ผู้เขียน หัวข้อ: รถอาการสั่นหลังจากเปลี่ยนยาง ร้านถ่วงล้อคู่หน้าให้ใหม่แล้วไม่หาย  (อ่าน 2542 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วได้เปลี่ยนยางรถใหม่ทั้ง 4 เส้น เป็นของ Maxxis Bravo HP M3 ให้เจ้า XTRAIL ร้านตั้งศูนย์และถ่วงล้อให้ฟรีเสร็จสรรพ ใช้ไปได้ซักพักก็ปกติ แต่ช่วงปีใหม่ได้มีโอกาสใช้ความเร็วในย่าน120+ ตัวรถมีอาการสั่นทั้งคันและสะเทือนขึ้นมายังพวงมาลัยให้พอรู้สึกได้ คล้ายรถเหยียบเนินเล็กๆถี่ๆตลอดเวลายิ่งเกิน120ไปอาการยิ่งชัด แต่ถ้าลดความเร็วลงมาต่ำกว่า120 อาการหายไปรถวิ่งตรงนิ่งปกติมาก เลยเอารถไปเช็คที่ร้านถอดล้อคู่หน้ามาถ่วงล้อให้ใหม่ ลองวิ่งดูอาการก็เหมือนเดิมยังไม่หาย เลยสงสัยว่าร้านไม่ได้ถ่วงล้อคู่หลังให้ใหม่ด้วยมันมีผลไหมครับ หรือมีสาเหตุจากอย่างอื่นอะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ช่วงไต่ความเร็ว แบบเหยียบเร่งแซงสั่นไหมครับ  ลองเช็คเพลาขับดู 

ของผมอาการคล้ายๆ แบบนี้  เพลาขับคด  แจ้งเคลมประกันชั้น 1 ไป หายแล้ว

ออฟไลน์ Salmon

สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้วได้เปลี่ยนยางรถใหม่ทั้ง 4 เส้น เป็นของ Maxxis Bravo HP M3 ให้เจ้า XTRAIL ร้านตั้งศูนย์และถ่วงล้อให้ฟรีเสร็จสรรพ ใช้ไปได้ซักพักก็ปกติ แต่ช่วงปีใหม่ได้มีโอกาสใช้ความเร็วในย่าน120+ ตัวรถมีอาการสั่นทั้งคันและสะเทือนขึ้นมายังพวงมาลัยให้พอรู้สึกได้ คล้ายรถเหยียบเนินเล็กๆถี่ๆตลอดเวลายิ่งเกิน120ไปอาการยิ่งชัด แต่ถ้าลดความเร็วลงมาต่ำกว่า120 อาการหายไปรถวิ่งตรงนิ่งปกติมาก เลยเอารถไปเช็คที่ร้านถอดล้อคู่หน้ามาถ่วงล้อให้ใหม่ ลองวิ่งดูอาการก็เหมือนเดิมยังไม่หาย เลยสงสัยว่าร้านไม่ได้ถ่วงล้อคู่หลังให้ใหม่ด้วยมันมีผลไหมครับ หรือมีสาเหตุจากอย่างอื่นอะไรได้บ้างครับ

ผมเคยถ่วงหลังแล้วหายครับ อาการแบบของคุณเลย

ช่วงไต่ความเร็ว แบบเหยียบเร่งแซงสั่นไหมครับ  ลองเช็คเพลาขับดู 

ของผมอาการคล้ายๆ แบบนี้  เพลาขับคด  แจ้งเคลมประกันชั้น 1 ไป หายแล้ว
ช่วงไต่ความเร็วหรือเร่งแซง ไม่เกิน120 ไม่มีอาการผิดปกติใดๆเลยครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

ช่วงไต่ความเร็วหรือเร่งแซง ไม่เกิน120 ไม่มีอาการผิดปกติใดๆเลยครับ

เครคับ งั้นน่าจะสาเหตุอื่น

ออฟไลน์ Mp4_007

ถ้าถ่วงล้อแล้วไม่หาย  ก็เป็นที่ยาง เคยเจอยางกลมไม่เท่ากันก็สั่น ถ่วงยังไงก็สั่น ลองถ่วงจี้ดู

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ถ่วงจึ้ จะบาลานซ์ทั้งล้อและเพลาขับครับ
แต่ถอดล้อต้องมาร์คไว้นะ

