ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเกี่ยวกับสัญลักษณ์ของรถแต่ละยี่ห้อค่ะ  (อ่าน 8152 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
  มีข้อสงสัยมานานมากแล้วค่ะ เกี่ยวกับความหมายของ สัญลักษณ์รถแต่ละยี่ห้อ ว่าคืออะไร
เช่นทำไม โตโยต้า ต้องสามห่วงแบบนั้น เป็นต้น

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: มีคำถามเกี่ยวกับสัญลักษณ์ของรถแต่ละยี่ห้อค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 17:29:10 »
สัญลักษณ์ของโตโยต้า เป็นรูป ELLIPSE หรือวงรี 2 วง วางซ้อนกันเป็นรูปตัว T และล้อมรอบด้วยรูปวงรีขนาดใหญ่อีก 1 วง เป็นสัญลักษณ์ที่โตโยต้าเพิ่งออกแบบใหม่ขึ้น และเพิ่งนำมาใช้เป็นครั้งแรกเมื่อปลายปี 2532 นี่เอง รถโตโยต้าแบบแรกที่ติดสัญลักษณ์ตัวนี้คือ รถโตโยต้าเซลซิเออร์ (TOYOTA CELSIOR) ซึ่งเพิ่งออกตลาดในญี่ปุ่นเมื่อปลายปีนั้นเช่นกัน โตโยต้าอธิบายความหมายของตัวนี้ว่า รูปวงรีเป็นรูปทรงทางเรขาคณิตซึ่งมีจุดศูนย์กลางหรือจุดโฟกัส 2 จุด โตโยต้านำรูปนี้มาใช้ เพื่อให้เป็นสัญลักษณ์ของการผนึกหัวใจ 2 ดวง เข้าด้วยกัน คือ รูปหัวใจของผู้ใช้รถ กับหัวใจของตัวสินค้า ส่วนพื้นที่ว่างซึ่งบรรจุอยู่ภายในวงรีวงใหญ่ หมายถึงความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี ซึ่งสามารถขยายตัวออกไปโดยไม่มีขอบเขต รถยนต์โตโยต้า เป็นผลผลิตของโตโยต้า มอเตอร์ คอร์พอเรชั่น (TOYOTA MOTOR CORPORATION) ซึ่งปัจจุบันเป็นผู้ผลิตรยนต์รายใหญ่ที่สุดของญี่ปุ่นและใหญ่เป็นอันดับ 3 ของโลกรองจากเจเนอรัล มอเตอร์ส คอร์พอเรชัน (GENERAL MOTORNCORPATION) และฟอร์มอเตอร์คัมปะนี (FORD MOTOR COMPANY) แห่งสหรัฐอเมริกา

Copy มาอีกทีนึงนะครับ . . .
ถ้าต้องการทราบทุกยี่ห้อจริงๆ แนะนำให้ลองหาดูในเว็ปไซต์ต่างๆ ได้เลยครับ เช่น วิกิพีเดีย หรืออื่นๆ

ผมอนุญาตตั้งข้อสังเกตอย่างหนึ่งนะครับ คือคุณ krsi-lack นี่ ช่างเป็นคนขี้สงสัยจริงๆ แฮ่ะๆ ไม่ว่ากันนะครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 17:33:11 โดย Loft »

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
Re: มีคำถามเกี่ยวกับสัญลักษณ์ของรถแต่ละยี่ห้อค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 17:36:16 »
ผมเคยดูทีวีรายการนึงนะคับ เขาเคยยกเอาสัญลักษณ์หรือโลโก้ของรถมาพูดถึงเหมือนกันนะคับ แต่ลืมละว่ารายการอะไร ยกมาหลายยี่ห้อเหมือนกันนะคับ เดี๋ยวจะลองหาก่อน  ;D

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 19:25:16 »
ผมชอบเวลาที่โลโก้มันติดล้อ แล้วหมุน รูปยังคงเป็นแบบ เดิม

