ผู้เขียน หัวข้อ: เราจ่ายภาษีรถยนต์แพงมาก ขณะที่รถเพื่อนบ้านเช่น จีน มาวิ่งในไทยได้เป็นจำนวนมากโดยเสียภาษีต่ำ  (อ่าน 4440 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
คิดอย่างไรที่คนไทยเราเสียภาษีรถใหม่แพงๆ 200-300% แต่คนประเทศอื่นจ่ายน้อยกว่าและยังจ่ายให้กับประเทศที่อยู่ แต่มาวิ่งในเมืองไทยเป็นจำนวนมากครับ ยุติธรรมไหมครับ

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
ผมไม่ได้มองในมุมนั้นนะครับ
การที่คนจีนเข้ามา แสดงว่าชอบมาเที่ยวประเทศไทย
ก็ต้องใช้จ่ายในประเทศเรา ไม่ว่าจะเติมน้ำมัน ที่พักอาศัย
อาหารการกิน จับจ่ายใช้สอยต่างๆ

ออฟไลน์ H3T

ลองไปดูแถวจังหวัดทางอิสานใกล้ๆชายแดนครับ จะเห็น Supercar พวงมาลัยซ้ายทะเบียนประเทศลาว เข้ามาวิ่งในบ้านเราเยอะแยะ มีไม่น้อยเจ้าของเป็นคนไทยนี่แหละครับ ไปทำธุรกิจที่นั่นก็มีสิทธิซื้อได้ ต่อ Visa ทุก 3 เดือน เดี๋ยวเปิด AEC ข่าวที่ทราบไม่ต้องขอ Visa แล้วด้วยครับ

ส่วนเรื่องรถจากจีนหรือที่ไหนก็ตามขับเข้ามาในบ้านเรา ถือเป็นสิทธิที่ทำได้ปกติอยู่แล้ว เหมือนกับเราขับรถไปประเทศเค้าบ้างนั่นเองครับ

สำคัญที่สุดคือพฤติกรรมการใช้ถนนร่วมกันมากกว่า มีสามัญสำนึกกันมากพอหรือเปล่า ถ้าเคราพกฎจราจร ก็จะไม่เกิดปัญหาแบบที่เห็นๆกันหรอกครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ รถจีนไม่ได้มาวิ่งทั้งปีจนรถพังแบบเรา เขามาวิ่งแค่ไม่กี่สิบวันเองครับ
ไปกวดขันวินัยกฏและการทำประกันรถเอาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

วันนี้เห็น แอคคอร์ด รุ่นที่แล้ว คนชั่วช้าหน้าด้านหนีภาษียังลากป้ายแดง >:(

ส่วนรถจีน ควรมีการจัดระเบียบ บังคับทำประกันภัยชั้น1 ก่อนเข้าไทย :D

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ประเด็นหลักคือควรให้รถต่างชาติที่เข้ามาวิ่งในไทยทำ"ประกัน"

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งกลับมาจากเหนือ เจอรถจากจีนเยอะมากๆๆๆ ถามคนพื้นที่ บอกว่าเพิ่งจะเริ่มเข้ามาช่วงปีหลังๆมานี่เอง คงเพราะถนนจากจีนเพิ่งเสร็จด้วย แถมค่าผ่านทางก็ไม่แพง

ออฟไลน์ mothsan

วันก่อน ผมยังเจอมอเตอร์ไซด์จีน วิ่งขวาในมอเตอร์เวย์ จากสุวรรณภูมิ ไปพระราม 9 อยู่เลย

ออฟไลน์ Alcatraz

ในขณะที่คุณถามคำถามนี้ คนมาเลย์เซีย ก็ถามคำถามเดียวกัน แต่เปลี่ยนเป็น ไทยวิ่งมาเลย์เซีย คุณจะตอบเค้าว่ายังไง

