ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 26 มีนาคม 2016 //  (อ่าน 3954 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
พี่แพนมาจัดรายการคู่กับพี่เมธี แทนพี่จิมมี่อีกครั้งในสัปดาห์นี้ (เนื่องจาก
ยังไม่หายจากอาการป่วย) ยังอยู่ในช่วง Motor Show 2016 เพราะฉะนั้น
จะเป็นอะไรอื่นไม่ได้ นอกจากจะมาเล่าให้ฟังว่าในงานมีอะไรบ้าง !
มีคันไหนน่าสนใจ ห้ามพลาดชม

วันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด ช่วงล่าง เบรก
เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไปเกี่ยวกับรถ
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้

แต่...บอกความต้องการของคุณมาให้ชัดเจน ปกติใช้งานอย่างไร เน้นด้านไหน
หรือ สนใจประเด็นไหนเป็นพิเศษ พี่แพนก็จะช่วยแนะนำให้ได้ครับ แต่สุดท้าย
เหนือสิ่งอื่นใด ก็คงต้องไปทดลองนั่ง ทดลองขับกันเองด้วย ว่าถูกใจเรามั้ย ?

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
รบกวนถาม ครับ
1. ไฟหน้าไฟหน้าโปรเจคเตอร์ ซีนอล 6000k กับ ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ LED ที่มาในรุ่นตัว TOP ความสว่างต่างกันมากมั้ยครับ

2.ตอนนี้ผมสงสัย Civic 2016 ไม่มีระบบ Auto Door Lock by Speed ผมลองเช็คเรื่องความปลอดภัย ใน H-RV กับ C-RV Accord ก็มีระบบนี้ ทั้ง 3 รุ่น แต่ไม่มี ระบบนี้ใน Civic

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iBitter

• **
HONDA sensing จะมีโอกาสมาใน civic 2016 MC ไหมครับ จะได้รอ

หรือ ไม่มีโอกาส ที่ C segment จะมีระบบพวกนี้ สงวนไว้ให้ Accord เท่านั้นครับ?

แล้วทำไม honda thailand ไม่ทำแบบเป็น saftey option เพิ่ม เหมือนต่างประเทศ (เลือกว่าจะซื้อหรือไม่ก็ได้) ครับ?
Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
c class cabriolet จะมีแผนทำตลาดในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ deathsheep

ทำไมmitsubishi mirage my2016ถึงได้สิทธิ์ecocarเฟส 2 ครับทั้งๆที่ไม่ได้พัฒนาplatformใหม่ตามข้อกำหนดของBOI

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ศูนย์ Honda ไหนที่เก่งเรื่องช่วงล่าง หรือว่าศูนย์ไหนที่มีช่างระดับใหญ่ของ Honda ประจำอยู่บ้างครับ
พอดีรถ City ตัวใหม่ เพิ่งออกมา ช่วงล่างข้างหน้า เวลาขับผ่านพื้นขรุขระ จะมีเสียง ก๊อกๆ เหมือนมีอะไรไม่แน่น
วันไหนอากาศเย็นๆหน่อย ช่วงหน้าหนาวเป็นแทบทุกวัน หรือขับรถฝ่าฝนตกนานๆ เวลารถขึ้นเนิน จะมีเสียงดังชัดเจน แต่ดังอีกแบบนึง แก๊กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2016, 16:16:23 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

พี่แพนได้ลอง GS ยังครับ เกียร์มันจ๊าบมาก พี่แพนคิดว่าไงครับ ถ้าได้ลองแล้ว

ออฟไลน์ Alcatraz

1.พึ่งสังเกตุเห็นฮอนด้าทุกรุ่นใช้เข็มขัดของ TAKATA อย่างนี้จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

2.เห็นหลายสื่อมีรีวิว BMW I8 ไปแล้วแปลว่ามีรถให้สื่อยืม จะมีโอกาสเห็น headlightmag รีวิวคันนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
ถ้าไฟหน้าแบบfull led  แบบในaccord ขาดต้องเปลี่ยนทั้งโคมรึป่าวครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

หลายๆท่านในนี้บอกว่า Civic 1.5t ต้องเข้าเช็คระยะทุก 5000 กิโลจริงไหมครับ

ออฟไลน์ Kuro

ช่วงล่างCivic RS 2016 สปริงกับโช๊ค แข็งกว่ารุ่นปกติไหมครับพี่แพน
ผมไปลองเทสตัวธรรมดาแล้วค่อนข้างนิ่ม โยกเปลี่ยนแล้วแล้วท้ายเข้าช้า เหมือนปัดนิดๆ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
พี่แพนลองนั่งเบาะ Ssangyong Tivoli ที่มอเตอร์โซว์เป็นไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับรถในกลุ่มเดียวกัน ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2016, 16:53:28 โดย game.jirapat »

JameJame

• บุคคลทั่วไป
X-Trail Hybrid ขับเร็วเกิน 120 บ่อยจะคุ้มไหม เพราะเคยได้ยินว่ารถ Hybrid ขับเร็วบ่อยจะเสียง่ายจริงไหมครับ หรือใช้เป็นรุ่นธรรมดาไม่ Hybrid ดีกว่า

ออฟไลน์ JP

• **
Chip สำหรับเครื่องยนต์ดีเซลของ เบนซ์ OM651 เช่นพวก Redchip หรือ TMC ทำให้ ขับสนุกขึ้นและรู้สึกดึงมากขึ้น ในช่วงความเร็ว 0-140 km/h หรือไม่ครับ สำหรับรถ หนักๆแบบ ML/GLE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2016, 16:24:26 โดย JP »

ออฟไลน์ UpToGu

สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับเรื่องยางหน่อยครับพี่แพน ตอนนี้ ใช้civic fb แม็ก 17 ยางเดิม ใช้dunlop Lm 704 ถึงเวลาเปลี่ยนยาง อยากได้การเกาะถนน เสียงดังหรือไม่นุ่ม รับได้ครับ ขับรถน้อย ไปกลับ 10 กิโล นานๆออกต่างจังหวัดที ขับเร็วไม่เกิน 160 ครับ อยากให้พี่แพนเปรียบเทียบให้ที
คู่แรก (ราคาผบ.อนุมัติ) lm 704 vs hankook evo12
คู่สอง (ออกเงินเพิ่มเอง) re003 vs pilot sport3

ช่วยแนะนำรถสำหรับวัยรุ่นหน่อยครับ ขับมัน ประหยัด จบไม่ต้องปรับแต่ง งบ 1 ล้านบวกลบ (ตัวท้อป )

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
พี่แพนคิดว่า downsize turbo (civic, sylphy, focus) จะไปรอดในตลาด mass ไหมครับ

ทำไม 1.0 Ecoboost ถึงไม่ประสบความสำเร็จ ทำไมคนไทยถึงยังไม่ชอบรถเครื่องเล็กผูกโบครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
เเนะนำน้ำมีนเครื่องใส่กับ nissan march หน่อยครับ 0w20 จะใช้ยี่ห้อไหนดี เพราะเห็นราคามันต่างกัน อย่างshellราคาไม่ถึง800 เเต่motul กับราคา1,300 ทั้งที่สองเเบรนบอกเป็น สังเคราะห์100%

ออฟไลน์ SM.

Impreza กับ WRX ต่างกันยังไงครับ

และ New Impreza จะเข้าไทยมั๊ยครับ ถ้าเข้า ตัว Sedan หรือ HB จะเข้ามาครับ และ มาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
งบ2-3ล้านอยากได้SUV7ที่นั่งเล่นตัวไหนดีครับ