เท่าที่เคยเห็น จะมี เบนซ์ บีเอ็ม มิตซู ครับ

;D

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 19:46:16 »
สัญลักษณ์ของโตโยต้า เป็นรูป ELLIPSE หรือวงรี 2 วง วางซ้อนกันเป็นรูปตัว T และล้อมรอบด้วยรูปวงรีขนาดใหญ่อีก 1 วง เป็นสัญลักษณ์ที่โตโยต้าเพิ่งออกแบบใหม่ขึ้น และเพิ่งนำมาใช้เป็นครั้งแรกเมื่อปลายปี 2532 นี่เอง รถโตโยต้าแบบแรกที่ติดสัญลักษณ์ตัวนี้คือ รถโตโยต้าเซลซิเออร์ (TOYOTA CELSIOR) ซึ่งเพิ่งออกตลาดในญี่ปุ่นเมื่อปลายปีนั้นเช่นกัน โตโยต้าอธิบายความหมายของตัวนี้ว่า รูปวงรีเป็นรูปทรงทางเรขาคณิตซึ่งมีจุดศูนย์กลางหรือจุดโฟกัส 2 จุด โตโยต้านำรูปนี้มาใช้ เพื่อให้เป็นสัญลักษณ์ของการผนึกหัวใจ 2 ดวง เข้าด้วยกัน คือ รูปหัวใจของผู้ใช้รถ กับหัวใจของตัวสินค้า ส่วนพื้นที่ว่างซึ่งบรรจุอยู่ภายในวงรีวงใหญ่ หมายถึงความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี ซึ่งสามารถขยายตัวออกไปโดยไม่มีขอบเขต รถยนต์โตโยต้า เป็นผลผลิตของโตโยต้า มอเตอร์ คอร์พอเรชั่น (TOYOTA MOTOR CORPORATION) ซึ่งปัจจุบันเป็นผู้ผลิตรยนต์รายใหญ่ที่สุดของญี่ปุ่นและใหญ่เป็นอันดับ 3 ของโลกรองจากเจเนอรัล มอเตอร์ส คอร์พอเรชัน (GENERAL MOTORNCORPATION) และฟอร์มอเตอร์คัมปะนี (FORD MOTOR COMPANY) แห่งสหรัฐอเมริกา

Copy มาอีกทีนึงนะครับ . . .
ถ้าต้องการทราบทุกยี่ห้อจริงๆ แนะนำให้ลองหาดูในเว็ปไซต์ต่างๆ ได้เลยครับ เช่น วิกิพีเดีย หรืออื่นๆ

ผมอนุญาตตั้งข้อสังเกตอย่างหนึ่งนะครับ คือคุณ krsi-lack นี่ ช่างเป็นคนขี้สงสัยจริงๆ แฮ่ะๆ ไม่ว่ากันนะครับ  ;)
ขอบคุณมากค่ะ ข้อมูลดีมากเลย
จริงๆก็สงสัยบ้าง อยากรู้บ้างค่ะ
เพราะนั่งทำงานบางวันเครียดมากๆ แต่ไม่ใช่ตั้งคำถามหาทางแก้เครียดนะคะ แต่เป็นลักษณะที่ว่า อ่านในสิ่งที่เราอยากรู้ และหลายๆครั้งงานที่คลั่งค้างอยู่ก็คิดออกเองค่ะ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 20:50:53 »
ผมสงสัยจนต้องไปเซิทหาเอง ได้ราวๆนี้ครับ
http://aman88.hubpages.com/hub/Famous-car-logos-with-its-meaning

แต่ผมยังไงงว่าทำไม Isuzu ถึงเป็น Logo นั้น เป็นรูประฆัง ?

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 21:07:33 »
BMW = ภาษาเยอรมัน : Bayerische Motoren Werke (บาเยอริเช่ มอเตอร์เรน เวคเค่) , อังกฤษ : Bavarian Motor Works (บาวาเรีย มอเตอร์ เวิร์ค)
ความหมายของโลโก้หรือตราสัญลักษณ์ = วงกลมสีดำด้านนอกสุดคือล้อยางที่กำลังหมุน และวงกลมด้านในคือใบพัดตัดด้วยสี ฟ้า-ขาว อันเป็นสีของประจำแคว้น Bavarian ครับ ส่วนรูปใบพัดมันมาได้ยังไง เกี่ยวข้องอะไรกับBMW เพราะย้อนกลับไปอดีต ก่อนที่BMWจะผลิตBigBikeและรถยนต์ตามลำดับ BMWได้ผลิตเครื่องยนต์เครื่องบิน ส่งมอบให้กองกำลังเครื่องบินของอดอล์ฟ ฮิตเลอร์เพื่อนำไปสู้รบในสมัยสงครามโลกมาก่อนครับ พอมาผลิต บิ๊กไบค์และรถยนต์ จึงไม่ลืมอดีตแต่ก่อนว่าเขาเคยผลิตอะไรมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 21:21:57 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 21:45:12 »
ผมชอบเวลาที่โลโก้มันติดล้อ แล้วหมุน รูปยังคงเป็นแบบ เดิม

เท่าที่เคยเห็น จะมี เบนซ์ บีเอ็ม มิตซู ครับ

;D

RR ด้วยคับ  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 22:02:07 »
ผมสงสัยจนต้องไปเซิทหาเอง ได้ราวๆนี้ครับ
http://aman88.hubpages.com/hub/Famous-car-logos-with-its-meaning
แต่ผมยังไงงว่าทำไม Isuzu ถึงเป็น Logo นั้น เป็นรูประฆัง ?