ออฟไลน์ localgame

เรื่องภาษีรถนี่มาบ่อยจริงๆ อยากจะบอกว่าบางอย่างเราก็ถูก บางอย่างเราก็แพง บ้านเราแอบไปเติมน้ำมันมาเลเซียบ่อยๆ เค้าก็บ่นแบบที่เราบ่นเหมือนกัน ทำกันจนเป็นปกติไปแล้ว เค้าเข้ามาบ้านเราก็ต้องซื้อของกินของใช้ รายได้พวกนี้ก็มากอยู่ แล้วรถธรรมดามาเที่ยวบ้านเราน้ำหนักไม่เกิน3ตันเนี่ย ถนนมันไม่พังหรอกครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
บังคับให้ทำประกันชั้น 1 ให้หมดเลย
อย่างน้อย เงินจะได้หมุนในประเทศบ้าง

ออฟไลน์ rojsak2021

เดี๋ยวก็คงมีมาตรการอะไรออกมาบ้าง ปัญหามันไม่ได้เกิดจากรถเยอะ แต่รถจีนมันทะลึ่งขับเลนขวามันเลยเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ supercat

ผมไม่ได้มองในมุมนั้นนะครับ
การที่คนจีนเข้ามา แสดงว่าชอบมาเที่ยวประเทศไทย
ก็ต้องใช้จ่ายในประเทศเรา ไม่ว่าจะเติมน้ำมัน ที่พักอาศัย
อาหารการกิน จับจ่ายใช้สอยต่างๆ

ถ้าเป็นยังงั้นก็ดีครับ แต่ในความเป็นจริงแล้ว เงินตกถึงมือคนไทยนิดเดียว

เริ่มตั้งแต่  ไกด์เป็นคนจีน ขนกันมาจากเมืองจีน ... ไกด์ไทยขาดรายได้   
, ร้านขายของที่ระลึก ก็จะเข้าแต่ร้านที่เจ้าของก็เป็นคนจีน 
, พักในโรงแรม / โฮสเทล ที่เจ้าของเป็นคนจีน .... เดี๋ยวนี้ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ พี่แกเล่นขับ รถบ้าน มาเลยครับ ไม่ต้องง้อโรงแรมแล้ว   :D :D :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ต้องแยกประเด็นนิดนึงครับ

การที่เราเสียภาษีรถนำเข้า สองร้อย สามร้อยเปอร์เซ็นต์นั่น เป็นเพราะว่า "เราเสียเงินให้ ตปท."

รัฐจึงต้องตั้งกำแพงภาษี ไม่ให้เงินสูญเสียออกนอกประเทศ

ส่วนรถที่จดทะเบียนต่างประเทศ เขาซื้อที่ประเทศเขา เงินเขาจะไปประเทศไหนก็ไม่รู้ เขาแค่เอามาวิ่งประเทศเรา

จะบอกว่าเขาเสียภาษีต่ำก็ไม่ใช่ เขาเอารถเข้ามาต้องเสียค่าผ่านทาง มาเติมน้ำมันไทย ซื้ออาหารไทย เอาเงินมาจ่ายให้ประเทศ

(ยกเว้นขนของมากันเอง แต่นั้นมันก็สิทธิ์ของเขาเพราะเขาจ่ายค่าผ่านทางทำเรื่องถูกต้องตามกฏหมายแล้ว)

ที่สำคัญคือ "ทำประกันอุบัติเหตุ" มากกว่าครับ

หรือจะขึ้นค่าผ่านทางก็ว่าไป แต่ไม่ใช่พูดกันเรื่องภาษี

ออฟไลน์ tierak

ไม่เกี่ยวกับเรื่องภาษีเลย
ถ้ามองแบบนี้ยิ่งจะทำให้ประเทศขาดโอกาส
 เรื่องที่ควรเข้มงวด คือ วินัยจราจร(ของเราก็ใช่ว่าจะดี555) หรือการทำประกันภัย

ผมยังคิดอยากขับรถไปเที่ยวเมืองจีน แถวสิบสองปันนาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 21:35:40 โดย tierak »