ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเรื่องติดแก๊ส Honda City 2012 หน่อยครับ  (อ่าน 3026 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
มีเพื่อนๆพี่ๆคนไหนใช้ HONDA CITY โฉมปี2009 - 2013 (เครื่อง i-VTEC) แล้วติดแก๊สบ้างครับ อยากขอคำแนะนำว่าติดแก๊สยี่ห้ออะไรดี ติดแล้วมีปัญหาอะไรยังไงตามมาบ้างรึเปล่าครับ......ขอบคุณครับ  :)
長樂.文

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: รบกวนขอความเห็นเรื่องติดแก๊ส Honda City 2012 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 15:22:56 »
ติดกันไปหลายหมื่นคันละครับ ลองถามๆในคลับดู

คร่าวๆ ยี่ห้อดังๆ คงไม่มีปัญหาอะไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mongolias

Re: รบกวนขอความเห็นเรื่องติดแก๊ส Honda City 2012 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 16:03:49 »
รถที่บ้านผมติดครับ ติด AC ตัว STAG4 ECO
โดยรวมถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ
เลือกร้านติดตั้งดีๆหน่อย วิ่งไม่ต่างจากน้ำมันแน่ๆครับ

ปัญหาที่เจอคือ เกจ์น้ำมันจะเพี้ยนครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 16:15:24 »
ผมติดeuropegas obd can s.a.s หัวฉีดHANA Red  (Gasเข้าสองทาง) ผมเปลี่ยนเป็นป้ายขาวแล้วติดเลย จนถึงวันนี้ยังไม่เคยมีปัญหา เข้าเช็คตามระยะแค่นั้น แนะนำหาอู่ที่ช่างเทพๆดีกว่าครับ อย่าไปคิดมากกับยี่ห้อเลย ยี่ห้อดีเจอช่างห่วยก็ต้องมานั่งเศร้า ถ้าอยู่นนแนะนำสองอู่ครับติดแล้วจบ พิมพ์ในgoogleเลยครับ ช่างเจ / ช่างกบ สองอู่นี้ช่างฝีมือครับ
บอกเลยชุดนี้วิ่งดีกว่าgas95อีกครับ เหยียบพุ่งกว่าน้ำมันเยอะเลยอาจจะเป็นเพราะGasเข้าสองทางก็ได้ครับเลยวิ่งดีขึ้น ลองgoogleพิมพ์ gasเข้าสองทาง ลองศึกษาดูครับ ช่างเจเขาเขียนไว้ให้อ่านหมดแล้ว
เรื่องเกจ์น้ำมันกับรถhonda อู่พวกนี้ไม่มีปัญหาครับ เกจ์ไม่มีเพี้ยนเพราะเขาทำระบบresetเกจ์มาให้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 16:22:29 โดย elite »

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 16:49:28 »
เรื่องยี่ห้อแก็ส เป็นความชอบส่วนตัวนะ
ลองไปหาข้อมูลแต่ละเจ้าดูครับ ว่ายี่ห้อใดอยู่ไกล้บ้านคุณมากกว่า
เวลาไปจูนจะได้ไม่ต้องไปไกล
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Peter Wen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 23:23:31 »
ผมติดeuropegas obd can s.a.s หัวฉีดHANA Red  (Gasเข้าสองทาง) ผมเปลี่ยนเป็นป้ายขาวแล้วติดเลย จนถึงวันนี้ยังไม่เคยมีปัญหา เข้าเช็คตามระยะแค่นั้น แนะนำหาอู่ที่ช่างเทพๆดีกว่าครับ อย่าไปคิดมากกับยี่ห้อเลย ยี่ห้อดีเจอช่างห่วยก็ต้องมานั่งเศร้า ถ้าอยู่นนแนะนำสองอู่ครับติดแล้วจบ พิมพ์ในgoogleเลยครับ ช่างเจ / ช่างกบ สองอู่นี้ช่างฝีมือครับ
บอกเลยชุดนี้วิ่งดีกว่าgas95อีกครับ เหยียบพุ่งกว่าน้ำมันเยอะเลยอาจจะเป็นเพราะGasเข้าสองทางก็ได้ครับเลยวิ่งดีขึ้น ลองgoogleพิมพ์ gasเข้าสองทาง ลองศึกษาดูครับ ช่างเจเขาเขียนไว้ให้อ่านหมดแล้ว
เรื่องเกจ์น้ำมันกับรถhonda อู่พวกนี้ไม่มีปัญหาครับ เกจ์ไม่มีเพี้ยนเพราะเขาทำระบบresetเกจ์มาให้เลย

แก๊สเข้าสองทางนี่กินแก๊สเยอะกว่าปกติมั้ยครับ? เฉลี่ยกิโลเมตรละกี่บาทอะครับ? ขอบคุณครับ
長樂.文

