ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมงาน Headlightmag ได้ไปร่วมทดสอบ March sedan หรือป่าวครับ?  (อ่าน 7580 ครั้ง)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
ทีมงาน Headlightmag ได้ไปร่วมทดสอบ March sedan หรือป่าวครับ?

เผื่อจะมีอะไรมาอัพเดทบ้าง

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: ทีมงาน Headlightmag ได้ไปร่วมทดสอบ March sedan หรือป่าวครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 13:59:16 »
ขอตอบไม่ตรงเรื่องแล้วกันนะครับ

ผมว่ารุ่นนี้ พวกเราน่าจะเรียกเป็น Almera ได้แล้วครับ มันไม่ใช่ March

มันไม่เหมือนกับ Mazda2,3 หรือ Fiesta ที่มีทั้ง Hatchback และ Sedan

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ทีมงาน Headlightmag ได้ไปร่วมทดสอบ March sedan หรือป่าวครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 14:15:34 »
เราไม่ได้รับเชิญไปขับครับ

จะมีสื่อ อยู่ 7 รายที่ได้ไปขับก่อน

เท่าที่ทราบมี พี่บอย วรพล Thaidriver
พี่แมน ทัศไนย ไรวา แห่ง Car
มี GM Car มี กรังด์ปรีซ์ ฟอร์มูลา Auto Bild
และอีก 1 รายที่ผมไม่ทราบนาม

(ได้ยินว่า มีเสียงบ่นเหมือนกัน จากสื่อหัวเล็กๆหลายราย รายอื่นๆที่ไม่ใช่ผม ว่า
ทำไมไม่เชิญพวกเขาไปบ้าง ซึ่งอันนี้ก้ไม่รู้จะพูดยังไง  เพราะมันเป็นสิทธิ์ของ
บริษัทรถที่โดยชอบธรรม ว่าจะเชิญใครหรือไม่เชิญใคร ก็ได้ทั้งนั้น)

อย่างไรก็ตาม ได้รับรายงานมาเรียบร้อยแล้วครับว่า

"สมรรถนะ จะออกมาอย่างที่ผมคิดเอาไว้ ทุกประการ"

คือ อืดแน่ๆ แต่น่าจะขายดี ในกลุ่มลูกค้า คนกลุ่มใหม่ ในศตวรรษ 21
ที่มีแนวคิดและใช้เหตุผลในการตัดสินใจ คล้ายกับลุกค้าที่คิด ซื้อ Sunny FF B11 หรือ Lancer Champ เมื่อ 15 ปีก่อนนั่นเอง
คือต้องการรถที่ ใช้งานง่ายๆ ใหญ่ คุ้มค่า ต้องเป็น Sedan นั่งสบาย ในราคาที่ต้องสบายกระเป๋า สมรรถนะข้าไม่สน ขอว่า
ประหยัดน้ำมันก็พอ คนกลุ่มนี้ คือลูกค้ากลุ่มที่ บริษัทรถหลายค่ายมองข้ามกันไปตลอดหลายปีที่ผ่านมา และ Nissan
ก็ใช้จังหวะช่องว่าง โอกาสนี้ ในการเลือกนำ L02B (ที่จะสวมใช้ชื่อว่า Almera ค่อนข้างแน่นอนแล้ว) มาเสียบอุดช่องว่าง
ดังกล่าว ด้วยค่าตัวที่คาดว่าน่าจะแพงกว่า March ปัจจุบัน คันละ 2 หมื่นบาท บวกลบ โดยประมาณการจากหลายคนๆ

ปล. อันที่จริง ผมเอง ก็เพิ่งบอกกับทาง Nissan ไปว่า ยังไม่ต้องชวนผมไปทำอะไรเกี่ยวข้องกับรถรุ่นนี้
เอาไว้ให้ออกมาแล้วสักพัก ค่อยว่ากัน ทำ Full Review ไปเลยรอบเดียวดีกว่า

เพราะงานนี้ เห็นโหงวเฮ้งแล้วว่า รถจะเป็นอย่างไร แต่ผมก็ยังไม่กล้าเคาะอยู่ดี มันอาจดีกว่าที่คิดก็ได้ ใครจะรู้?

