ผู้เขียน หัวข้อ: จะขายรถมือหนึ่งไปสอยรถมือสองดีไหมครับ  (อ่าน 6490 ครั้ง)

ออฟไลน์ alicyclicz

• Newbie
  • *
ปัจจุบันผมใช้ Civic FD 1.8 ปี 2008 วิ่งมา 70000 Km
เริ่มติด LPG ตั้งแต่ 44444 (เลขนี้จริงๆนะ ^^)
สภาพปัจจุบันผมว่า มันโทรมมาเยอะเหมือนกัน ผมเลยคิดอยากจะมาเปลี่ยนรถใหม่
ปัจจุบันใช้รถไม่ค่อยเยอะหรอกนะครับ แต่ชอบวิ่งไกลๆ ซะส่วนใหญ่ เลยมองรถที่ใหญ่ว่า --> D Segment
แต่รถใหญ่ของ D Segment มันยังแพงมาก ผมไม่สามารถผ่อนไหวอ่ะครับ เลยมองหามือสอง
แล้วมาติด LPG เหมือนเดิม
1. ผมถอด LPG จากคันเดิม แล้วรอเอามาติดคันใหม่จะดีไหมครับ ปัจจุบันใช้ Energy Reform OBD
2. กำลังมองๆ Camry 2.4 ปี 2009 ขึ้นมา คู่กับ Accord 2.4 ด้วย ไม่ทราบรถที่ใหญ่กว่ามันจะสมรรถนะการขับขี่ดีกว่ากลุ่ม C Segment มากไหมครับ
3. คุ้มไหมครับ ในการขายรถมือหนึ่งคันนี้ (แอบรักมันเหมือนกันครับ)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: จะขายรถมือหนึ่งไปสอยรถมือสองดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:35:23 »
ดีกว่าค่อนข้างมากครับ ยิ่งรถคุณพี่ใช้เยอะด้วย ไปลองขับดูก่อนก็ดีครับ คิดว่าคุณพี่น่าจะติดใจนะ

ถึงจะเป้นรถมือหนึ่งแต่ผมคิดว่าคุณพี่น่าจะใช้งานอย่างคุ้มค่าแล้วครับ ก็สมเหตุสมผลดีครับผม

แต่ถ้าผ่อนไหวก็มือ1 ไปเลยดีกว่าครับ แต่ถ้ายังผ่อนไม่ไหวเคสนี้ผมว่าซื้อ มือ2 ก็ยังโอเคครับ

ออฟไลน์ neung23

Re: จะขายรถมือหนึ่งไปสอยรถมือสองดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:43:57 »
G8 ขับดีกว่า สบายกว่าคับ

แต่รถวิ่งแค่ 70,000 นี่มันขี้ปะติ๋วมาก ทำไมว่ามันโทรมล่ะคับ?

ขายไปซื้อมือ2ระวังเจอไมล์มากกว่าคันเก่าคุณ 3-4 เท่า เอานะคับ .... เตือนด้วยความหวังดี รถมือ2ขนาดรถบ้านมันยังกลับไมล์เลยคับ

ผมสอย G7 V6 รถบ้านแท้ๆเลย ทำใจแล้วว่ารถจะ10ปีแล้ว วิ่งแสน สองแสนนี่ปรกติแล้ว เลยไม่สนใจเรื่องไมล์เท่าไหร่ แต่คันผมตอนได้มาไมล์ 89,000 แต่ไปเช็คศูนย์เจอ 119,000 ไม่เข้าใจจริงๆไปปั่นกลับทำไม แต่ปั่นกลับแค่นี้ผมเฉยๆมาก รถปี2003 วิ่ง 119,000 ถือว่าน้อยมากแล้วคับ

