ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ รถสั่นมาก+ช่างไม่ยอมแก้ให้  (อ่าน 3160 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
คือผมเอารถไปถ่วงล้อตั้งศูนย์มาเมื่อเดือนที่แล้ว ณ ร้านใหญ่ที่ดูมีมาตรฐาน

พอเอามาวิ่งแล้วมีอาการสั่นแบบค่อนข้างแรงที่ความเร็ว 115-135 แบบพวงมาลัยเต้นกันเลยทีเดียว

วันนี้ผมเอารถกลับเข้าไปใหม่แล้วบอกให้แก้ให้
-ช่างคนแรกบอก: ถ่วงล้อใหม่พี่ วงละร้อย
-ผมบอก: แก้งานทำไมต้องจ่าย เดี๋ยวไปคุยกับเด็กเก็บที่เคาน์เตอร์ก่อน
-เด็กเคาน์เตอร์: เอาใบเสร็จมาเลยค่ะ
-ช่างอีกคนที่ดูเป็นหัวหน้าเดินเข้ามา: ถ่วงก็ไม่หายหรอก สั่นที่ความเร็วเท่านี้ต้อง"จี้ล้อ" ให้ไปหาร้านจี้ล้อทำ

ผมเลยขับออกมาก่อน ไม่อยากเถียงกับเค้าแบบไม่รู้เรื่อง เพราะไม่รู้จักจี้ล้อ

บอกแบบแฟร์ๆ ก่อนเอามาทำที่นี่ก็เริ่มมีอาการสั่นบ้างอยู่แหละ แต่เป็นที่ 110 เท่านั้น และช่วงสั่นแคบ ไม่เป็นปัญหาอะไร เกือบหมื่นโลละจากตั้งครั้งก่อน
แต่พอเป็นแบบนี้ปล่อยไว้ไม่ได้น่ะครับ ช่วงสั่นมันกว้างเกิน แล้วเป็นความเร็วเดินทางที่ใช้บ่อยด้วย

฿฿฿ช่วยแนะผมหน่อยครับว่าเป็นอย่างที่ช่างพูดจริงมั๊ย หรือควรทำไง :-[

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอคำปรึกษาครับ รถสั่นมาก+ช่างไม่ยอมแก้ให้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:37:43 »
ถ่วงจี้ล้อคือถ่วงล้อโดยที่ล้อยังติดอยู่กับตัวรถ ใช้เครื่องปั่นล้อให้หมุนแล้วยิงแสงอะไรไปวับๆ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ายิงไปทำนกเป็ดน้ำอะไร แต่พอยิงเสร็จเขาก็จะเอาตะกั่วแปะที แล้วก็ปั่นล้อ ยิงแสง แปะตะกั่ว
ไปจนกว่าจะงานจบ

ส่วนมากรถที่ถ่วงจี้ ไม่ค่อยเห็นรถใหม่ๆ เบนซ์คันเก่าผมเคยถ่วงจี้เพราะล้อเคยเบียดทางเท้ามาแรง
มันเลยบาลานซ์ไม่ค่อยดี

ถ้าผมเจออู่ที่ทำไม่ได้ ผมก็ย้ายอู่ แล้วก็จำไว้ว่าอู่นี้ไม่มีเครื่องถ่วงจี้
แต่ผมก็คงทิ้งคำถามไว้บ้างว่า ถ้าของเดิมมันสั่นน้อย พวกน้องไปถ่วงยังไงวะให้มันสั่นกว่าเดิม

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาครับ รถสั่นมาก+ช่างไม่ยอมแก้ให้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:41:33 »
ผมเคย ถ่วงธรรมดา ไม่หาย ก็ไปถ่วงประชิดล้อ(ถ่วงจี้) อีกครั้ง พอวิ่งความเร็วสูงก็เป็นเหมือนเดิม เสียสองเด้ง
สุดท้าย เปลี่ยนยาง หายซะงั้น เรื่องล้อเรื่องยางนี่มันปัญหาโลกแตกเลย

