ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ไหมว่ารถยี่ห้อใด?ย้ายไฟเลี้ยวด้านข้างไปอยู่บนกระจกส่องข้างเป็นรายแรก..มีคำตอบ  (อ่าน 9240 ครั้ง)

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
(ร่วมสนุกแชร์กัน...นะคับ)  :o
 ด้วยความที่ รถยนต์ สมัยนี้ นิยม นำเอาไฟเลี้ยว ซ้าย,ขวา ย้ายขึ้นไปอยู่บน กระจกส่องข้าง กลายเป็นเรื่องปกติไปแล้ว จนบางทีเราอาจจะ ลืม ไปหรือไม่ว่า รถยี่ห้อ ใดได้นำเทรนเอานี้ยัดเข้าไปอยู่ใน กระแสความนิยม เป็นเจ้าแรก จนกลายมาเป็นเรื่อง ปกติของการที่จะต้องมีไฟเลี้ยวอยู่ในตำแหน่งนี้ไปเสียแล้ว!! สมัยย้อนกลับไปเมื่อ 20 ปีก่อนอาจจะมีออกแบบออกมาเป็นรถตัวอย่างบ้างซึ่งล่ำสมัยมาก.....แต่มีอยู่ยี่ห้อหนึ่งคับที่นำเอาใช้อย่างไม่กลัวเลยว่ามันจะมองลำบากไหม แต่ก็สร้างเป็นกระแสนิยมจนกลายมาเป็น วัฒนธรรม ในปัจจุปัน ?...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 20:55:03 โดย TIN13 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมไม่รู้อ่ะ แต่เดาว่า Benz  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester

ออฟไลน์ Lertvarit

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
ผมคิดว่าเป็น Mercedes-Benz เพราะเหมือนเห็นครั้งแรกก็กับรถ Mercedes-Benz นี่แหล่ะ ^^

ออฟไลน์ Sammy_

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
d-max ครับ

ถ้ารถกระบะ ผมก็เห็น d-max นี้แหละ ที่ย้ายจากด้านข้างไปอยู่กระจกข้าง

conan_murder

ออฟไลน์ checkmate

methus zaa

ขอทายอีก w210 ครับ พอปรับโฉมแล้วใส่ไฟเลี้ยวที่กระจกมาให้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
น่าจะ Mercedes-Benz นะครับ

แต่ผมชอบแบบที่แก้มข้างแบบ BMW มากกว่านะครับ มันเห็นชัดดี แต่พอรุ่นใหม่ๆก็ดันย้ายไปไว้ที่กระจกมองข้างอีก =='

ออฟไลน์ baeyongcai

ขอทายอีก w210 ครับ พอปรับโฉมแล้วใส่ไฟเลี้ยวที่กระจกมาให้
เท่าที่จำความได้ ก็ w210 รุ่นปรับโฉม ครับ

• **
มาเฉลยแล้วคับ !! เจ้า Benz ( e ) w210 ไงคับต้องเป็นรุ่นที่อยู่ในรูปนี้นะคับ เป็นรุ่น ไมเนอร์ ของ ตากลมนั้นเอง ตากลม ก็ทำให้สาวก ช๊อก มาแล้วรอบนึ่ง กับ เจ้า ตากลมเนี้ยแหล่ะเรื่องเปลี่ยนไฟหน้าครั้งยิ่งใหญ่ของ Benz จนมาถึงคราวที่ทำให้ ไฟเลี้ยวข้างกระจกส่องข้าง กลายมาเป็นวัฒนธรรมจนถึงปัจจุปัน คนออกแบบคงภูมิใจไม่น้อยเลยนะเนี้ย!! ;D ช่วงแรกๆดูกระจุ๋มกระจิ๋มดีนะคับอันนิดนึง555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 21:17:33 โดย TIN13 »

methus zaa

ออฟไลน์ Jump

มียี่ห้อหนึ่ง ที่ไม่ยอมเปลี่ยนไปไว้ หลังจากที่หลากหลาย ยี่ห้อ
ยอมตามเทรนของเบนซ์ไป คือ bmw แต่สุดท้าย ยอมจนได้ ที่ f30
 :'( :'(
LIKE A BOSS!!