เสนอให้ใช้คันเดิมถ้าไม่เดือดร้อน ไปหารถมือ2โดยเฉพาะแอคคอร์ด เจอซ่อมโหดๆแล้วหน้าเมื่อยแน่คับ ตั้งแต่ได้ G7 มา ค่าซ่อมผมโดนไปจะแสนแล้ว >:( ใช้แคมรี่รุ่นคู่กันดีๆไม่น่าหาเรื่องเลย  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:52:32 »
ที่จริงก็ เป็นข้ออ้างทั้งเพแหละครับว่า รถมันโทรม
ผมอยากได้รถที่ใหญ่กว่าเดิมมากกว่า แต่พอจะเอามือหนึ่งมาติดแก๊สก็คิดว่าเสียดาย
ถ้าไม่ติดแก๊สก็ ค่าน้ำมันเป็นเงาตามตัว 555+  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:58:30 »
ปัจจุบันผมใช้ Civic FD 1.8 ปี 2008 วิ่งมา 70000 Km
เริ่มติด LPG ตั้งแต่ 44444 (เลขนี้จริงๆนะ ^^)
สภาพปัจจุบันผมว่า มันโทรมมาเยอะเหมือนกัน ผมเลยคิดอยากจะมาเปลี่ยนรถใหม่
ปัจจุบันใช้รถไม่ค่อยเยอะหรอกนะครับ แต่ชอบวิ่งไกลๆ ซะส่วนใหญ่ เลยมองรถที่ใหญ่ว่า --> D Segment
แต่รถใหญ่ของ D Segment มันยังแพงมาก ผมไม่สามารถผ่อนไหวอ่ะครับ เลยมองหามือสอง
1. ผมถอด LPG จากคันเดิม แล้วรอเอามาติดคันใหม่จะดีไหมครับ ปัจจุบันใช้ Energy Reform OBD
2. กำลังมองๆ Camry 2.4 ปี 2009 ขึ้นมา คู่กับ Accord 2.4 ด้วย ไม่ทราบรถที่ใหญ่กว่ามันจะสมรรถนะการขับขี่ดีกว่ากลุ่ม C Segment มากไหมครับ
3. คุ้มไหมครับ ในการขายรถมือหนึ่งคันนี้ (แอบรักมันเหมือนกันครับ)

1.ดีครับ
2.ต่างมากครับ ไม่ใช่แค่ใหญ่กว่า อัตราเร่ง ความสบาย ช่วงล่าง เบรก ความปลอดภัย
3.ไม่คุ้มครับ รถก็พึ่งจะ70,000 โลเองครับ เฉลี่ยปีละ 17500 ถือว่าน้อยนะครับ

ปล.ก็แล้วแต่พี่ครับว่าต้องการแบบไหน ถามใจตัวเอง ไม่งั้นจะเป็นทุกข์

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:15:30 »
มือสองที่จะซื้อถ้าซื้อสดได้ ผมว่าโอนะหารถนานหน่อยน่าจะเจอสภาพดีๆ แต่

ถ้าซื้อผ่อนเจอ Vat อีกผมว่าไม่คุ้มละ

ตัดสินใจดีๆครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:43:40 »
มือสองถ้าผ่อนนี่ก็หนักเอาการนะครับ ดอกเบี้ยบานเบอะเลย ถ้าคิดว่าไม่หนักเกินไป เก็บเงินอีกนิดซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 09:56:30 »
70000 สำหรับผมนี่เครื่องยัง ฟิตเปรี้ยะๆอยุ่เลยนะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:50:46 »
70000 โลผมว่าไม่เยอะนะครับ น่าจะรู้สึกไปเอง+รู้สึกอยากได้รถใหม่มากกว่านะครับ ;D

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:11:18 »

แล้วเรื่องเอกสารจดทะเบียนเล่มรถที่แก้ไขประเภทเชื้อเพลิงไปแล้วใส่เลขถังแก๊สไปแล้ว
ไหนจะเรื่องเอาของเก่าไปติดใหม่ต้องหาวิศวกรรับรองกันยุ่งยากรึเปล่า จะมีปัญหาที่ขนส่งรึเปล่า
ไหนจะค่าแรงรื้อ ค่าแรงโมคันเก่าอุดรูต่างๆของอุปกรณ์แก๊ส เรื่องจูนปรับแต่งอีก แล้วมาคันใหม่ค่าติดตั้งอุปกรณ์ในรถคันใหม่ ค่าออกใบรับรอง ถ้าเอาอุปกรณ์เก่ามาติดแล้วมันมีปัญหาอู่มันจะประกันให้มั๊ย ในเมื่อไม่ได้ซื้ออุปกรณ์จากเค้า เดี๋ยวมันก็อ้างอุปกรณ์เก่าเริ่มเสื่อมสภาพโน่นนี่

ได้คันใหม่ก็ติดของใหม่ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ กลัวจะเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายนะสิครับ
คิดแล้วเพลียครับ

ออฟไลน์ oreo_san

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:39:07 »
รถใหญ่ ขับดีนั่งสบายกว่าครับ  ถ้าจะติดแก๊ส ผมอยากแนะนำให้ใช้ คัมรี่  ครับ ผมใช้อยู่และติดแก๊สมานานแล้วยังไม่มีปัญหาใดๆ  ส่วนชุดแก๊สของเดิมที่ว่าจะเอา
มาใส่ต้องเช็คก่อนว่าขนาดหม้อต้มแก๊ส  เหมาะกับรถที่ใหญ่กว่าหรือไม่   แต่ผมว่าติดใหม่ไปเลยจะดีกว่า เพราะจะมีเรื่องการรับประกันระบบและการติดตั้งจากร้านด้วย
ส่วน แอคคอร์ด ผมยังไม่กล้านำไปติดแก๊ส  เพราะอาจจะคิดไปเองว่า เครื่อง ฮอนด้า ไม่ค่อยเหมาะกับแก๊ส ติดได้  แต่ต้องปรับตั้งวาล์ว บ่อยๆ ประมาณทุกๆ
สองหมื่น กม.  ช่างตามอู่ เค้าบอกมา

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:41:03 »
ไม่คุ้มหรอกครับ  ขาดทุนทุกอย่าง รถติดแก๊สวิ่ง30000กิโลบอกว่าโทรมแล้ว ผมก็ไม่รู้ว่าจะพูดยังไงดี

แต่ถ้าซีวิค fd มีrecall ยางแท่นเครื่อง เครมรึยังครับ
อะไรๆอาจจะดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:10:52 »
ไม่คุ้มอย่างยิ่งครับ นอกเสียจากจะเป็นรถพี่ รถน้อง รู้ๆประวัติการใช้งานกันอยู่

1. ถ้าผ่อนดอกเบี้ยก็บานแล้ว
2. เกิดเจอคันที่ย้อมแมวมาหล่ะ  ชน  จมน้ำ  ดีเฟค  ขโมย  อื่นๆ
3. ขับก็ไม่อุ่นใจ รถไม่มีประกันหลังการขาย
4. พอขายก็เป็นรถมือ 3 (ในบุ๊คหลายชื่อเรียงเป็นแถวเลย)

ออกป้ายแดง คุ้มสุด ยิ่งได้คืนภาษีรถคันแรกคุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:34:42 »
ถ้าจะขายก็ขายไปเลยครับ ทำไมต้องถอดแก๊สออกด้วย ถอดเข้าถอดออกมันดีตรงไหน ผมไม่เข้าใจเลย ทำไมต้องยุ่งยากด้วย จะขายก็ขายไปเลยหมดเรื่อง

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมจะไม่ขายตอนนี้ รอเก็บเงินให้พร้อม ทุกอย่างพร้อมก่อน จะซื้อทั้งทีขอป้ายแดงเลยดีกว่า ไม่ต้องมาปวดหัวภายหลังครับ

คิดให้ดี ๆ ครับ ถ้าเงินไม่พร้อม ระวังจะสร้างภาระให้ตนเองป่าว ๆ ผมไม่สนับสนุนอย่างยิ่งในเรื่องการสร้างภาระให้ตนเอง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 13:23:19 »
fd70,000โล ยังไม่น่าจะโทรมอะไรขนาดนั้นนะนอกจากจะไม่ดูแลเลย ส่วนจะออกมือสองรถราคาเกือบล้านถ้าผ่อนลองคิดดอกดูสิเกือบๆจะได้ป้ายแดงเลยหละมั้งไม่คุ้มอย่างแรง รออีกนิดเอาป้ายแดงเลยดีกว่าถ้าจะซื้อผ่อน แต่ถ้าซื้อสดก็น่าสน ผมไม่เคยคิดที่จะซื้อรถมือสองเลยเพราะไม่รู้ความเป็นมาของรถโดนอะไรมาบ้างเจ้าของเก่าดูแลดีแค่ไหนยำมาแค่ไหน เรื่องgasก็ไม่น่าจะถอด ติดใหม่ดีกว่า
สรุปเป็นผม 70kโลผมว่ายังไม่เก่าเลยสำหรับผม ผมจะขับFDต่อไปเพื่อเก็บตังค์ถอยป้ายแดงใหม่เก็บเปรี้ยวไว้กินหวานดีกว่า รถใหม่ยังไงก็สบายใจกว่ารถเก่า

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 13:45:22 »
fd เนี่ยนะเก่า 70 k ตอนนี้ผม 100k แล้วปีเดียวกะคุณเลย รถผมยังใหม่เหมือนป้ายแดง เพราะผมดูแลมันเยอะมาก ลองคิดดีๆครับ ดูแลเค้าหน่อย เดี๋ยวก็ใหม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 15:58:38 »
ผมคิดไปคิดมาละครับ คงซ่อมคันนี้ใช้เรื่อยๆกัน แล้วรอดูแนวโน้น Accord 2013  อาจจะถอยตัวใหม่เลย ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 16:40:53 »
อ่านแล้ว น่าจะกิเลสล้วนๆหรือเปล่าครับเนี่ย