ที่แน่ๆ งานนี้ Headlightmag ของเรา ออกจะดีใจ ที่ไม่ได้รับเทียบเชิญครั้งนี้ ขอบคุณ Nissan ด้วยที่ยังไม่เชิญ
เพราะผมรอ L12F มากกว่า ตัวนั้นละ คือตัวที่น่าจับตามองที่สุด!! กะฆ่า Civic กันได้เลยนะตัวนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 14:18:15 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 15:23:22 »
L12F น่าสนใจมากครับ โดยเฉพาะภาพ Concept Car ที่ "น่าจะ" เป็นต้นแบบของเจ้าตัวนี้

คุณจิมมี่พอจะมีข้อมูลระยะเวลาการเปิดตัวของเจ้านี้มั้ยครับ หรือตอนนี้ทราบแค่มันจะมาในปี 2012

พอดีว่าผมมีโครงการจะออกรถใหม่ช่วงสิ้นปีนี้ ไม่ก็ต้นปีหน้า ถ้าเวลาเปิดตัวของเจ้านี้ไม่นานเกินไปก็ว่าจะรอดูอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 15:52:13 »
2012 เจอกันแน่ แต่ไม่รุว่าเป็นช่วงไหนของปีเนี่ยสิครับ....

ผมเองแม้จะไม่ค่อยชอบ หัวรถ แบบ civic คือมีกระจกดอเปร่า โผล่ออกมา แต่คิดว่า รถคันนี้ น่าจะตอบโจทย์หลายๆคนได้ดี

รอ L12F ด้วยความจดจ่อยิ่งนัก!

หรือว่าผมคาดหวังกับมันมากไปหรือเปล่า?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 16:05:56 »
ได้ยินพี่จิมมี่พูดมาอย่างนี้แล้ว ผมยิ่งมีกำลังใจในการรอ L12F มากขึ้นไปอีก ที่จริงแล้วทีด้าผมก็พอใจนะครับ เพียงแต่ช่วงนี้การเงินยังไม่นิ่ง ไม่งั้นสอยทีด้าไปแล้ว แต่ถ้าตัวใหม่น่าสนใจมากๆอย่างนี้ก็คุ้มค่าที่จะรอยิ่งขึ้นไปอีกครับ ส่วน Almera บอกตรงๆ ผมยังไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ไม่งั้นคงออกมาร์ชไปแล้ว ยังไงก็รอดู L12F ก่อนล่ะครับ ถ้าไม่ถูกใจอีกก็รอวีออสใหม่ซะเลย ซื้อทั้งทีต้องเอาให้คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 16:19:01 »
Almera อีกไม่นานก็น่าจะมีข้อมูลหลุดมาแล้วล่ะครับ ผมว่าไม่น่าจะเกินสิ้นเดือนนี้

ส่วน Civic ตัวใหม่ ด้านหน้าที่ผมคิดว่ามันเรียบเกินไป ไม่ล้ำเหมือนตัวเก่า แต่มันก็ดููไม่น่าเบื่อดีครับ

ที่ไม่ชอบเอามากๆ คือ กระจกโอเปร่า (ที่่คุณจิมมี่บอกนั่นแหละครับ) และติ่งที่ท้ายครับ มันดูไม่ลงตัวอย่างบอกไม่ถูกจริงๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 16:24:19 »
เท่าที่ดูแล้ว L12F นี่เป็นที่น่าสนใจมากทีเดียวเลยนะครับ

ไม่แน่ Civic 2HC ปลายปีนี้อาจโดนฝังกลบโดย Focus Mk3 และ Nissan L12F

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 16:34:07 »
ขอบ่นบ้างนะครับ นิตยสารAuto Bild หลายๆครั้งชอบลงรูปผิด บางทีข้อมูลก็มั่ว แถมสังเกตุมาหลายครั้งแล้วตรงส่วนของข้อเสียน่ะ มักจะเกรงใจผู้ผลิตรถพอสมควรเลย  ข้อมูลเชิงลึกไม่ค่อยมีเท่าไร(ในส่วนTestรถในไทยนะครับ) แต่ผมก็ซื้อทุกฉบับนะครับเพราะเล่มบาง พกง่ายและรูปเยอะดี ราคาไม่แพง

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 17:02:18 »
L12F Concept Car สวยมากๆครับ

คันจริงจะเหลือแค่ไหนไม่ทราบได้ รอดูรุ่นนี้อย่างใจจดใจจ่อเหมือนกันครับ

อยากเห็นTiidaใหม่ด้วยว่า จะเทียบเคียง Golf ได้ใกล้เคียงดังที่ตั้งเป้ารึยัง
อยากเห็นรถรุ่นใหม่ๆของNissanจริงๆช่วงนี้ ดูน่าตื่นตาตื่นใจกว่าค่ายอื่นๆที่สุดในช่วงนี้แล้ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 17:03:57 »
ขอบ่นบ้างนะครับ นิตยสารAuto Bild หลายๆครั้งชอบลงรูปผิด บางทีข้อมูลก็มั่ว แถมสังเกตุมาหลายครั้งแล้วตรงส่วนของข้อเสียน่ะ มักจะเกรงใจผู้ผลิตรถพอสมควรเลย  ข้อมูลเชิงลึกไม่ค่อยมีเท่าไร(ในส่วนTestรถในไทยนะครับ) แต่ผมก็ซื้อทุกฉบับนะครับเพราะเล่มบาง พกง่ายและรูปเยอะดี ราคาไม่แพง