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 01:57:01 »
ก็กินปกตินะครับตกโลละ1.1-1.2บาท เติมเต็มถังประมาณ440บาทวิ่งได้ประมาณ370-380โล วิ่งในเมืองนะครับเส้นรัตนาธิเบศร์เช้าเย็นรถติดพอควร แต่จะวันไหนโล่งๆก็เหยียบบ้างตอนแซงก็เชนเกียร์3กดเต็มที่ ก็ถือว่ากินปกติครับ ถ้าขับธรรมดาเหมือนตอนใช้น้ำมันน่าจะประหยัดกว่านี้ครับ ติดgasแล้วเหยียบบ่อย ;D
(ถังโดนัท42ลิตร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2014, 02:01:20 โดย elite »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 07:26:13 »
ยี่ห้อหัวฉีดอย่าไปกังวลมากนัก   แก๊สเข้าสองทางจำเป็นสำหรับรถที่ต้องการแก๊สเยอะ ๆ เช่นพวก สามสี่ร้อยม้า  ให้หม้อต้มสองลูก ช่วยกันแบบนั้นมากกว่า  แต่เครื่องเล็ก ๆ อย่างนี้อย่างไรก็จ่ายทัน   
อย่างภาพตัวอย่าง  หัวฉีด ฮาน่า เป็นหัวฉีดแบบลิเนียร์  จูนออโต้จบก็เนียน...  หัวฉีดประเภทนี้ อายุ แสนห้าหมื่นโลขึ้นไป  ได้แก่  ฮาน่า   ไคฮิน  บาราคูด้า.....ฯลฯ   

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 10:35:56 »
เลือกร้านที่ชำนาญการติดตั้งดีกว่าครับ ยี่ห้อไหนก็จบเหมือนกัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 12:19:03 »
ลืมบอกไป ที่ผมแจ้งว่าเกจ์น้ำมันมีปัญหา อันที่จริงอู่ที่ผมติดก็มีปุ่มให้รีเซตเกจ์น้ำมันแหละนะ แต่ผมรำคาญขี้เกียจกด
จะกดก็ต่อเมื่อไฟแดงน้ำมันเตือน 5555

เน้นนะครับ สำหรับจขกท เลือกอู่ติดตั้งดีๆ มีบริการหลังติดตั้งดีๆ เวลาเจอปัญหาแล้วคุณต้องสามารถที่จะพึ่งพาอู่นั้นได้ด้วย อุปกรณ์มันต่างกันไม่มากครับ
ในเวปแก๊ส ก็มีหลายคนที่มีชื่อ ผมไม่ขอเอ่ยชื่อร้านนะ เอาชื่อช่างแล้วกัน จะได้ไม่เข้าข่ายโฆษณา นอกจากช่างกบ ช่างเจ แล้วก็มี พี่บอย คุณเบียร์(ผมติดที่นี่) ช่างหมู ฯลฯ
พวกนี้พอใช้ได้ครับ ลองไปหาข้อมูลเอาเองแล้วกันครับ สงสัยอะไรหลังไมค์ถามผมได้ครับ

ปล. รถผม 2 คันติดแก๊สหมด ทั้ง Jazz idsi คันนี้วิ่งแก๊สไปแล้ว 1.1 แสน ก.ม. อีกคัน city MC คันนี้วิ่งแก๊สไปแล้ว 2.8 หมื่น ก.ม.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 16:36:18 »
ลืมบอกไป ที่ผมแจ้งว่าเกจ์น้ำมันมีปัญหา อันที่จริงอู่ที่ผมติดก็มีปุ่มให้รีเซตเกจ์น้ำมันแหละนะ แต่ผมรำคาญขี้เกียจกด
จะกดก็ต่อเมื่อไฟแดงน้ำมันเตือน 5555

เน้นนะครับ สำหรับจขกท เลือกอู่ติดตั้งดีๆ มีบริการหลังติดตั้งดีๆ เวลาเจอปัญหาแล้วคุณต้องสามารถที่จะพึ่งพาอู่นั้นได้ด้วย อุปกรณ์มันต่างกันไม่มากครับ
ในเวปแก๊ส ก็มีหลายคนที่มีชื่อ ผมไม่ขอเอ่ยชื่อร้านนะ เอาชื่อช่างแล้วกัน จะได้ไม่เข้าข่ายโฆษณา นอกจากช่างกบ ช่างเจ แล้วก็มี พี่บอย คุณเบียร์(ผมติดที่นี่) ช่างหมู ฯลฯ
พวกนี้พอใช้ได้ครับ ลองไปหาข้อมูลเอาเองแล้วกันครับ สงสัยอะไรหลังไมค์ถามผมได้ครับ

ปล. รถผม 2 คันติดแก๊สหมด ทั้ง Jazz idsi คันนี้วิ่งแก๊สไปแล้ว 1.1 แสน ก.ม. อีกคัน city MC คันนี้วิ่งแก๊สไปแล้ว 2.8 หมื่น ก.ม.
รีเกจ์น้ำมันเป็นแมนนวลเลยหรอนี่ ของผมเป็นautoเลยครับติดกับช่างกบ ใครจะมานั่งกดอยู่น้อ เป็นผม ผมก็ขี้เกยจกดเหมือนกัน อย่างที่ท่านว่าเลย เลือกอู่ดีกว่าเลือกยี่ห้อ ยี่ห้อดีเจออู่ห่วยยังไงก็ไม่จบ อู่ดียี่ห้อไหนก็จบครับ^^ ผมจะสามหมื่นโลแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยวิ่งฉิว

ส่วนเรื่องgasเข้าสองทางลองศึกษาดูครับ http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=7559.0
ของeuropegasหม้อต้มใบเดียวเอาอยู่ครับ ที่ผมเลือกeuropeก็เพราะมาแบบครบๆได้หัวฉีดhana หม้อต้มออกได้สองทางเลยมาลงที่ตัวนี้แหละ แล้วgasเข้าสองทางมันก็วิ่งดีกว่าเข้าทางเดียวจริงๆไม่ได้คิดไปเองเพราะรถเพื่อนติดแบบทางเดียว(city mc 2012)+ที่บ้านติดgasทุกคัน(altis2012 1.6 yaris1.5 ติดenergy รุ่นfast tech ll pro)