ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้เล่าเรื่อง)ซวยซ้ำซวยซ้อน  (อ่าน 4665 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
(กระทู้เล่าเรื่อง)ซวยซ้ำซวยซ้อน
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 20:14:10 »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณจิมมี่ล่วงหน้า
ที่อุตส่าห์มาถามหลังไมค์เรื่องปัญหาของรถพรีอุส ที่โดนน้ำมันปนเปื้อน
ส่วนทางนู้นจะชดใช้ผมหรือไม่ ก็คงอยู่ที่ความสปอร์ตของเขาล่ะครับ
เพราะสถานะผมเสียเปรียบมาก เนื่องจากไม่มีใบเสร็จค่าน้ำมัน  :'(

------------------

เรื่องจากครั้งก่อนที่พรีอุสโดนน้ำมันสกปรกเข้าไป จนทำให้ต้องถอดถังน้ำมันมาล้าง
ผมให้เขาลากรถไปศูนย์ใกล้บ้าน ซึ่งก็คือโตโยต้าสาขาสะพานใหม่ หลังจากนั้น รถก็หายดีกลับมาใช้งานได้ต่อ

จนเมื่อ 2 วันก่อน ผมเริ่มได้ยินเสียงดังแกร็กๆ จากบริเวณท้ายรถ แถวๆหม้อพักปลาย
เลยก้มไปดู แล้วพบชิ้นส่วนชิ้นนึงหลุดแหว่งออกมา เลยมุดไปถอดดู
ก็เจอกับ ชิ้นส่วนที่ดูคล้ายชนวนกันร้อนจากท่อไอเสียไปยังถังน้ำมัน
แถมมีน็อตขันหลวมๆอยู่แค่ 1 ตัว ก็อดด มายยย โอ้อออ!!! ทำมายถึงทามกับช้านนนด้ายยย!!!

พูดตามตรงว่า ผมมีปัญญาขันกลับเข้าไปใหม่นะ แต่เรื่องอะไรที่ผมจะต้องทำ ศูนย์ต้องรับผิดชอบสิ
ทำไมถึงได้ชุ่ยอย่างงี้หว่า อุตส่าห์ทิ้งรถไว้ให้ตั้ง 2 วัน เต็มๆ
เห็นทีต้องกลับไปเชือดมันอีกวันเสาร์นี้ ประจวบเหมาะพอดีเพราะนัดเช็คพันโลเอาไว้

เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ เฮ้อ ซวยซ้ำซวยซ้อนจริงๆเลยตู
เป็นเจ้าของรถก็ไม่ใช่ แต่ต้องมาคอยดูแลมัน  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 21:45:17 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
เอ่อ...... ต้องเข้าใจครับ เขาทำรถเยอะ ก็ต้องดูแลรถเยอะ และคุณภาพก็หาแทบไม่ได้ วีโก้ที่บ้าน ยังแก้ปัญหาถอยหลังแล้วดับ และ Star ไม่ติด  ได้แล้วครับ ไปศูนย์ใหนๆ ก็ไม่รู้เรื่อง

ออฟไลน์ LimitedEdition

เข้าใจนะครับว่าศูนย์ทำงานออกมาไม่เรียบร้อย
เราก็ต้องรู้สึกไม่ดีเป็นธรรมดา เพราะอุตส่าห์เป็นศูนย์บริการมาตรฐานที่น่าไว้วางใจ

แต่ถ้าศูนย์เค้ารับผิดชอบแก้ไขให้ และเป็นเรื่องเล็กเล็กน้อยน้อย
บางทีผมว่า ลองใช้คำบนหัวข้อกระทู้ที่นุ่มนวลลงอาจจะดีกว่าครับ
คือถือเป็นลักษณะการเล่าสู่กันฟังในฐานะผองเพื่อน
แทนที่จะเป็นการประณามการทำงานของศูนย์บริการแห่งนั้นนั้น

ฝากไว้นิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
Re: (กระทู้เล่าเรื่อง)ซวยซ้ำซวยซ้อน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 23:02:32 »

คราวหลังลองเข้าศูนย์ โตโยต้า พิธาน รามอินทรา ดูสิครับบริการดีใช้ได้ครับ

ว่าแต่ไปเติมปั้มไหนครับ พอดีผมอยู่แถวสะพานใหม่จะได้ระวังไว้ ครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: (กระทู้เล่าเรื่อง)ซวยซ้ำซวยซ้อน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:04:28 »
อืมกะแค่น็อตที่เห็นได้จากภายนอกยังทำไม่เสร็จชุ่ยเลย แล้วเรื่องที่ละเอียดอ่อนกว่าอย่างเปลีย่นน้ำมันเกียร์น้ำมันเครื่องแล้วใส่ชิ้นส่วนหลายๆอย่างกลับให้เหมือนเดิมไม่ใช่น้ำมันกระฉูดเลอะเทอะมันจะทำได้เหรอ เล่นงานเสียบ้างก็หมาะสมแล้ว ของเค้ามาดีๆดันมาทำให้พังเป้นช่างแบบไหนกันล่ะ?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 12:55:47 »
แนะนำว่า เวลาเข้าศูนย์ ไปยืนดูเองด้วยครับ สบายใจกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 18:39:34 »
อืมกะแค่น็อตที่เห็นได้จากภายนอกยังทำไม่เสร็จชุ่ยเลย แล้วเรื่องที่ละเอียดอ่อนกว่าอย่างเปลีย่นน้ำมันเกียร์น้ำมันเครื่องแล้วใส่ชิ้นส่วนหลายๆอย่างกลับให้เหมือนเดิมไม่ใช่น้ำมันกระฉูดเลอะเทอะมันจะทำได้เหรอ เล่นงานเสียบ้างก็หมาะสมแล้ว ของเค้ามาดีๆดันมาทำให้พังเป้นช่างแบบไหนกันล่ะ?

ตึงไปก็ขาด หย่อนไปก็หละหลวมครับ คนเราก็ผิดพลาดกันได้ ขึ้นอยู่กับว่ารับผิดชอบและตั้งใจแก้ไขหรือเปล่า
ที่ผมพูดไปคือการให้โอกาสและให้อภัยครับ ต่อว่าตำหนิกันได้ตามเหมาะสม แต่ถ้าต้องเล่นงานทุกเรื่องเล็กน้อยก็คงไม่ไหวเหมือนกัน

ไม่มีอะไร Perfect ไปทุกอย่างในโลกนี้ครับ