ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกอย่าเปลี่ยนเลนเร็วเกินนะครับ เจอแอ่งน้ำกลางถนนมีเศร้าครับ  (อ่าน 7390 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
อยากเอาประสบการณ์มาเล่นให้เพื่อนๆฟังครับ
เพิ่งเกิดตอนฝนตกเมื่อช่วงเย็นวันนี้เอง

เหตุเกิดที่ถนนเกษตรนวมินทร์
ช่วงแยกเสนานิคมมุ่งหน้าไปแยกลาดปลาเค้า
ตอนนั้นฝนตกอยู่หนักแบบกลางๆ (ตกมาแล้วประมาณ 10 นาทีได้)
ตอนนั้นเป็นช่วงที่เพิ่งปล่อยไฟเขียวให้รถผมเลี้ยวเข้าถนนเกษตรนวมินทร์
ทำให้รถยังว่างพอสมควร

ผมอยู่ประมาณเลนที่ 3 วิ่งด้วยความเร็วประมาณ 90-100 km/h
ผมเปลี่ยนเลนจากเลนที่ 3 มาเข้าเลนที่ 2 เร็วไปนิด (ถ้าเป็นถนนแห้ง ยังถือว่าเปลี่ยนไม่เร็วมาก)
" ที่สำคัญที่เลน2 มันมีน้ำขังรอผมอยู่ด้วยนี่ซิ  "

จากนั้นอาการรถผมก็เบน มาทางซ้ายอย่างต่อเนื่อง
ผมหักพวงมาลัยเพิ่มทีละน้อย แต่รถก็ยังคงเบนซ้ายอย่างต่อเนื่อง
ผมก็หักพวงมาลัยเพิ่มอีก พยายามให้สอดคล้องกับความเร็วและทิศทางมากที่สุด
แต่ผลของมันก็คือ รถเบนซ้ายเข้าหาฟุตปาดอย่างไม่หยุด
ผมคิดในใจรถตรูพังแน่

เสียงดังปั้งงงงงงงงง (ชิ....หาย) ด้านซ้ายยับแน่งานนี้

แต่ยังเรื่องยังไม่จบ
คราวนี้รถแถ ขวาสุดลำ
จากเลนซ้ายสุด มุ่งไปหาเลนขวาสุด
รถเริ่มมีอาการบังคับควบคุมได้พอดิบพอดี(เป๊ะ)
รอดจากปูนเกาะกลางได้อย่างเฉียดฉิว

ก็ขับต่อไปเพื่อหาที่จอดที่ปลอดภัย
(แต่ยังรู้สึกว่ารถขับโอเคอยู่...)

พอลงมาดูรถ
กระจกมองข้างด้านซ้ายแตก
แม็กเป็นรอยเบียดฟุตบาตอยู่พองาม
และพวงมาลัยเอียงไปนิด
นอกนั้นรถไม่มีริ้วรอยใดๆ
(โชคดีมั่กๆ+ขณะนั้นรถว่าง)

ก็เลยอยากเอาประสบการณ์ของผมมาเป็นอุทธาหรณ์ให้เพื่อนๆ
ได้ระมัดระวังเพิ่มขึ้นด้วย นี่ขนาดเป็นถนนที่ผม" ใช้ประจำ "
ก็ยังเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นได้เหมือนกัน

ผมลองมองย้อนกลับไปคิดว่า
ยางที่ผมใช้คงถึงอายุมันแล้ว มีการสึำกด้านขอบยางพอสมควร
รถผมไม่มีระบบ ABS, EBD, VSC, TRC และไม่มี LSD
อาการเหินน้ำเพียงเล็กน้อยอาจเป็นต้นเหตุของอุบัติเหตุต่อไปได้ครับ

ปล.ฝนตกขับขี่ระมัดระวังมากๆด้วยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถอะไรนะครับ

เส้นนี้แถวบ้านผมเลย มันจะชอบมีน้ำขัง ทั้งที่ถนนมันก็สูง แปลกมากครับ เส้นนี้ ;)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ยางไม่รีดน้ำ ก็เหมือนรถลอยบนน้ำ ไม่เกาะถนน ยางเมื่อถึงกำหนดก็เปลี่ยนเถอะครับ อย่าเอาชีวิตมาแลกกับเงินค่ายางไม่กี่หมื่นเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่เตือนครับ ดังนั้นควรป้องกันตัวเอง รถควรมีทุกอย่างเพื่อลดความเสียหาย เพราะถนนมันก็ชุ่ยอยู่อย่างนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ohmohmz

• Jr. Member
  • **
ถึงมีระบบครบทุกอย่างก็ใช่ว่าจะปลอดภัยเสมอไป หากไม่มีสติและปนะมาท อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ครับ

ขอบคุณนะครับ จะได้ระมัดระวังกัน

ถนนเส้นนี้น้ำขังเป็นหย่อมๆ

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็กลัวจะเกิดแบบ จขกท. เหมือนกันครับ แบบว่าเผลอๆขับไปแบบไม่รู้ตัว
ผมเลยลังเลมาก ระหว่า Focus 1.6 มี ESP กับ Mazda 3 1.6 ไม่มี ESP แต่อย่างอื่นเต็มไปหมด >_<

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
รถผม altis 1.8G ปี 2003 มี vsc ปกติแล้วจะไม่ค่อยทำงานเลยตั้งแต่ซื้อรถมา เมื่อช่วงหน้าฝนที่ผ่านมา วันนั้นฝนตกหนัก  ยางเริ่มหมดดอก รีดน้ำไม่ค่อยออก ความเร็วประมาณ 100 กม./ชม. ระบบ vsc ทำงานเป็นระยะๆ ถ้าวันนั้นถ้าไม่มี vcs ช่วย อาจจะควบคุมรถไม่อยู่ วันต่อมาจึงรีบไปเปลี่ยนยางรถทันที แต่อย่างไรเราไม่ควรประมาทเด็ดขาดครับ ไม่ว่าระบบอะไรก้อตาม ช่วยเราไม่ได้ หากเราประมาท  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รอดมาได้ก็ OK แล้วครับ

รถที่บ้านผมคันึง ยางกรอบแล้วเหมือนกัน คงต้องเปลี่ยนเสียที
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
เวลาฝนตกนี่ผมคลานอย่างเดียวเลย  กลัวครับ  ไม่เคยประสบกับตัวเองแต่เคยเห็นกับตาเส้นวงแหวนคันข้างหน้าเปลี่ยนเลนเหินน้ำพุ่งชนรั่วเหล็กเกาะกลางทะลุลงคูตรงกลางไปเลย

ออฟไลน์ IncarRus

ประสบการณ์ฝนตก,,, ผมก็เคยเหมือนกัน, โดน Civic ปาดหน้า
....มันคงไม่เห็นผม,,, มันตีจากเลนขวาสุด มาซ้ายสุด มันจะลงทางด่วน
....ผมเบรก,,, เลื้อยยังกะงู, ตอนนั้นฝนตกปรอยๆ และผมก็ขับแค่ 80 เอง
....ถ้าเร็วกว่านั้น,,, สงสัยจะเอาไม่อยู่ ได้ฟาดขอบทางด้านไหนซักด้านแน่

ฝากไว้เลยคับ,,, ยางไม่รีดน้ำ เจอแอ่งก็เหิน
....ยางรีดน้ำ,,, เจอแอ่ง ก็โดนแอ่งดึง
....อันตราย,,, ไม่น้อยไปกว่ากันเท่าไหร่
....ฝนตก,,, ขับช้าหน่อยเถอะคับ

ออฟไลน์ Newhang

มีระบบความปลอดภัยมันช่วยได้ แต่คนบางคนชอบเข้าใจว่าระบบมันไม่ดี มีไว้งั้นๆ เพีาะว่ารถมันยังมีอาการ เลยไม่ให้ความสำคัญกับมัน แล้วก็ไม่ใส่ใจ   แต่ว่าจริงๆแล้วมันผ่อนหนักเป็นเบาได้ ไม่งั้นเราอาจจะแค่ปัดเป๋แต่เราจะไม่ชน
ทุกครั้งที่ผมขับลงแอ่งน้ำ vdc  esp esc จะกระพริบตลอดครับ คือเราไม่รู้หรอกว่าถ้าปิดมันเป็นยังไง มันต้องa/ b test  แต่หลังๆก็เลือกรถที่มีตรงนี้ทุกคัน ไม่มีตัดออกจากตัวเลือกเลย  คือเจอบ่อยใช้บ่อยเลยให้ความสำคัญ