ออฟไลน์ albacore

ถ่วงหลังมีผลกับการสั่นพวงมาลัยครับ เคยเจอ
ทางที่ดีเอาล้อขึ้นหมุนแล้วเล็ง หรือบางที่จะมีเหล็กแหลมๆมาวางไกล้ขอบล้อ เพื่อดูว่ายางหรือแมกแกว่งมั๊ย
จะได้ตัดประเด็นเรื่องล้อไม่กลมได้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าปล่อยพวงมาลัยแล้วเห็นตัวพวงมาลัยสั่นชัดเจนคือเป็นที่ล้อหน้าครับ แต่ถ้าสั่นแบบรู้สึกที่พื้นหรือเบาะแต่พวงมาลัยไม่สั่นให้เห็นอันนั้นอาจจะเป็นแค่ล้อหลังสั่น อีกกรณีผมเคยเจอยางใหม่เป็น defect ไม่กลมถ่วงยังไงก็ไม่หายครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ apinui

ถ่วงทั้ง 4 ล้อครับดีสุด

แต่ถ้าถ่วงทั้ง 4 ล้อแล้วไม่หาย แปลว่ายางไม่กลม หรือไม่ก็อาจมียางบวม

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

รถที่ผ่านการใช้งานมาเยอะระดับนึงแล้ว บางคันถ่วงธรรมดาจะเอาไม่อยู่ครับ ต้องถ่วงแบบจี้ประชิดล้อครับ
รถผมบางคันก็เป็นครับ จะยางแบรนด์ไหนรุ่นไหนก็สั่น ต้องจี้อย่างเดียว ลองไปถ่วงจี้ดูก่อนก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ applebees

กระทู้ที่แล้ว มี Link ให้อ่านไหมครับ

อาการคล้ายรถผมตอนนี้ สิ่งที่ผมเจอคือ ล้อคด/ดุ้ง ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เราเคยเจออาการเดียวกันที่ความเร็วสูง พอดีว่ายางมันบวม แต่ส่องแล้วไม่เห็นความผิดปกติเลยขับต่อ ขับไปได้ซักพักล้อบึ้ม 😱
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CNX

ถ้าถ่วงล้อแล้วไม่หาย  ก็เป็นที่ยาง เคยเจอยางกลมไม่เท่ากันก็สั่น ถ่วงยังไงก็สั่น ลองถ่วงจี้ดู

ยางกลมไม่เท่ากัน
แลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่เคยเจอครับ
รถผมกับยางHpM3 225 65 17 อาการที่เจอคือ เมื่อล้อตรง พวงมาลัยเอียง
ปรับศูนย์ล้อ ถ้าให้พวงมาลัยตรง แต่ค่ามุมล้อเพี้ยน ตั้งไม่นานพวงมาลัยกลับมาเอียงอีก
จึงสลับล้อคู่หน้าไปหลัง อาการพวงมาลัยเอียงหายครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ seeker

ผมเคยเป็นที่ความเร็ว 80 ก็ไปให้บางพลัดแก้ให้
ตอนนั้นเหมือนจะเกิดจากการถ่วงล้อไม่ดี

ลองเอาไปให้ร้านบางพลัดศูนย์ล้อ พร้อมบอกอาการได้เลยครับ

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
เคยเจอร้านยางใส่ยางไม่เข้าขอบครับ ถอดยางแล้วใส่ใหม่

ออฟไลน์ PaPaMan

เคยเจอเหมือนกัน ยางยี่ห้อเดียวกันนี่แหละแต่คนละรุ่น ถ่วงล้อใหม่ก็ไม่หายสั่น ถ่วงจี้ล้อหน้าอาการสั่นดีขึ้นแต่ก็ไม่หาย เปลี่ยนยางยี่ห้อใหม่หายสั่นเป็นปลิดทิ้ง แต่ครั้งนั้นเป็นหลังจากจอดซ่อมนาน 3 เดือน ก็เลยคิดว่าเป็นจากยางมันไม่กลมเพราะจอดนานน่ะครับ

ลองสลับยางหน้าหลังพร้อมถ่วงใหม่ก็ได้นะครับ ถ้าหายก็ไม่ต้องสลับเอาคู่หลังกลับมาหน้าอีกต่อไป ใช้จนหมดอายุแล้วเปลี่ยนเลย หรือถ้าไม่หายอีกแนะนำเปลี่ยนยาง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าถ่วงล้อไม่หาย ลองเปลี่ยนร้านดูก่อนครับ

ถ้ายังไม่หายอีก ผมเดาว่า ยางไม่กลม(ดูด้วยสายตากลม แต่พอเหวี่ยงหรือวิ่งจริงๆ ไม่กลม)

ออฟไลน์ madboy

ยางใหม่ๆ โอกาสที่มันไม่กลมก็มีครับ ถอดล้อถ่วง ไม่หายแน่ ถ่วงจี้ไม่ทราบว่าจะหายหรือไม่ ไม่เคยทำเหมือนกันครับ เคยแต่เคลมยางไป