Isuzu also develops a new logo for 1974,
with two vertical pillars which are stylized representations of the first syllable in いすゞ ("Isuzu")

น่าจะมาจากตัวอักษรภาษาญี่ปุ่นมั้งครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน
แต่ที่แน่ๆ ไม่เคยเห็น Isuzu ใส่ LOGO ที่ว่านี้ ในรถคันใดเลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 22:06:42 »

Isuzu also develops a new logo for 1974,
with two vertical pillars which are stylized representations of the first syllable in いすゞ ("Isuzu")

น่าจะมาจากตัวอักษรภาษาญี่ปุ่นมั้งครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน
แต่ที่แน่ๆ ไม่เคยเห็น Isuzu ใส่ LOGO ที่ว่านี้ ในรถคันใดเลย

คันนี้ครับพี่  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 22:57:26 »
อันนี้ยาวหน่อย สัญลักษณ์นางฟ้าบนฝากระโปรง RR
หรือที่เรียกว่า The spirit of ecstasy (จิตวิญญาณแห่งความปลื้มปีติ)
เรื่องมีอยู่ว่า เอลีนอร์ เวลาสโก ธอร์นตัน(Eleanor Velasco Thornton) ทำงานเป็นเลขาของคล็อต จอห์นสัน ในสมาคมยานยนต์ ในช่วงปลายศตวรรษที่ 19
ก่อนที่ยุคยานยนต์จะเบ่งบานเต็มที่(ยุคบุกเบิกอยู่ว่างั้น) และในตอนนั้น จอห์น วอลเตอร์ เอ็ดเวิร์ด สก็อตต์ มองตากิว (John Walter Edward Scott-Montagu)
ซึ่งเป็น Lord Montagu of Bealieu คนที่ 2 ผู้ซึ่งมีความหลงใหลในรถยนต์  (โดยเขาเป็นผู้บุกเบิกให้แวดวงอุตสาหกรรมยานยนต์ในอังกฤษมีการเคลื่อนไหว
อย่างต่อเนื่อง และเป็น บก นิตยสาร Car Illustrated magazine) ได้เข้ามามีส่วนร่วมในสมาคมยานยนต์แห่งนี้ด้วย เพื่อผลักดันให้สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร์
เกิดความตื่นตัวกับนวัตกรรมใหม่ในสมัยนั้น คือ"รถยนต์" และในตอนนั้นเอง เอลีนอร์ก็ได้เปลี่ยนบทบาทมาเป็นเลขาของ John Walter Edward และตกหลุมรักกัน
แต่เนื่องจากฝ่ายชายมีฐานันดรสูงกว่าฝ่ายหญิง นี่จึงเป็นรักที่ซ่อนเร้น รู้กันเฉพาะเพื่อนสนิทเท่านั้น จนที่สุด John Walter ถูกครอบครัวบังคับให้แต่งงานกับ
Lady Cecil Victoria Constance แต่ก็เป็นเพียงการแต่งงานตามหน้าตาทางสังคม โดย John Walter ยังคงดำเนินความสัมพันธ์กับเอลีนอร์อยู่

โดยสัญสักษณ์ The spirit of ecstasy นั้น มาจากการที่ John ขอร้องให้ ชาร์ลส์ โรบินสัน ซีคส์ (Charles Robinson Sykes) ปั้นรูปปั้นที่จะเป็นสัญลักษณ์
ให้กับ Rolls-royce Silver Ghost ของเขา และ Sykes ก็เลือกเอลีนอร์มาเป็นนางแบบในงานปั้นของเขา โดยตอนแรกเป็นรูปหญิงสาวยกมือปิดปากตัวเอง
เปรียบเสมือนความสัมพันธ์ที่ต้องปกปิดของทั้งคู่ และรูปปั้นนี้ถูกเรียกว่า The Whisper

