! รถควันดำ-เสียงดังเกิน 100 เดซิเบล เจอปรับ 500 บาท และสั่งห้ามใช้รถ 30 วัน จนกว่าจะนำรถไปแก้ไข บอกเป็นสาเหตุหลักของมลพิษทางอากาศ

เมื่อวันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2559 ดร.วิจารย์ สิมาฉายา อธิบดีกรมควบคุมมลพิษ กล่าวว่า ปัจจุบันพบว่ามลพิษในกรุงเทพฯนั้น
ส่วนมากเกิดจากกลุ่มควันที่มาจากยานพาหนะที่ใช้เครื่องยนต์ดีเซลโดยเฉพาะในจุดที่มีปัญหาการจราจรติดขัดขั้นรุนแรง
ดังนั้นทางกรมควบคุมมลพิษจึงจำเป็นที่จะต้องเข้มงวดในการตรวจวัดรถที่มีควันดำเกินมาตรฐาน เพื่อควบคุมไม่ให้กระทบต่อสภาพแวดล้อมในพื้นที่

ดร.วิจารย์  กล่าวต่อว่า จากการตรวจสอบพบหน้าแล้งมักจะเป็นช่วงที่พบว่ามีค่าฝุ่นควันเกินมาตรฐาน
ดังนั้นจึงจำเป็นที่จะต้องควบคุมเป็นพิเศษ ซึ่งเมื่อปีที่ผ่านมา ทางกรมได้ทำการสุ่มตรวจรถหมื่นคัน
พบรถที่มีค่าควันดำเกินร้อยละ 45 วัดจากเครื่องทึบแสง และหากเปรียบเทียบจากการวัดช่วงแรกในปี 2556
พบว่ารถที่มีค่ามาตรฐานควันดำลดลงอย่างต่อเนื่อง แต่ทั้งนี้ก็จะต้องดำเนินมาตรการอย่างเข้มงวดต่อไป

ทั้งนี้ กรมควบคุมมวลพิษ และ บก.จร. จะร่วมกันตรวจจับรถที่มีค่าควันดำเกินมาตรฐาน ซึ่งหากผู้ที่กระทำความผิดจะมีโทษปรับตาม
พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522 ข้อหานำรถที่มีอุปกรณ์ส่วนควบไม่ได้มาตรฐานก่อให้เกิดมลพิษมาวิ่งในทางปรับสูงสุด 500 บาท
สำหรับรถยนต์ธรรมดา ส่วนรถบรรทุกปรับไม่เกิน 5,000 บาท
รวมถึงเจ้าหน้าที่จะติดสติ๊กเกอร์ห้ามใช้รถชั่วคราวจนกว่าเจ้าของจะนำไปปรับปรุงและนำเข้ามาตรวจสภาพอีกครั้ง
ซึ่งจะให้เวลา 30 วันในการแก้ไข พร้อมกับประสานกรมการขนส่งทางบก
เพื่อที่จะเข้าไปควบคุมค่าควันดำในรถประจำทาง เพราะปัจจุบันจากการตรวจสอบเบื้องต้นรถประจำทางและรถทัวร์มีปริมาณควันดำเกินเป็นจำนวนมาก
แต่ทางกรมยังไม่มีอำนาจเข้าไปควบคุม เนื่องจาก พ.ร.บ.ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม 2535
ให้อำนาจควบคุมได้เฉพาะรถยนต์และมอเตอร์ไซค์เท่านั้น

ขณะที่ พ.ต.อ. ศุภชัชจ์ เปี่ยมมนัส ผู้กำกับการกอง 5 ตรวจพิสูจน์ผู้ขับขี่ บก.จร. กล่าวว่า
สำหรับการควบคุมและบังคับใช้กฎหมายทาง บก.จร. มีเครื่องตรวจวัดควันดำจำนวน 16 ชุด ฉะนั้นก็ต้องแบ่งกันใช้
เน้นในจุดรอยต่อกรุงเทพฯ และปริมณฑล เพื่อเลี่ยงปัญหาการจราจรที่จะเกิดขึ้น
โดยหากพบว่าค่าเกินมาตรฐานเจ้าหน้าที่จะดำเนินการออกใบสั่งพร้อมทั้งให้สติ๊กเกอร์ห้ามใช้ชั่วคราวทันที

