ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้เครื่องวางใต้เบาะคนขับแบบ Toyota Hiace กับ Nissan Urvan ขับเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 13837 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับว่ารถตู้แบบนี้เวลาขับจะแตกต่างจากรถเก๋งมากไหมครับ ขับยากหรือขับง่ายกว่าไหมครับ(เทียบกับรถเก๋ง)

ผมเห็นว่าหน้ามันสั้นมาก ใช้พิ้นที่เต็มที่เลยครับ

ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด

ต่างกันตรงที่ ล้อมันอยู่ที่ใต้ตูด ต่างจากรถเก๋งที่ล้ออยู่แถวๆปลายเท้า
ต้องกะโค้งให้ดี อย่าพรวดพราดเลี้ยว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่ารถพวกนี้กะโค้งง่ายดีนะครับ

ผมยังชอบขับ fuso ไปส่งของมากกว่าพวก dmax เลย กะด้านหน้าก็ง่าย โค้งก็ผ่านได้ง่ายกว่าเยอะ

แต่สะเทือนเป็นบ้าเลยแหละ กินอิ่มๆลงหลุมแรงๆจุกแน่นอน เพราะนั่งอยู่บนล้อเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ขับง่ายดีนะ หน้าสั้นทัศวิสัยเยี่ยม ตำแหน่งนั่งสูง  ไม่ยากหรือแตกต่างกับเก่งเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าขับไปเรื่อยๆ ก็ขับง่ายดี เพราะหน้าคุณอยู่มุมรถเลย เพราะฉะนั้น มันจะกะระยะง่าย แต่เนื่องจากมันสูง มันเลยจะรู้สึกเหมือนั่งลอยๆ และเนื่องจากตัวรถมันยาว และคุณนั่งห่างจากท้ายรถเยอะ ทำให้ต้องใช้ฝีมือในการถอยนิดนึงครับ แต่เดี๋ยวก็ชิน

ส่วนเรื่องกระเทือน ผมว่าถ้าเป็นรถ spec ที่เขาปรับมาให้เป็นรถนั่ง มันก็ไม่ได้กระเทือนเซี่ยงจี้ขนาดนั้น (เมื่อก่อน เคยมี JDM Nissan Caravan คันนึง มี moonroof ด้วย ตอนนี้ขายเพื่อนพ่อที่เป็นฝรั่งไปแล้ว ก็นั่งสบายนะครับ เกียร์ออโต้ด้วย เสียอย่างเดียว อืดโคตร)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ร้อนก้นครับ...  :D ;D

เคยนั่ง Commuter รุ่นเก่า เครื่อง 2L นั่งตรงเบาะหน้ากลาง(ข้างๆคันเกียร์) จากระนอง ถึง กทม.รวดเดียว

หนาว(หน้า)เพราะแอร์เป่าเต็มๆ ร้อน(ก้น)เพราะเครื่องอยู่ข้างล่าง... แสบเลยหละ

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
ข้อดี
ขับง่ายครับ ทัศนวิสัยด้านหน้าจะดีกว่ารถเก๋ง เพราะหน้าสั้นมาก   แต่ต้องปรับตัวตอนเลี้ยวเข้าโค้ง  หน่อยเพราะรถมันสูงกว่าจะมีอาการโคลงเคลงมากว่ารถเก๋งครับ  และฝึกตอนยูเทรินหรือเลี้ยวเข้าซอย ด้วย ไม่งั้นได้ปีนฟุตบาทแน่ๆ

ข้อด้อย
1.อย่างแรกคือ ภาพลักษณ์ทางสังคมจะดูแย่กว่าพวกขับปิคอัพยกสูงหรือรถเก๋งนะครับ เพราะคนอื่นเขามองคุณไม่ใช่เจ้าของรถ หรือเป็นพวกขับรถตู้รับจ้าง 
2. กินนำมันมากกว่ารถเก๋งและปิคอัพ แน่นอน (เทียบจากเครื่องยนต์เดียวกันแต่รถตู้จะเซตเฟืองท้ายสูงกว่ารถปิคอัพครับ มันกินรอบเครื่องมากกว่า เลยสิ้นเปลืองมาก)
3. หากเกิดการชนด้านหน้ารุนแรง คนขับและคนโดยสารด้านหน้า จะบาดเจ็บมากกว่ารถที่ล้ออยู่ด้านหน้าห้องโดยสาร  เข่าและต้นเขามักจะหัก เป็นส่วนใหญ่ (เพื่อนทำอู่เคาะรถเขาบอกมาครับ)