คิดซะว่า ผู้หญิงแก่ๆบางคน ใช้มิราจวิ่งกรุงเทพ-ชุมพรได้ทุกอาทิตย์ (แม่เพื่อนผมครับ)

จำเป็นจริงๆหรอครับ ที่ต้องเสียเงินเพิ่มเพื่อได้อะไรมานิดหน่อย

ซีวิคก็วิ่งไกลสบายแล้วครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 19:24:38 »
ดูตัวใหม่ดีแล้วครับ ตอนนี้เก็บตังรอไปก่อน สบายใจดีครับ

ออฟไลน์ MingZaa

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 19:47:20 »
70k  ไม่เยอะหรอกครับ ขับไปก่อน ถ้าชอบAccord โฉมใหม่ไปเลยให้เขาขับกันไปก่อนรอรถใหม่เลยครับ ผมเลิกซื้อรถมือสอง +-X%!@#$%*_+()&
ซื้อมือ1ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 23:21:12 »
ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันนะ คือจะบอกว่ากิเลสก็ไม่ถูกนัก แต่อาจเป็นเพราะตอนแรกตัดสินใจพลาดไปหน่อย    คือเราซื้อรถมือ 1 มา ถ้าขายเพื่่อไปออกรถมือ 1 อีกรอบ  ขาดทุนบานเบอะแน่นอน  ดังนั้นก็ไปหา มือสองรุ่นที่ต้องการมาขับ เจ้าของแรกก็ช่วยเราขาดทุนไปบางส่วนแล้ว เหมือนกับที่เราขายรถเราขาดทุนไปเช่นกัน

แต่ มันมีเงื่อนไขอยู่ว่า
1 .ต้องเจอรถที่สถาพดีไม่แพ้รถของเรา 
2. ราคาก็ต้องถูกลงในสัดส่วนเดียวกับที่เราขายรถได้
3. ถ้าซื้อเป็นเงินผ่อน แล้วต้องมาจัดแนนซ์ใหม่ ดอกเบี้ยจะแพงกว่าเดิม  ก็ต้องเผื่อตรงนี้ไว้ด้วย  ถ้าเป็นแบบเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อได้ก็จะดี แต่ถ้าเป็นเงินสดก็จบ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:01:53 »
   ใช้ไปเถอะครับ  รถวิ่งแค่นี้เอง  ของผม สามแสนขึ้นทั้งนั้นยังใช้อยู่เลย  อยากซื้อใหม่ ก็เป็นคันที่สองไป  ดีกว่าไหม
คำถามที่ถามมา(หากคุณขาย)ตอบดังนี้ 
  1.  ไม่ดีกว่า ครับ  ส่วนที่ไม่ค่อยเสื่อมสภาพก็คือ กล่องเท่านั้น หัวฉีดส่วนมากอายุห้าหมื่นถึงแสนโล ยกเว้นหัวฉีดตัวท็อป..
   ขอตอบข้อเดียวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:13:08 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ คงจะรอดู G9 ก่อนถ้าไม่สมใจ อาจจะกลับไปมอง มือสองอีกที

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:52:14 »
มุมมอง
จากคนใช้แก๊สครับ
1. ดีครับอุปกรณ์ที่ใช้ได้คือ 1. หัวฉีด (4 สูบ) 2. ECU 3.หม้อต้ม (หลังดำ เอาอยู่) ประหยัดไปได้โข
2. ถ้าปี 2009 ทั้งคู่ และมีอุปกรณ์ VSC, TRC ติดรถมาด้วย ดีกว่า FD ครับ
3. ไม่คุ้มครับ คนขายรถ เจ็บเงินทุกรายครับ เพราะ FD ยังไม่ค่อยจุกจิกครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:15:08 »
ตอนแรก ก่อนจะเข้ามาอ่าน ผมนึกว่า ขาย ป้ายแดงพึ่งถอยมา ทิ้งไป ออก มือสอง อันนั้นกะเข้ามาห้าม แต่เข้ามาอ่าน ปี 2008 เพื่อซื้อ รถที่ใหญ่ขึ้น อันนี้ แล้วแต่ความชอบเลย ครับ เพราะซื้อปีใหม่กว่า รถใหญ่กว่า แต่รถใช้น้อยมากติดแกส นี่ไม่คุ้มเลย ถ้าได้ G8 ผมว่าขับน้ำมันไปเถอะ เครื่องไม่โทรม ใช้อีก สาม สี่ปีก็ขายเปลี่ยนใหม่