ยางเหินน้ำผมเคยเจอจากยางติดรถ มิชลิน พลังงาน 8mxv  เข้าขั้นเข็ดเลย เพราะหลังจากเปลี่ยนยางมาเป็น gr90 บนถนนเปียก ผมสามารถใช้ความเร็วเกินกว่าเดิมเพิ่ม40กิโลเมตรต่อชม โดยที่อาการยังดีกว่า   ยางก็มีผลมากเกินที่ผมคิดถ้าไม่เจอกับตัวก็ไม่นึกว่าต่างขนาดนี้ ยางก็ยางเหมือนกัน อายุยางก็ใหม่มากๆ

รถอะไรนะครับ

ผมใช้ accord ท้ายก้อนเดียว M/T ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เสียใจด้วยที่เกิดอุบัติเหตุ  แต่ก็ดีใจด้วยที่ไม่เสียหายมาก  ..ขอเรียนถามนิดหนึ่ง  คุณเบรคด้วยหรือไม่ขณะที่รถมีอาการแถ..หรือแค่ผ่อนคันเร่งเฉย ๆ  ครับ

ออฟไลน์ Jump

Honda มันเก็บเสียงไม่ดี เลยดูน่ากลัวกว่าปกติ เวลาชน
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ปลอดภัยก็โอเคและครับ ดูล้อมันคตๆอ่ะ รีบไปซ่อมนะครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
โชคดีแล้วขับที่คนขับไม่เป็นไรรถพังเด๋วซ่อมก็หายครับ

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณที่มาเตือนนะครับ ผมก็เคยเจอเหินน้ำ รถหมุนคว้างกลางถนนแล้วก็ตกไปข้างทาง
เวลาถนนมีน้ำขังต้องระวังครับ อย่าประมาท ถึงแม้รถจะดี รถจะใหม่ ยางจะใหม่ รถมีระบบต่างๆ ช่วยในการทรงตัวอะไรก็ตาม
น้ำขังต้องชลอความเร็ว ถือพวงมาลัยตรง แล้งปล่อยรถไปอย่ากดคันเร่งครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ

ผมเคยมีประสบการณ์ไม่ีดีกับรุ่นนี้เหมือนกัน ตอนนั้นฝนตกเบาๆ แถวหลานหลวง เจอไฟเเดงผมก็ชะลอเบาๆ ปกติ ... ปรากฎว่าล้อล็อคซะงั้น ไหลไปชนคันหน้าเลยครับ โชคดีที่แค่เบาๆ

ไม่ได้โทษรถ แต่แค่อยากเตือนทุกท่านอีกเสียงว่าตอนฝนตกต้องระวังขึ้นกว่าเดิมอีกระดับนึง อะไรๆ ที่มันดูปกติมันก็กลายเป็นเรื่องขึ้นมาได้ครับ  :-[
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คนไม่เป็นไร ถือว่าใช้ได้แล้วครับ รถซ่อมได้ แต่คนซ่อมแล้วไม่เหมือนเดินนะครับ

กระจกแ็ม็ก ไม่เท่าไรครับ หาเชียงกงเอาได้อยู่

ขอบคุณที่มาบอกเป็นอุทาหรณ์
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ applebees

ดีแล้วที่ปลอดภัยนะครับ และบังโชคดีนะครับ ที่จากซ้ายสุด ไปขวาสุด ไม่มีรถมาด้วยความเร็ว ไม่งั้นสงสัยมีข่าวครึกโครมแน่ครับ

ฝนตกไม่ควรขับเร็วครับ  :)