แต่ผมก็ไม่สน  ตอนนี้ยังอยากได้ แอร์แวนปี 2007 หลังคาเตี้ยมาใช้ในครอบครัวครับ  แต่หารถสภาพดีๆ ยากมาก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

- ทัศนวิสัยดี กว่ารถทั่วไป
- เวลาเลี้ยว ถ้าพึ่งขับใหม่ๆ ปีนฟุตบาทแน่ๆครับ (ล้อหลัง)
- เวลาถอยกะระยะยากนิดนึง แต่พอๆกับขับกระบะนั่นแหละครับ
- ส่วนเรื่องความมั่นคง โคลงเคลง ก็พอๆกับรถทั่วไป
  แต่ัมันจะต้านลมกว่า อาจจะรู้สึกโหวงๆ ถ้าวิ่งบนทางด่วน
- การเซอร์วิสลำบากนิดนึงครับ เครื่องอยู่ใต้เบาะ ต้องยกเบาะขึ้น
- คนนั่งข้างคนขับ ก้นร้อนนิดนึงแหละ 55

ออฟไลน์ YIM

จริงๆ ชอบ Granvia/Grand Hiace/Tourning Hiace มาก

มันก็คือ Hiace ที่เอาเครื่องยนต์มาไว้ด้านหน้า เพื่อความปลอดภัยมากขึ้นแหละครับ ส่วนที่เหลือก็เหมือนๆ กัน (จริงๆ คือเอา Hiace หัวจรวด spec ยุโรป ที่ต้องมีหน้ายื่น มาทำให้หรูขึ้น แล้วเอามาขายญี่ปุ่นละครับ)

เสียดายว่า Toyota ไม่ทำรถแบบนี้อีกแล้ว เพราะ Alphard/Vellfire ใช้ platform ขับหน้าของ Camry/Estima แทน (จริงๆ Estima รุ่นแรก เครื่องอยู่ใต้ตัวท้อง (บางคนเรียกว่าวางกลาง แต่ผมไม่แน่ใจ) ขับล้อหลัง)

สมัยก่อน ญี่ปุ่นมีรถ MPV/Minivan ที่เป็น Ladder Frame ที่น่าสนใจเยอะเลย อย่าง Nissan Serena รุ่นแรก, Granvia, Nissan Elgrand รุ่นแรก และอื่นๆ

แต่ปัจจุบันรถพวกนี้ ถูกเปลี่ยนเป็นรถขับหน้า ที่ใช้ platform ร่วมกับรถเก๋งหมดแล้วครับ (ทำไงได้ รถ Monocoque มันเบากว่าประหยัดน้ำมันกว่า ทรงตัวดีกว่านี่หว่า)

ดังนั้น Avanza คือความหวังสุดท้าย (มั้ง)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
คุณ YIM
ยังมี ตัว suzuki carry และตัว apv ที่วางเครื่องกลางลำตัวรถ ขับเคลื่อนล้อหลังเหมือน nssan serena และ toyota esitima รุ่นแรก ที่ยังขายอยู่ครับ  ตัวอ้วนซ่า เครื่องวางหน้า แต่ขับล้อหลังครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ YIM

คุณ YIM
ยังมี ตัว suzuki carry และตัว apv ที่วางเครื่องกลางลำตัวรถ ขับเคลื่อนล้อหลังเหมือน nssan serena และ toyota esitima รุ่นแรก ที่ยังขายอยู่ครับ  ตัวอ้วนซ่า เครื่องวางหน้า แต่ขับล้อหลังครับ

เออ ลืมนึกถึง APV ไปเลยแฮะ ขอบคุณครับ