โดยเฉพาะ รถ B Segment 5 ประตูที่โดนเมินที่สุดที่ถ่ายตรงสนามบินครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 17:09:08 »
ขายดีมากๆแน่ตัวนี้ผมคิดว่า อาจมาแย่ง เฟียสต้า (ซีดาน)2 (ซีดาน)city  ไปได้เเยอะแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 20:05:50 »
2012 เจอกันแน่ แต่ไม่รุว่าเป็นช่วงไหนของปีเนี่ยสิครับ....

ผมเองแม้จะไม่ค่อยชอบ หัวรถ แบบ civic คือมีกระจกดอเปร่า โผล่ออกมา แต่คิดว่า รถคันนี้ น่าจะตอบโจทย์หลายๆคนได้ดี

รอ L12F ด้วยความจดจ่อยิ่งนัก!

หรือว่าผมคาดหวังกับมันมากไปหรือเปล่า?

กระจบ ดอเปร่านี่ เอ่อ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 20:36:45 »
"สมรรถนะ จะออกมาอย่างที่ผมคิดเอาไว้ ทุกประการ"

คือ อืดแน่ๆ แต่น่าจะขายดี ในกลุ่มลูกค้า คนกลุ่มใหม่ ในศตวรรษ 21
ที่มีแนวคิดและใช้เหตุผลในการตัดสินใจ คล้ายกับลุกค้าที่คิด ซื้อ Sunny FF B11 หรือ Lancer Champ เมื่อ 15 ปีก่อนนั่นเอง
คือต้องการรถที่ ใช้งานง่ายๆ ใหญ่ คุ้มค่า ต้องเป็น Sedan นั่งสบาย ในราคาที่ต้องสบายกระเป๋า สมรรถนะข้าไม่สน ขอว่า
ประหยัดน้ำมันก็พอ คนกลุ่มนี้ คือลูกค้ากลุ่มที่ บริษัทรถหลายค่ายมองข้ามกันไปตลอดหลายปีที่ผ่านมา และ Nissan
ก็ใช้จังหวะช่องว่าง โอกาสนี้ ในการเลือกนำ L02B (ที่จะสวมใช้ชื่อว่า Almera ค่อนข้างแน่นอนแล้ว) มาเสียบอุดช่องว่าง
ดังกล่าว ด้วยค่าตัวที่คาดว่าน่าจะแพงกว่า March ปัจจุบัน คันละ 2 หมื่นบาท บวกลบ โดยประมาณการจากหลายคนๆ

พี่จิมมี่เห็นผมเดาว่าเป็นผมคนแรกเลย :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 20:39:37 »
อ้าก ถ้าเจ้า Galant ผม ทนอยู่จน Almera ออกก็ดีสิ จะได้ไปซื้อ

ไปๆ มาๆ ผมลาออกจากงาน detail แล้ว ไม่รู้จะขับ Vios เครื่อง 1500 ใน กทม. ทำไมเหมือนกัน เปลืองจริง เฮ้อ

แต่ช้าไปแล้ว........
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 20:41:16 »
อ้าก ถ้าเจ้า Galant ผม ทนอยู่จน Almera ออกก็ดีสิ จะได้ไปซื้อ

ไปๆ มาๆ ผมลาออกจากงาน detail แล้ว ไม่รู้จะขับ Vios เครื่อง 1500 ใน กทม. ทำไมเหมือนกัน เปลืองจริง เฮ้อ

แต่ช้าไปแล้ว........

ทำด้านไหนนะครับ ขายอะไร ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 23:35:58 »
ผมขายเครื่้องมือแพทย์ครับ

แต่ตอนนี้จะออก เพื่อไปเอนท์ใหม่ ตอนนี้อยากได้หมอครับ (ผมจบเภสัชมา)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:42:31 »

+1 ครับ เหมือนเล่นเกมจับผิดบนหนังสือ

เพบ เลย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 02:46:18 »
พี่จิมพูดซะผมอยากเห็นเจ้า L12F ตัวเป็นๆจริงๆว่าจะเป็นยังไง

ชักเขวจากที่เล็งๆกันแล้วสิเรา
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