ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนหน่อยนะครับ จำเป็นต้องใช้รถลุยน้ำ  (อ่าน 5401 ครั้ง)

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
คือวันนี้ผมจะต้องเข้าออฟฟิศใหญ่ในกรุงเทพแล้วผมจะต้องเอา JAZZ' 09 ไปด้วยที่บ้านไม่มีรถใหญ่ ค

1.ถ้ากำลังลุยน้ำอยู่แล้วดับกลางทางผมควรทำอย่างไร
2.มันจะเสียหายอะไรมากไหมครับ
                                                                                                                ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: ด่วนหน่อยนะครับ จำเป็นต้องใช้รถลุยน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:36:21 »
รถเล็กน้ำเกิน30ซม.ไม่ควรลุยแล้วครับ รถเป็นอะไรขึ้นมาได้ไม่คุ้มเสีย
แนะนำว่าไปได้แค่ไหนแค่นั้นแล้วจอดหาโบกรถใหญ่ต่อเอา

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ด่วนหน่อยนะครับ จำเป็นต้องใช้รถลุยน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:37:22 »
ถ้าเสี่ยงดับอย่าไปเลยดีกว่า ลองดูกระทู้พี่จิมดูนะครับ ส่วนที่เกี่ยวข้องกับเส้นทาง น้ำลึก และความเสี่ยง

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:53:40 »
ผมขอตอบตามคำถามแ้ล้วกันนะครับ

1.ถ้ากำลังลุยน้ำอยู่แล้วดับกลางทางผมควรทำอย่างไร

อย่าพยายาม start เครื่องยนต์ใหม่ มิเช่นนั้น จะทำให้เครื่องยนต์เสียหายหนักกว่าเดิม

ถ้าทำตามข้อแรก ขอบเขตความเสียหายไม่กว้างมากครับ แค่เปลี่ยนของเหลวในเครื่อง กับไล่น้ำในระบบ อากาศ และเปลี่ยนกรองอากาศครับ

ส่วนที่เหลือน้ำเข้ารถก็ถอดออกซักได้ไม่ยากครับ ให้ ร้านทำให้ก็ได้ครับ เสียหายไม่เท่าไหร่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:01:26 »
ผมขอตอบตามคำถามแ้ล้วกันนะครับ

อย่าพยายาม start เครื่องยนต์ใหม่ มิเช่นนั้น จะทำให้เครื่องยนต์เสียหายหนักกว่าเดิม

ถ้าทำตามข้อแรก ขอบเขตความเสียหายไม่กว้างมากครับ แค่เปลี่ยนของเหลวในเครื่อง กับไล่น้ำในระบบ อากาศ และเปลี่ยนกรองอากาศครับ

ส่วนที่เหลือน้ำเข้ารถก็ถอดออกซักได้ไม่ยากครับ ให้ ร้านทำให้ก็ได้ครับ เสียหายไม่เท่าไหร่

อ่อขอบคุณมากครับ

พอดีมีอยู่ครั้งนึง ผมก็เอาเจ้าแจ๊สเนี่ยแหละ ไปแล้วมันก็ต้องลุยน้ำลึกประมาณ25ซม. ได้ แล้วมันมีเสียหอน อื๊ดๆๆๆ มาจากห้องเครื่อง มันผิดปรกติอะไรมั๊ยครับ?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:14:16 »
เสียงดัง ลองเข้าเกียร์ว่าง เร่งเครื่อง ถ้าเสียงหอนเปลี่ยนไปตามรอบเครื่อง อาจเป็นสายพาน

การลุยน้ำให้เปิดกระโปรงรถ ดูตำแหน่งทางเข้ากรองอากาศ ถ้าน้ำเข้าตรงนั้นคือ Game over
ถ้าขืนดื้อแพ่งวิ่งต่อไป จะได้รื้อเครื่องทำทั้งตัว

ระดับน้ำที่ปลอดภัยคือต่ำกว่ากรองอย่างน้อย 1 ฟุต เพราะควรเผื่อคลื่นกระแทกจากรถสวนไว้ด้วย
ส่วนถ้าน้ำไม่ถึงกรอง แต่เลยขอบประตู ก็มีสิทธิ์รั่วเข้าพื้นรถ ก็ถอดพรมซัก อาจเสีย 3,000 บาท
ถ้าจะเซฟเงิน ก็ให้ถอดพรมพื้นรถออก เสียเวลามากแน่ แต่ถ้าน้ำรั่วเข้าก็ซับน้ำ ทำเองได้
ไม่เสียเงิน อันนี้ต้องเลือกเอา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:28:53 »
ได้ไม่คุ้มเสียครับ จอดไว้บ้านดีกว่าครับ :D

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:46:03 »
ขอแนะนำว่า ถ้าเป็นรถเล็ก "อย่าเสี่ยงครับ" ยิ่งเป็นJazzด้วยนี่นึกไม่ออกเลยว่าถ้าติดอยู่กลางน้ำจะเป็นยังไง

คิดภาพตอนน้ำท่วมเลยขอบประตู แต่รถตายดูนะครับ แค่คิดภาพเปิดประตูแล้วน้ำทะลักเข้ารถก็หลอนแล้วครับ

ไม่ก็ออกทางหน้าต่าง....

ที่แนะนำจริงๆคือต่อแท็กซี่ไปให้ใกล้ที่จุดหมายที่สุด แล้่วต่อเรือ หรือ รถทหารจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 13:02:13 »
ค่าเสี่ยง ซ่อม ผมเเนะนำ เอาไปซื้อเรือ พายเข้าออฟฟิศดีกว่าครับ

อย่าเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 16:23:27 »
ปากท่ออากาศ Jazz รุ่นปัจจุบันอยู่สูงมากครับ วัดจากพื้นขึ้นมาเกิน 50 เซ็นติเมตร
แถมไม่ต้องกลัวน้ำกระแทกเข้าจากรถสวน เนื่องจากปากท่อหันออกด้านซ้ายของรถ
แต่ที่น่าห่วงก็ที่วัดน้ำมันเกียร์อยู่ต่ำ กับ ECU มากกว่าครับ(จำไม่ได้อยู่ตรงไหน)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 16:41:42 »
ปากท่ออากาศ Jazz รุ่นปัจจุบันอยู่สูงมากครับ วัดจากพื้นขึ้นมาเกิน 50 เซ็นติเมตร
แถมไม่ต้องกลัวน้ำกระแทกเข้าจากรถสวน เนื่องจากปากท่อหันออกด้านซ้ายของรถ
แต่ที่น่าห่วงก็ที่วัดน้ำมันเกียร์อยู่ต่ำ กับ ECU มากกว่าครับ(จำไม่ได้อยู่ตรงไหน)
ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าพี่ชายผมเค้าเอาไปทำไรมาแต่มันดูเตี้ยกว่ารุ่นมาตรฐานประมาณ5ซม. ด้วย(ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองรึเปล่า เพราะเวลาไปจอดข้างแจ๊สคันอื่นมันดูเตี้ยกว่าเห็นๆ)

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 16:59:01 »
หาทางอื่นไปทำงานเหอะครับ อย่าเอารถไปเสี่ยงเลย