ออฟไลน์ tom46

ซื้อยางแถมถ่วงล้อตั้งศูนย์ให้ฟรี เท่าที่ผมเคยเจอมามักจะไม่ค่อยดีเท่าไรครับ

น่าลองหาร้านที่เขาทำเฉพาะดูก่อนครับ อย่างร้านที่ผมทำอยู่ประจำ ผมจะหิ้วยางไปเอง เขาจะถอดมาถ่วงใหม่แบบธรรมดา 4 ล้อก่อน แล้วไปตั้งศูนย์ พอเสร็จหมดแล้ว ค่อยมาจี้ล้อที่ล้อหน้า เป็นอันสุดท้ายครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ TeslaX

ถ้าก่อนเปลี่ยนไม่มีอาการ หลังเปลี่ยนมีอาการโทษยางเลย เจอมาเหมือนกันสรุป qc ยางห่วย michelin ด้วย ครั้งเดียวพอ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าขับแล้ว พวงมาลัยสั่น ช่วงความเร็วใด ความเร็วหนึ่ง มากหรือน้อยกว่านี้ ไม่เป็น ... ไปถ่วงล้อหน้าใหม่

ถ้าขับแล้ว รู้สึกรถสั่น แต่พวงมาลัยไม่สั่น กลายเป็นกระจกมองหลัง เบาะหน้า หรือ ของบนคอนโซลสั่น อันนี้ไป ถ่วงล้อหลัง ครับ

ว่าแต่ ร้านไหนนะ มักง่ายจัง ถ่วงให้แต่ล้อหน้า ไม่ถ่วงหลังเนี่ย

.............

ตอนถ่วง ต้องบอกร้าน เอานิ่งๆ มันเช็คได้ถึงทศนิยม แต่หลายร้านมักง่ายไม่ ลงถึงทศนิยม ทำให้บางคันรถไม่นิ่งครับ ... กับ ตอนถ่วง บอกร้านดูให้หน่อย เป็นที่ยางไหม ? ข้อสังเกตคือ ที่ล้อแปะตะกั่วกี่กรัม

ล้อดีๆ ยางดีๆ ต่อให้ขอบ 18 ยางเส้นโต ก็แปะตะกั่วระดับ 25 - 30 กรัมนะครับ (ล้อ weds + ยาง BS Alenza 001 japan) แต่ถ้ายางห่วย แปะระดับ 80 กรัม ก็แปะมาแล้ว ตอนนั้นเจอใน Toyo อยู่เส้นนึง แล้วอีกที เจอใน Michelin แปะมากกว่าค่าเฉลี่ยของยาง BS ตลอดเลย รวมถึง ถ้าเครื่องไม่ถึง Michelin ถ่วงแล้วมีสั่นพอรำคาญตลอด

สุดท้ายจริงๆ .. ยางผลิต Japan คุณจะเจอว่า ลมมันซึมออกน้อยมาก เทียบกับ ยางผลิตไทย (ล้อ weds japan ซีรี่ส์เดียวกันทั้ง 3 คัน ใช้จุ๊บที่มากับล้อ ทั้ง 3 คัน)

---------------------มาอัพเดตอาการครับ--------------------------
หลังจากคำแนะนำของหลายๆท่านในนี้ ตัดสินใจนำรถเข้าตั้งศูนย์และถ่วงล้อใหม่ทั้งหมดทั้ง 4 ล้อ ลองวิ่งดูสรุปว่า อาการที่ว่ามาหายไปแล้วครับ สาเหตุน่าจะมาจากการถ่วงล้อจากร้านเปลี่ยนยางทำได้ไม่ดีจริงๆครับ
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ คำตอบของทุกท่านเป็นความรู้มากๆในสาเหตุการเกิดอาการแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ tom46

---------------------มาอัพเดตอาการครับ--------------------------
หลังจากคำแนะนำของหลายๆท่านในนี้ ตัดสินใจนำรถเข้าตั้งศูนย์และถ่วงล้อใหม่ทั้งหมดทั้ง 4 ล้อ ลองวิ่งดูสรุปว่า อาการที่ว่ามาหายไปแล้วครับ สาเหตุน่าจะมาจากการถ่วงล้อจากร้านเปลี่ยนยางทำได้ไม่ดีจริงๆครับ
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ คำตอบของทุกท่านเป็นความรู้มากๆในสาเหตุการเกิดอาการแบบนี้ครับ

เจอสาเหตุแล้ว ยินดีด้วยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN