ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความสิ้นเปลือง+ความทนทานของรถกระบะครับ  (อ่าน 8490 ครั้ง)

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
หลังจากเคยตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับรถที่ใช้งานวันละ 130 km
สรุปออกเป็น accord 2.0 EL
ออก 19 กย 54
ตอนนี้เลขไมล์ 15000 :o :o :o
ขับ กทม-สมุทรสาคร เป็นส่วนใหญ่ อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 12km/l(คำนวนจากโปรแกรม iPhone)
ค่าน้ำมันเดือนละ 12,000 โดยรวมใช้ดีทุกอย่างยกเว้นเรื่องเสียงก๊อกแก๊กๆในคอนโซลเริ่มมาตั้งแต่ 5000 โล
แต่ปัญหาคือรู้สึกรถโทรมมากกกก เส้นที่ขับประจำทำทางอยู่ บางช่วงต้องค่อยๆคลานไป+จอดตากแดดทุกวัน
พอดีแฟนจะเปลี่ยนรถใหม่ แฟนขับทำงานใน กทม วันละ 2-10 km
เลยคิดว่าจะเอารถให้แฟนใช้แทนแล้วออกกระบะยกสูง 4ประตู เกียร์ออโต้
ที่มองไว้มี Isuzu HR 2.5VGS,Ford Ranger 2.2Wildtrack,Mitsubishi Triton plus AT
อยากถามว่า
1. อัตราสิ้นเปลือง+ค่าน้ำมัน จะถูกกว่านี้ไหมครับ
2. ทางปัจจุบันเกวียนมากคิดว่าถ้าใช้ตัวปัจจุบันอนาคตกลัวมีปัญหาเรื่องช่วงล่าง ถ้าเป็นกระบะจะทนกว่าไหมครับ
3. เกียร์ออโต้กระบะใช้ไปนานๆจะมีปัญหาเยอะไหมครับ (อันนี้ไม่รู้คิดไปเองเปล่าว่ากระบะเกียร์ออโต้ เกียร์จะพังง่าย)
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: สอบถามความสิ้นเปลือง+ความทนทานของรถกระบะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 23:45:17 »
1. อัตราสิ้นเปลือง+ค่าน้ำมัน จะถูกกว่านี้ไหมครับ   ถูกกว่าเบนซิลครับแต่พอๆกับแก๊สโซฮอลเมื่อคำนวนต่อกิโลเมตร
2. ทางปัจจุบันเกวียนมากคิดว่าถ้าใช้ตัวปัจจุบันอนาคตกลัวมีปัญหาเรื่องช่วงล่าง ถ้าเป็นกระบะจะทนกว่าไหมครับ  กระบะออกแบบไว้แบบนี้อยู่แล้วครับ
3. เกียร์ออโต้กระบะใช้ไปนานๆจะมีปัญหาเยอะไหมครับ (อันนี้ไม่รู้คิดไปเองเปล่าว่ากระบะเกียร์ออโต้ เกียร์จะพังง่าย) ไม่จริงครับ

ถ้าได้ลองแล้วทุกรุ่น จะค้นพบว่ารุ่นนึงเซ็ตไว้นุ่มสบายแบบรถเก๋งเลยครับ แต่ไม่ย้วย เกาะถนนดีเลยล่ะ แต่ขอให้ไปลองก่อนแล้วจะรู้วันคือรุ่นอะไร  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 23:46:51 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

Re: สอบถามความสิ้นเปลือง+ความทนทานของรถกระบะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:09:17 »
ซื้อได้ครับ ประหยัดกว่า แต่มันคงไม่ได้มากจนเห็นตัวเงินชัดเจนขนาดนั้น ถ้าเทียบกับโซฮอล์

ส่วนเรื่องเกียร์ออโต้ ไม่มีปัญหาชัวร์ๆครับ รถกระบะเกียร์ออโต้ รุ่นเมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว ยังมีขายเป็นมือสอง ใช้ได้อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:25:06 »
1. ผมว่า น่าจะพอๆกะของเดิมแหล่ะครับ หรืออาจประหยัดได้เล็กน้อย ถึงจะเป็นเครื่องดีเซล แต่รถมันหนัก เฉลี่ยออกมาก็ไม่ได้ประหยัดกว่ารถเก๋งสักเท่าไหร่
2. ทนไหวแน่นอนครับ ถ้า Accord ผ่านได้ ทำไมกระบะจะผ่านไม่ได้ ;D คันอื่นใช้บรรทุกหนักๆผ่านทางเกวียนๆ เค้าก็ไม่เห็นจะมีปัญหา
3. ไม่มีหรอกครับ มันไม่เกี่ยวว่าเกียร์ Auto ที่วางในกระบะจะพังง่าย เพราะทางผู้ผลิตก็ต้องออกแบบเกียร์มาให้
      รองรับแรงบิดที่มากกว่ารถเก๋งไว้อยู่แล้ว แต่ถ้าใช้งานเกียร์แบบ Hard core มากๆ เกียร์อะไรก็ไปก่อนวัยอันควรได้ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 09:56:00 »
1. รถกระบะประหยัดกว่าแน่นอนครับ เยอะด้วย ที่กล้าบอกแบบนี้เพราะที่บ้านมี D-Max ปี 2006 กับ CIVIC ปี 2011 การเดินทางไปที่เดียวกันด้วยระยะทางเท่ากัน CIVIC สิ้นเปลืองเงินค่าน้ำมันมากกว่ากระบะถึง 3/2
2. กระบะใช้ไปนานๆก็สึกเหมือนกันครับแต่ทนกว่าเก๋งแน่นอน ส่วนตัวผมว่า D-Max มันนิ่มกว่าเก๋งหลายรุ่นรวมถึง CIVIC นะที่บ้านก็บอกแบบนนี้เหมือนกัน
3. ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:06:18 »
*****อันนี้ผมขอตอบด้วยความคิดของคน ตจว ที่ใช้กระบะทุกวัน และเพื่อนก็ใช้กระบะกันเกือบทุกคน

1. อัตราสิ้นเปลือง+ค่าน้ำมัน จะถูกกว่านี้ไหมครับ
-- ค่าน้ำมันลดลงแน่ๆ เพราะภาคการขนส่งต่างๆ ทั้งรถไฟ รถบัส รถส่งสินค้าต่างๆ ล้วนใช้ดีเซล เพราะฉะนั้นรัฐบาลก็ต้องตรึงราคาน้ำมันดีเซลให้มากที่สุด เพื่อลดภาระของผู้บริโภค (และเพื่อหาเสียงด้วยอีกทาง) นอกจากว่าภาคขนส่งเปลี่ยนมาเป็นแก๊ซกันหมด
2. ทางปัจจุบันเกวียนมากคิดว่าถ้าใช้ตัวปัจจุบันอนาคตกลัวมีปัญหาเรื่องช่วงล่าง ถ้าเป็นกระบะจะทนกว่าไหมครับ
-- ทนแน่นอน เรื่องบอดี้ อีซูซุและฟอร์ดทนแน่ๆ เพราะผมเอาไว้ขนน้ำยางเกือบทุกวัน แต่มิตซูได้เรื่องเครื่องยนต์
3. เกียร์ออโต้กระบะใช้ไปนานๆจะมีปัญหาเยอะไหมครับ (อันนี้ไม่รู้คิดไปเองเปล่าว่ากระบะเกียร์ออโต้ เกียร์จะพังง่าย)
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
-- รู้สึกว่าอีซูซุจะเก่งเรื่องเทคโนโลยีมากสุดนะครับ แต่ก็ไม่ดีเท่าไร เกียร์ออโต้ในกระบะอีซูซุ อันนี้น้าใช้อยู่ สี่ประตูด้วย ก็ทนดี ประหยัดพอๆกับเกียร์ธรรมดาเมื่อขับทางไกล และในเมืองไม่ประหยัดเลย แต่สบายน่องไม่ต้องเหยียบครัช
-- ฟอร์ด อันนี้ยกให้เลยเรื่องกินน้ำมันที่สุด ยิ่งเป็นออโต้ คงแย่ แต่ฟอร์ดRanger เมื่อขับไปที่ 90-100 พวงมาลัยจะสั่นโดยไม่ทราบสาเหตุ บางคันอาจจะสั่นที่ 80-90 (อันนี้เจอมาเอง แต่เป็นตลอดใช้มา 7 ปี)
-- มิตซู เพื่อนขับสี่ประตู ออโต้ Triton เพื่อนบอกว่า ไม่มีปัญหาอะไร แต่เปลืองน้ำมันสุดยอด เรื่องช่วงล่างจะดีกว่าเพื่อน ไม่เด้งมาก ไม่แข็ง นิ่มๆ น่าใช้