อย่างไรก็ดี ทาง บก.จร. ได้หารือร่วมกับสถาบันมาตรวิทยาแห่งชาติ กรณีตรวจจับและควบคุมรถที่เสียงดังเกินค่ามาตรฐาน
เพราะขณะนี้ได้รับการร้องเรียนเข้ามาเป็นจำนวนมาก โดยเฉพาะรถบิ๊กไบค์และรถแต่ง
ซึ่งรถเหล่านี้มักมีปัญหาเสียงโดยจากการวัดบางคันมีค่าเสียงดังกล่าว 150 เดซิเบล
ทั้งที่กฎหมายบังคับรถที่จดทะเบียนหลัง 1 มกราคม 2557 จะต้องมีค่าเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบล
ส่วนรถเก่าค่าเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบล โดยขณะนี้กำลังหารือว่าจะตั้งด่านในรูปแบบไหน
คาดว่าจะตั้งด่านเรื่องเสียงภายในเดือนมีนาคมนี้  สำหรับอัตราโทษนั้นจะใช้แนวทางเดียวกับโทษควันดำ
อย่างไรก็ตาม ทาง บก.จร. มีเครื่องตรวจวัดเสียงจำนวน 4 เครื่อง โดยหากมีการตั้งด่านจริงจะต้องมีการจัดซื้อเพิ่มเติมต่อไป

ทีมา http://car.kapook.com/view142781.html กับ เรื่องเล่าเช้านี้ จราจรเข้มออกกฎจับปรับรถควันดำ-เสียงดัง 500 ห้ามใช้รถ 30 วัน ใน  www.youtube.com ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2016, 20:51:59 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ps000000

ทั่วไทยมีเยอะนะ ทำไหวไหม

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
จับให้หมดเลยครับ เอาเงินมาพัฒนาประเทศได้อีกเยอะเลยครับ

วิ่งกันว่อน ควันดำปี๋  :(  :(  :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาให้มันจริงเหอะ เจอพับเล็กๆก็เลิกกันละ

ออฟไลน์ shando

ดีแล้วครับ เบื่อมากพวกนี้ โดยเฉพาะพวกกระบะแต่งซิ่งทั้งหลายเนี่ย รถเดิมทำมาดีๆไม่ชอบ คิดว่าทำควันดำทำเสียงดังแล้วเท่ หารู้ไม่ชาวบ้านเค้ารังเกียจขนาดไหน
ถ้าชอบน่าจะต่อท่อเข้าห้องโดยสาร พ่นเองดมเอง จะได้รู้ชาวบ้านเค้ารู้สึกยังไง

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
ขอแค่ไม่ใช่ไฟลามทุ่ง ค่าปรับต่างๆ แทนที่จะแบ่งมาเข้าเจ้าหน้าที่ ก็เอาลงอุปกรณ์ตรวจจับพวกนี้บ้าง

ออฟไลน์ V221

อยากให้เข้มงวดตลอดไปครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ขอให้ตรวจแบบมาตราฐานนะครับ ไม่ใช่ตรวจควันดำ ตรวจเสียงท่อ แต่พี่แกกดคันเร่งซะมิดเท้าเลย แบบนี้ไม่เอานะครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ bobsan

ดีแล้วครับ เบื่อมากพวกนี้ โดยเฉพาะพวกกระบะแต่งซิ่งทั้งหลายเนี่ย รถเดิมทำมาดีๆไม่ชอบ คิดว่าทำควันดำทำเสียงดังแล้วเท่ หารู้ไม่ชาวบ้านเค้ารังเกียจขนาดไหน
ถ้าชอบน่าจะต่อท่อเข้าห้องโดยสาร พ่นเองดมเอง จะได้รู้ชาวบ้านเค้ารู้สึกยังไง
ไปยืนดักจับหน้าร้านรับทำไปเลยดีกว่าครับ
ไม่ก็จับคนรับทำด้วยไปเลย

ออฟไลน์ final

ในเมื่อดีเซลมลพิษมันเยอะ กดนิดกดหน่อยควันดำก็พุ่งละ ยุโรปที่ว่ารักสิ่งแวดล้อมถึงนิยมใช้ล่ะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถเสียงดังไม่ใช่แค่ดีเซลนะครับ พวกรถแต่งทำท่อ รถมอไซทำท่อ เยอะมากๆ ถ้าจะทำจริงจังก็ขอสนับสนุนครับ ทั้งมลพิษทางอากาศและทางเสียง อยากให้มันลดลงจริงๆ ทุกๆวันนี้ในชุมชนแออัดมันแย่มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2016, 01:18:52 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  คนที่ผมรู้จักคุยๆกัน ไม่ค่อยมีใครบ่นเรื่องจับนะครับ มีแต่บ่นว่าจับๆเดี๋ยวก็เลิกเห่อ(เลิกจับ) ทุกคนพูดเหมือนกันหมดว่า ไม่นานหรอก เคยได้ยิน จนท ที่รู้จัก(เพื่อนผมนี่แหละ) บอกว่า ถ้าทำแต่เรื่องนี้ งานอื่นไม่ต้องทำกันละ โจรจะเต็มบ้าน ผมเลยบอกไปขำๆว่า รับสมัคร จนท เพิ่มให้พอเพื่อมาจับเรื่องผิดกฏหมายบนถนนสิ แล้วไม่ต้องให้เงินเดือน รับแต่ค่าคอมมิชั่นพอแล้ว 55