จริงๆแล้ว The Whisper เป็นสัญลักษณ์หนึ่งเดียวของ John เพราะตอนนั้น Rolls-Royce ไม่มีสัญลักษณ์ใดๆบนกระจังหน้าทั้งสิ้น มีแค่โลโก้แบรนด์เท่านั้น
จนปี 1910 คล็อต จอห์นสัน(เจ้านายเก่าของเอลีนอร์) ในฐานะกรรมการผู้จัดการ Rolls-Royce motor car จึงว่าจ้าง Sykes ปั้นหุ่นเพื่อเป็น Mascot ของรถ
เพราะลูกค้าส่วนใหญ่ในตอนนั้นเรียกร้องให้ RR ทำ Mascot เพื่อเป็นเอกลักษณ์ของแบรนด์
ตอนแรก จอห์นสันได้เลือก Nike(ไม่ใช่รองเท้านะครับ) เทพในตำนานกรีกเป็นแบบ แต่ Sykes ขอเลือกเป็นเอลีนอร์แทน เลยนำรูปปั้น The Whisper มาปรับปรุงใหม่
จนกลายเป็น The Spirit of ecstasy (แต่ Sykes ตั้งชื่อว่า The Spirit of speed) ก่อนส่งมอบให้ทาง RR เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 1911 และตั้งชื่อเป็นทางการว่า
The Spirit of ecstasy

แต่ Henry Royce 1 ในผู้ก่อตั้ง ไม่เห็นด้วยกับการนำรูปปั้นมาติดบนรถ แต่วันที่ประชุมนั้น เขาดันป่วย เลยทำให้มี The Spirit of ecstasy ติดบนกระจังหน้า
ของ Rolls-Royce มาจนทุกวันนี้(ถ้าวันนั้น Henry Royce ไม่ป่วยจะเกิดอะไรขึ้นหนอ)

แต่รักซ่อนเร้นของเอลีนอร์กับจอห์นก็จบแบบเศร้าๆ เอลีนอร์เสียชีวิตในวันที่ 30 ธันวาคม 1915  เพราะเรือที่เธอโดยสารมากับ John โดนดอร์ปิโดของ
เรือดำน้ำยิงจนจม ในเหตุการณ์นั้น John Edward รอดตาย แต่ก็ไม่สามารถประกาศถึงความสูญเสียนี้(เอลีนอร์นะแหละ) ให้ใครรู้ได้
จอห์นมีลูกกับเอลีนอร์ 1 คน ซึ่งจอห์นก็ต้องเลี้ยงดูลูกสาวของตนเองในฐานะ "ลุง" มาโดยตลอด

สัญลักษณ์นางฟ้าบนฝากระโปรง Rolls-Royce ก็มีที่มาดังนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 23:07:34 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 23:13:56 »
Mercedes – Benz

ดาวสามแฉกที่ส่องประกายอยู่หน้ารถเบนซ์คันหรูทุกวันนี้ มีที่มาจาก นายกอตต์ลีบ เดมเลอร์ ผู้ก่อตั้ง Daimler Motoren Gesellschaft (DMG)ที่ต้องการจะสื่อว่า แฉกทั้งสามของดาว คือสัญลักษณ์ที่แสดงว่าเครื่องยนต์ของเขาสามารถเป็นเจ้ายานยนต์ได้ทั้งทางบก ทางน้ำ และทางอากาศ โลโก้นี้ได้รับการออกแบบและจดทะเบียนขึ้นในปี 1909 จากนั้นในปี 1926 เมื่อ DMG และ Benz & Cie ได้ร่วมกิจการกันจึงมีการออกแบบโลโก้ขึ้นใหม่ ดาวสามแฉกอันเลื่องชื่อของ DMG จึงถูกล้อมรอบด้วยชื่อ เมอร์เซเดส – เบนซ์ ซึ่งลือลั่นไม่แพ้กัน โดยมีช่อชัยพฤกษ์เป็นตัวเชื่อม

;) :)

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 00:41:55 »
อ้างถึง
คันนี้ครับพี่  ;D

แหนะ ว่านั่งหาตั้งนานแล้วนะ ไม่มี
ดันเจออีก 555 เปลี่ยนเป็นไม่มีในรถกระบะละกัน
เอ๊ะ หรือว่ามี ฮ่าๆๆๆๆ

มีครับ  ;D ตัวสุดท้ายที่ได้ใช้โลโก้นี้เลยมั้ง  ::)

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 11:44:36 »
พึึ่งจะรู้ว่าโลโกอีซูซุคือ ระฆัง นะเนี่ย ไม่ค่่อยเหมือนเลย

ส่วนตัวผมชอบโลโก มาเซราติ ด้วย เท่ดี