• **
หลายคนตอบถูกด้วย!!   ;D  แสดงว่าเพื่อนๆพี่ๆชอบและสนใจชังสังเกตุเรื่องราวของ รถ กันมากๆเลยถึงพอรู้เรื่องของรายเอียดปลีกย่อย ซึ่งผมชอบเรื่องพวกนี้มากอะคับสนุกดี อย่างเช่นอุปกรณ์ในรถบางประเทศนั้นมีไอ้นู้นไอ้นี่พอมาขายเมืองไทยแล้วไม่มีให้ ก็ศึกษาค้นคว้าจนบ้างทีถ้าเรามีรถรุ่นนั้นๆอยู่อาจจะนึกโมโหและเกิดกิเลิศอยากได้บ้าง อิอิ สนุกๆนะคับ ว่างๆก็มาแชร์เรื่องราวแบบนี้คลายเครียดและได้ความรู้กันก็ดีนะคับ  คราวต่อไปผมมีอีก ส่วนมากผมสงเกตุเองแล้วไปหาคำตอบว่าจริงไหมเลยเอามาทายกันสนุกๆนะคับ ;D

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าใช่W210 ตัว Facelift รึเปล่า
เวลามันใกล้เคียงกันมากๆ ผมคิดและเชื่อว่ามันเริ่มที่ S-class W220 มากกว่า W210
จำได้ว่า W220 มันมาพร้อมกับอะไรใหม่ๆหลายอย่างมาก
W220 เปิดตัวครั้งแรกในปี 1999 ส่วน W210 นั้นน่าจะมาปรับโฉมเอาในปี 2000 แล้วใช้ตามพี่ใหญ่มากกว่า
แต่ยังไงๆผมก็ไม่มีข้อมูลที่แม่นยำเท่าไหร่นัก อาจจะผิดพลาดได้ครับ  :D

• **
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าใช่W210 ตัว Facelift รึเปล่า
เวลามันใกล้เคียงกันมากๆ ผมคิดและเชื่อว่ามันเริ่มที่ S-class W220 มากกว่า W210
จำได้ว่า W220 มันมาพร้อมกับอะไรใหม่ๆหลายอย่างมาก
W220 เปิดตัวครั้งแรกในปี 1999 ส่วน W210 นั้นน่าจะมาปรับโฉมเอาในปี 2000 แล้วใช้ตามพี่ใหญ่มากกว่า
แต่ยังไงๆผมก็ไม่มีข้อมูลที่แม่นยำเท่าไหร่นัก อาจจะผิดพลาดได้ครับ  :D
      ;D  ขอบคุณคับที่มาแชร์กันสนุกๆนะคับ ไม่มีอะไรถูกหรือผิดหรอกคับ555+......แต่สำหรับ s-class w220 นั้นช่วงเปิดตัวอาจจะเข้ามาในช่วงเวลาใกล้เคียง กับ w210 ซึ่งอาจจะเป็น w 220 มาก่อนก็ได้ตามทำเนียมที่ benz จะพัฒนาตัว s-ก่อนเสมอส่วนน้องๆในค่ายเอามาใช้กันต่อ แต่ตอนนั้นที่เป็นที่พูดถึงกันเรื่องไฟเลี้ยวข้างกระจกส่องข้างมากกว่าจนทำให้นึกอยู่เสมอคือรุ่น w 210 เลยทำให้จดจำตัวนี้ได้มากกว่า w220 มันเลยทำให้เราจำเจ้าตัวน้อง e ได้ติดตาและจดจำได้กว่า s ในเรื่องไฟเลี้ยวแค่นั้นเอง.... ;D  Benz ยังมีเรื่องสนุกๆเล่าและสงสัยกันอีกเยอะ เช่น กระจกข้าง w124 ไม่เท่ากันเพราะอะไรกันแน่? อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน  ;Dอิอิ เห็นเคยมีกระทู้เรื่องนี้กันแล้ว....อย่างที่ปัดน้ำฝนก้านเดียว w124 , หรือเจ้า 190 e คันไหนใช้ก่อนกันแน่.... ;D ปวดหัวเล่นๆนะคับอย่าซีเรียส ผมเองก็ไม่ได้รู้ไปหมดเพียงแต่เกิดและโตมากับ Benz พอสมควรในยุค 1980 เป็นสาวก ดาวสามแฉก ผ่านมา 3 คันแล้ว จนปัจจุปันก็ยังคงเหลือ c220 คันนึงจะใช้ไปจนกว่าใครจะกลับบ้านเก่าไปก่อนระหว่างคนกันรถ555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 23:04:03 โดย TIN13 »

ออฟไลน์ prai

ไม่ทันแล้วใช่ไหมจะตอบว่าเมอร์เซเดสเหมือนกัน 555555555555
และสมกับเป็นรายแรกจริงๆ เพราะรุ่นใหม่ๆ ก็ออกแบบได้สวยกว่าใครเพื่อนครับ

• **
ไม่ทันแล้วใช่ไหมจะตอบว่าเมอร์เซเดสเหมือนกัน 555555555555
และสมกับเป็นรายแรกจริงๆ เพราะรุ่นใหม่ๆ ก็ออกแบบได้สวยกว่าใครเพื่อนครับ
     :D  คราวหน้าผมจะถามใหม่เอามาแชร์กันนะคับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
w220 เปิดตัว 1998 มีไฟเลี้ยวติดกระจกมองข้างเป็นคันแรกในโลกครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็รู้แค่ Mercedes แต่ไม่รู้รุ่นอะไร

