ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ รถมีปัญหามีเสียงมาจากหน้าเครื่องยนต์  (อ่าน 5567 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member

เนี่ยครับ ไม่ทราบว่าเสียงอะไร

เบื่อมากๆ เฟียสต้านี่มันปัญหาเยอะจริงๆ

(เสียงดังอี๊ดๆๆๆ นะครับ ที่มันดังๆหยุดๆ เป็นช่วงๆอะครับ ลองฟังวินาทีที่ 1-3 , 6-10 แล้วก็ 14-18)

มาอัพเดทอาการครับ ตอนสตาร์ทใหม่ๆจะไม่เป็นครับ เหมือนจะเป็นตอนเครื่องเริ่มร้อนแล้ว และปิดเปิดแอร์ก็จะไม่หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:59:12 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
เสียงดังเป็นรอบจังหวะ

ในคลิป เปิดแอร์ อยู่รึเปล่าครับ ? ถ้า เปิด และไม่เปิด เสียง และความถี่ ต่างกันด้วยรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ผมลองเดาดูนะครับ  อาจจะเป็นเสียงจากลูกปืนของลูกรอกสายพานหรือเปล่า

เพราะรถมาสด้าของคุณแม่เคยเป็นครับ  เกิดจากเจ้าลูกรอกสายพานมันโดนน้ำเข้าไปทำให้ลูกปืนเป็นสนิม

แต่นั่นก็เกิดกับรถก็อายุ 8 ปีแล้วครับ รถใหม่แบบนี้ไม่น่าจะเป็น

วีธีเช็คก็ต้องถอดสายพานออกแล้วลองหมุนดูครับ ว่าเสียงมาจากลูกรอกตัวตัวไหน

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมเห็นด้วยกับคุณ Designz นะ

เหมือนจะเป็นพวกลูกปืนลูกรอก ลองเร่งเครื่องดูแล้วเสียงมันดังไปตามรอบมั้ยครับ
แต่เสียงแค่นี้ ศูนย์บริการน่าจะหาเจอนะ ถ้ามีเครื่องมือทดสอบฟังเสียงแล้วจะไม่ยากเลยครับ

ปล. ทำไมเสียงหัวฉีดมันดังจังงงงง

ออฟไลน์ Satanic za'

ตอนนี้ผมเองก็คิดว่าน่าจะเป็นที่ลูกรอกครับ

ก่อนหน้านี้คิดว่าเป้นที่คลัชคอมแอร์ แต่ลองปิดแอร์แล้วไม่หาย น่าจะไม่ใช่
คิดว่าเป็นที่สายพาน มันก็น่าจะดังตลอด แต่นี่ดังเป็นช่วง เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ลูกรอกมากกว่า เหมือนตอนมันร้อนแล้วเหล็กมันขยายตัว เลยเสียดสีกับ

ส่วนเรื่องเสียงหัวฉีด ขอบอกว่าดังจริงๆครับ

ของซีวิคเค้ามีต๊อกๆ เฟียสต้ามีแต๊กๆ 555 (แต่เป็นอย่างนี้ทุกคันครับ ลองไปฟังคันอื่นมาแล้ว อาจจะเป้นเพราะผมอัดเสียงใกล้ๆด้วยมั้งครับ พี่เนย)

ออฟไลน์ Sammy_

เอิ๊กๆ ผมลองดูแล้ว เสียหัวฉีดถ้าถ่ายวีดีโอมาดังทุกคันครับ มันคงเข้ากันกับไมค์ของกล้องเรา 5555

ออฟไลน์ Newhang

รถผมยังไม่เคยสังเกตุเลย  รู้แต่ว่าเครื่องมันเสียงดัง  :-\