ออฟไลน์ superden

ยางละครับ สภาพพร้อมหรือไม่(ในรูปไม่ชัด เลยเดาไม่ออก)

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ดีแล้วครับที่รถไม่เป็นหนักไปกว่านี้ และคนปลอดภัย

ออฟไลน์ No Trespassing

เกษตร - นวมินทร์ ถือเป็นถนนปราบเซียนยามฝนตกครับ

เลนขวามักจะมีแอ่งน้ำขนาดใหญ่มาก (เลี้ยงปลาดุกได้สบาย) รอเราอยู่

ส่วนตัวเคยเอาอัลติสลงไปลุยเล่น ผลคือ VSC-TRC ร้องกันระงมเลยทีเดียว

ก็ไม่เข้าใจว่าการทางไม่ดูแลถนนเส้นนี้เลยหรือไง เวลาฝนตกทีไรปล่อยให้น้ำขังอยู่ตลอด

เสียใจด้วยที่เกิดอุบัติเหตุ  แต่ก็ดีใจด้วยที่ไม่เสียหายมาก  ..ขอเรียนถามนิดหนึ่ง  คุณเบรคด้วยหรือไม่ขณะที่รถมีอาการแถ..หรือแค่ผ่อนคันเร่งเฉย ๆ  ครับ
ไม่เบรกครับ ผ่อนคันเร่งแล้วพยายามคุมพวงมาลัยเพิ่มทีละน้อย
เพราะผมรู้ก่อนหน้าว่าหากไปหักรวดเดียวหากมันมีTRACTION เมื่อไรมันจะสวิงกลับอย่างรุนแรงมากจนแก้ไม่ได้ครับ
แต่เ้จ้าพวงมาลัยมันไม่มีการอาการตอบสนองอะไรเลย จึงเพิ่มทีละน้อยไปเรื่อยๆแต่มันอาการเกาะถนนมันก็ไม่มาสักที
จนพวงมาลัยมันหักขวาจนสุดแล้วก็ยังไม่มาอีก พอเบียดฟุตบาตปุ๊บผลจึงเป็นอย่างที่เห็นครับ
คือกระเด้งออกไปทางขวาอย่างสุดทิศทาง เรียกได้ว่าถนน 4 เลนใหญ่ๆ ใช้ครบทุกเลนกันเลย กว่าจะเรียกอาการสัมผัสถนนมาใช้ได้
พูดง่ายๆว่าหักที่เดียวเท่านั้น และไม่มีโอกาสให้แก้ตัวครับ

ยางละครับ สภาพพร้อมหรือไม่(ในรูปไม่ชัด เลยเดาไม่ออก)
ยางนี่แหล่ะตัวสำคัญเ้ลย
ขอบมันสึกและดอกยางมันเริ่มตื้นแล้ว
หากเราใช้ความเร็ววิ่งผ่าเข้าไปมันรีดน้ำออกได้จำนวนน้อยกว่าที่เข้ามาครับ
ผลที่ได้คือรถลอยครับ

ที่นี้พอลอยแล้ว
เมื่อไม่มีเซ็นเซอร์วัดอาการฟรีของล้อ -------->ก็ไม่สามารถตัดกำลังไปที่ล้อใดล้อหนึ่งได้
เมื่อไม่มีระบบกระจายแรงเบรก เมื่อไม่มีABS--->ก็ไม่สามารถห้ามล้อได้อย่างสมดุลย์
และไม่มี LSD ผลคือ---------------------------->เมื่อล้อหนึ่งลอยน้ำ อีกด้านล้อที่เหลือก็ไม่มีกำลังครับ

ถ้าล้ิอฟรีบนพื้นแห้งยังพอถอนคันเร่งเอาTRACTION คืนมาให้พอบังคับได้บ้างครับ
แต่กรณีนี้ถ้าล้อได้ลอยน้ำไปแล้วผมว่าทุกอย่างมันได้สัดส่วนจนรถมันลอยไปแล้วมันแก้ลำบากครับ
ย้ำอีกทีครับ " หักทีเดียวเท่านั้นและไม่มีโอกาสแก้ตัวครับ "