หากคิดว่าออโต้ในกระบะไม่ดี คิดผิดแล้วครับ หากนำรถไปใช้แค่บรรทุกคน และไม่บรรทุกของด้านหลังหนักประจำ ก็ไม่มีปัญหาแน่นอน

แต่หากคิดจะเอาไปบรรทุกปาล์ม หรือถังน้ำยาง คงต้องถอยไปให้ไกลๆออโต้ เกียร์จะไม่มีแรง รอบสูง เครื่องพังง่าย

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:29:28 »
1.ถ้าเน้นประหยัดผมว่าต้อง cng ครับ (ภายใต้เงื่อนไขที่แถวบ้านมีปั้ม cng และคิวไม่ยาวมาก) มิตซู ทาทา โตโยต้า(เห็นว่าจะำกำลังจะออกเหมือนกันครับ)
2.ทางขรุระ กระบะลุยได้โดยไม่มีปัญหาครับ ยกเว้นกันดารมากคงต้องใช้ขับ 4
3.เกียร์ออโต้มีแนวโน้มจะเสียค่าใช้จ่ายมากกว่านะครับ (เรื่องความทนทาน ถ้าคิดว่า ฟอร์จูนเนอร์ MU 7 pajero sport เป็นกระบะมันก็ใช้กันมานานพอสมควรแล้วครับ) แต่ถ้าเทียบความสบายยามรถติด มันน่าจะคุ้มค่ามากกว่าครับ แต่ถ้าขับมันส์ในความรู้สึกผมว่าเกียร์ธรรมดามันส์กว่า และราคาขายต่อน่าจะดีกว่าเพราะกระบะนิยมเกียร์ธรรมดามากกว่าครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 12:55:51 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:50:31 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาสำหรับการออกรถใหม่ ผมก็เลือกกระบะครับ
รูดทางแย่ๆ ทางขรุขระทุกวัน รถเก๋งช่วงล่างดีๆ จุดยึดเยอะๆ พังแน่นอน

ค่าน้ำมัน เชื่อว่าคงไม่ต่างกันมาก จากเดิม 12k อาจจะเหลือ 10-11k แค่นั้น
ถ้ารถติดๆหน่อย อาจจะพอๆกันด้วยซ้ำ
ถ้าขับเนียนๆ วิ่งเนียนๆ กระบะประหยัดกว่าชัวร์ๆ

กระบะออโต้ ผมเคยตั้งกระทู้ไว้ในนี้หลายกระทู้แล้ว
มีแต่คนบอกว่าไม่มีปัญหา พอไปลองเอง กระบะออโต้ แรงมากมายครับ
ขนาดฟอร์จูนเนอร์ยังใช้เกียรออโต้เลย วิ่งดีมั้ยล่ะ?

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 17:24:14 »
Ford Ranger 2.2  6AT