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:48:01 »
ถ้ารถเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแมกซ์ แค่ไปถ่วงแล้วสั่น  =  ร้านมันห่วย ถ่วงไม่ดีดุลล้อไม่ได้  =  เปลี่ยนร้านครับ

ถ้าไปเปลี่ยนแมกซ์มา ขนาดใหญ่ขึ้น =  ใส่ปลอกกันสั่น + ถ่วงล้อใหม่

ก่อนอื่น ต้องเล่ามาว่า รถไปโดนอะไรมาครับ เปลี่ยนอะไรมา ถูกกระแทกอะไรหรือเปล่า

แต่ละกรณี ก็ทำให้สั่นได้ไม่เหมือนกันครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:55:33 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ oreo_san

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:49:02 »
รถผมก็เคยสั่น วิ่งความเร็วประมาณ 130  จะเริ่มสั่น และพอยิ่งเร่งเร็ว ก็ยิ่งสั่นมากขึ้นไปเรื่อยๆ
แต่ก็จบลงด้วยดี ด้วยการถ่วงล้อ โดยที่ช่างถอดล้อ ออกมาเข้าเครื่องถ่วง ทำทั้ง 4 ล้อ
หลังจากนั้นก็หายสั่นสนิท ;D

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 14:11:29 »
ร้านใหญ่ ๆ ที่ดูมีมาตรฐาน ไม่ใช่ว่าช่างจะเก่งหรือมีฝีมือเสมอไปนะครับ
ผมใช้บริการร้านเล็ก ๆ เครื่องมือโบราณ ๆ แต่ช่างเก๋าประสบการณ์และทำงานพิถีพิถันกว่าเยอะ
ช่างแกรู้ลึกรู้จริง ผมเลยพึ่งบริการจากร้านเล็ก ๆ ช่างแก่ ๆ เก๋าประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ xtrarach

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 18:04:19 »
เปลี่ยนแมกกับยางชุดนี้มาก็ 3x,xxx โลครับ มีตกหลุมมีเบียดบ้าง

ผมคิดว่่ามันน่าจะถ่วงมาห่วยมากกว่า

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:42:15 »
เปลี่ยนแมกกับยางชุดนี้มาก็ 3x,xxx โลครับ มีตกหลุมมีเบียดบ้าง

ผมคิดว่่ามันน่าจะถ่วงมาห่วยมากกว่า

แล้วมันสั่นตั้งแต่เปลี่ยนมารึเปล่าครับ

แล้วเคยไปถ่วงจนมันหายสั่นซักครั้งไม๊ครับ

ถ้ามันสั่นแต่แรก แล้วไม่เคยหายเลย ลองดูเรื่องปลอกกันสั่นครับ

และถ้าดูเรื่องปลอกแล้ว มันพอดี แต่ยังสั่นอยู่ อาจจะเป็นจากยางได้ครับ  โดยเฉพาะยี่ห้อ แปลกๆ เช่น Archilis เจอกับตัวครับ ทั้งกินซ้ายทั้งสั่นครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 20:57:20 »
ถ้ารถเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแมกซ์ แค่ไปถ่วงแล้วสั่น  =  ร้านมันห่วย ถ่วงไม่ดีดุลล้อไม่ได้  =  เปลี่ยนร้านครับ

ถ้าไปเปลี่ยนแมกซ์มา ขนาดใหญ่ขึ้น =  ใส่ปลอกกันสั่น + ถ่วงล้อใหม่

ก่อนอื่น ต้องเล่ามาว่า รถไปโดนอะไรมาครับ เปลี่ยนอะไรมา ถูกกระแทกอะไรหรือเปล่า

แต่ละกรณี ก็ทำให้สั่นได้ไม่เหมือนกันครับ ;D ;D ;D

อันนี้เจ๋งครับ....ครบถ้วนกระบวนความ ;D