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ JeansZ

ค่าปรับ 500 ถูก​ไป​นะ​ครับ พวก​นี้​ของ​แต่งหมดมาเป็นหมื่นๆ แต่​มี​อยู่​ครั้งนึ​งตำรวจ​ตั้ง​ด่าน​ตรวจ​ควัน​ดำ แล้วรถกระบะแต่งโดนจับมาตรวจ ตอนแรก​คนขับ​บ่ายเบี่ยงไม่ยอมลง ต้อง​กล่อม ไม่มี​ใบขับขี่​ด้วยครับ ที่ได้ยิน คือ​เพิ่งจะ 18 เอง พอตำรวจเหยียบเทสนี่​สะใจ​เลยครับ เสียงดังปั้งๆๆๆๆ เลย สุดท้ายโดนยึดรถไว้ที่ด่าน แล้ว​ให้​ผู้ปกครอง ที่เป็นชื่อเจ้าของ​รถมา​เคลียร์
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ rojsak2021

ออฟไลน์ Darkart

ขอให้ตรวจแบบมาตราฐานนะครับ ไม่ใช่ตรวจควันดำ ตรวจเสียงท่อ แต่พี่แกกดคันเร่งซะมิดเท้าเลย แบบนี้ไม่เอานะครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ h22a

แล้วจะเหลือรถเมล์ซักกี่คันครับ  :D

ออฟไลน์ NoName__???

ไปตรงอนุเสาวรีย์ชัยก่อนเลย ตรวจรถเมล์ทุกสาย จะรอดซักกี่คัน ;D

ออฟไลน์ palma

ผมเรียกกระบะพวกนี้นี้ว่า กระบะนินจา ครับ ปล่อยควันพรางตัว 555

ถ้ามาก็ปล่อยไปไกลๆ มันเหม็นมาก
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ yourturle

เคยเจอตรวจ ขับกระบะไปรถ 7ปี แต่ไมล แค่ 65000km
จ่าแกเปิดประตูรถ ดูที่หน้าปัด บอกOK ไปได้
คุยกับเพื่อนเค้าจะตรวจคันที่เก่า และ แสนโล ยังงัย ก็โดน (TECHNIC)
One Day.

ออฟไลน์ sedan lover

รถเสียงดัง-ควันดำพบเจอทุกวัน มากกว่า30%ของรถบนถนน ขยันออกกฎหมาย แต่ไม่ขยันบังคับใช้กฎหมาย ก็เป็นแค่ตัวหนังสือในกระดาษ ปัญหาในบ้านเมืองเราถึงมีมากมาย แก้ไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ควันดำนี่ผมสงสารมอไซที่ขับตามหลังนะ

ออฟไลน์ starlight

เป็นเรื่องที่ดี หากจะทำแบบนั้น

แต่ไม่หวังว่า อะไรๆมันจะดีขึ้น  เพราะระยะ2-3 ปีที่ผ่านมา หากพอจำกันได้  จะเห็นว่ามีโครงการรณรงค์จับ ปรับ ยึด  อะไรต่อมิอะไร หลายโครงการมาก สุดท้ายมันก็เป็นโครงการรายวัน เน้นภาพลักษณ์ที่ดูดี

เหมือนบางความเห็นว่าไว้ (ซึ่งผมเห็นด้วยอย่างมาก) คือ ไปจับร้านรับดัดแปลงรถ ไม่ว่าจะรถยนต์ มอไซด์ ตรงนั้นเป็นการแก้ปัญหาที่เห็นผลได้มากกว่า

บ่นๆไปเรื่อยเปื่อย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เมื่อวันก่อนขับตามรถอ้อย
มันขับขึ้นเนิน (ไม่สูงมาก)  เร่งที ควันดำมากกกกกก +กับท่อมันอยู่สูงด้วย
มองทางข้างหน้าแทบไม่เห็นเลยครับ

ผมว่าถึงปรับจริง  แต่เขาก็ไม่สามารถห้ามใช้รถได้ 30 วันนะ  ใครจะมาตามห้ามได้ล่ะ เหอ ๆ  8)