แต่เพิ่งรู้ว่า W210 ก็มีไฟเลี้ยวกระจกข้างแล้ว

ผมนึกว่าจะเป็น W211 หรือ W203 เสียอีก

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **
w220 เปิดตัว 1998 มีไฟเลี้ยวติดกระจกมองข้างเป็นคันแรกในโลกครับ
   :D  ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลจริงของ s-class w220 >>ช่วงเปิดตัว w220 นั้นเข้ามาในช่วงเวลาใกล้เคียง w210 มาก ซึ่ง w 220 มาก่อน ก็ได้ตามทำเนียมที่ benz จะพัฒนาตัว s-ก่อนเสมอส่วนน้องๆในค่ายเอามาใช้กันต่อ แต่ตอนนั้นที่เป็นที่พูดถึงกันเรื่องไฟเลี้ยวข้างกระจกส่องข้างมากกว่าจนทำให้นึกอยู่เสมอคือรุ่น w 210 เลยทำให้จดจำตัวนี้ได้มากกว่า w220 มันเลยทำให้เราจำเจ้าตัวน้อง e ได้ติดตาและจดจำได้กว่า s ในเรื่องไฟเลี้ยว ...ดีใจที่ได้เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ;D

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
ผมก็ชอบเทคโนโลยี หรือไอเดียใหม่ๆ ที่เป็นออปชั่นเสริม หรือแนวgadget เหมือนกัน

ยังมีอีกหลายอย่างนอกจากไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างนะครับ แต่จำไม่ค่อยได้แล้วว่า benz ทำมาก่อนเป็นเจ้าแรกหรือป่าว  อย่างเช่น

ก้านปัดน้ำฝนไฟหน้า ปัจจุบันไม่มีใครใช้แล้วล่ะมั๊ง เพราะมันดูเชยไปแล้ว จำได้ว่ามีใน benz โลงจำปา

ที่ฉีดน้ำล้างไฟหน้า อันนี้หลายเจ้าใช้กันเยอะ ล่าสุดที่เห็นคือ mazda cx5

ไฟหน้าปรับตามองศาการเลี้ยว (adaptive headlight system) อันนี้น่าจะ benz เช่นกัน

ระบบ park censor อันนี้ไม่แน่ใจว่า benz รึป่าว แต่ในบ้านเรา ผมจำได้ว่า nissan cefiro ตัวแรกมีให้มาด้วย :D

• **
ผมก็ชอบเทคโนโลยี หรือไอเดียใหม่ๆ ที่เป็นออปชั่นเสริม หรือแนวgadget เหมือนกัน

ยังมีอีกหลายอย่างนอกจากไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างนะครับ แต่จำไม่ค่อยได้แล้วว่า benz ทำมาก่อนเป็นเจ้าแรกหรือป่าว  อย่างเช่น

ก้านปัดน้ำฝนไฟหน้า ปัจจุบันไม่มีใครใช้แล้วล่ะมั๊ง เพราะมันดูเชยไปแล้ว จำได้ว่ามีใน benz โลงจำปา

ที่ฉีดน้ำล้างไฟหน้า อันนี้หลายเจ้าใช้กันเยอะ ล่าสุดที่เห็นคือ mazda cx5

ไฟหน้าปรับตามองศาการเลี้ยว (adaptive headlight system) อันนี้น่าจะ benz เช่นกัน

ระบบ park censor อันนี้ไม่แน่ใจว่า benz รึป่าว แต่ในบ้านเรา ผมจำได้ว่า nissan cefiro ตัวแรกมีให้มาด้วย :D

:) ก้านปัดน้ำฝนไฟหน้า Vs.ที่ฉีดน้ำล้าง+แมลง+หิมะ ไม่รู่ว่าใครคิดก่อน ;D  ไฟหน้าปรับได้ตามองศาเลี้ยว ถ้าจำไม่ผิด ซีตรอง น่าจะเป็นเจ้าแรกๆ ตั้งแต่รุ่นปี1960 ขึ้นมาเลยคับ เป็นแบบใช้ตัวเกี่ยวหรือขอเกี่ยวกับระบบหมุนพวงมาลัยมาขยับตัวโคมไฟหน้าเลยคับ ทึ่งจริงๆสมัยที่ยังไม่มีระบบไฟอะไรเข้ามายุ่ง แต่ผมก็ยอมเขาตั้งแต่ ระบบช่วงล่างแบบยกสูงตำได้แหล่ะเรื่องอื่นคงไม่ต้องพูดถึง นี่ขนาดเมื่อเกือบ30-40ก่อนเลยคับ คนคิดนี่เปรี้ยวจริงๆ ;D park censor น่าจะเป็น benz ผมเคยใช้ของ jazz มันช่วยให้ถอยหลังได้มั่นใจเยอะเลย