ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ มีกลิ่นอับออกมาจากแอร์ตอนสตาร์ทรถ แก้ยังไงได้บ้างครับ  (อ่าน 12341 ครั้ง)

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
รถใหม่ Honda Civic Hatchback อายุราว 3 เดือน มีกลิ่นอับออกมาจากแอร์ตอนสตาร์ทรถ แก้ยังไงได้บ้างครับ
คือผมไปซื้อถุงหินหอมๆยี่ห้อ Karma... แรกๆก็หอมถูกใจเลยครับ ผ่านมาสักอาทิตย์นึงเริ่มมีกลิ่นอับเวลาสตาร์ทรถใหม่ๆ พอวิ่งไปสักพักกลิ่นจะหายไป
มีคนแนะนำว่าก่อนดับเครื่อง ให้ปิด AC แล้วเปิดพัดลมให้สุดเพื่อไล่ความชื่น แต่ผมลองทำตามแล้วก็ไม่หายครับ
ล่าสุดมีร้านแนะนำให้เปลี่ยนกรองแอร์ เป็นแบบคาร์บอน ไม่แน่ใจมันจะสามารถช่วยให้กลิ่นอับหายไปได้ไหมครับ หรือผมควรเลิกใช้ถุงหอมๆนั้นดี  :(
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมใช้รถมา 6 ปีไม่เคยมีกลิ่นอัพเลยครัย
เคล็ดลับคือไม่ใส่น้ำหอมทุกชนิด ในรถจะมีถ่านสำหรับดูดกลิ่นแแบบอัดก้อน 1 อันครับ  8)

ออฟไลน์ Krongbun

รถใหม่ Honda Civic Hatchback อายุราว 3 เดือน มีกลิ่นอับออกมาจากแอร์ตอนสตาร์ทรถ แก้ยังไงได้บ้างครับ
คือผมไปซื้อถุงหินหอมๆยี่ห้อ Karma... แรกๆก็หอมถูกใจเลยครับ ผ่านมาสักอาทิตย์นึงเริ่มมีกลิ่นอับเวลาสตาร์ทรถใหม่ๆ พอวิ่งไปสักพักกลิ่นจะหายไป
มีคนแนะนำว่าก่อนดับเครื่อง ให้ปิด AC แล้วเปิดพัดลมให้สุดเพื่อไล่ความชื่น แต่ผมลองทำตามแล้วก็ไม่หายครับ
ล่าสุดมีร้านแนะนำให้เปลี่ยนกรองแอร์ เป็นแบบคาร์บอน ไม่แน่ใจมันจะสามารถช่วยให้กลิ่นอับหายไปได้ไหมครับ หรือผมควรเลิกใช้ถุงหอมๆนั้นดี  :(
ขอบคุณครับ

เลิกใช้ถุงหอมอันนั้นเลยครับ
ปิด AC ก่อนดับเครื่องไม่ช่วยเลย
จนตอนนี้เลิกทำไปละทำแต่ก่อนถึงบ้านแป้บเดียว ประหยัดน้ำมัน

ผมใช้น้ำหอมยี่ห้อนึงฝาปิดเป็นรูปใบไม้ ไม่มีกลิ่นอับครับ จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร
หรือหาเด็กมานั่งข้างๆ หอมเชียวหล่ะ  :P

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
น้ำจากแอร์ระบาย...หยดลงพื้น ปกติใช่ไหม ถ้าใช่ก็ผ่านไป

1.- หาวันทีแดดดีๆ มีลมพัด(อย่าแรงเกินเดี๋ยวฝุ่นเข้าเยอะ) เอารถไปจอดตากแดด 5นาที ให้อุ่นๆ คนนั่งเหงื่อแตก
2.- ติดเครื่องรถ เปิดกระจก(ถ้าจะเปิดประตูต้องมั่นใจไม่มีงู หรือตัวอะไรเข้ารถได้ ) แล้ว เปิดแอร์ เร่งพัดลมไปแรงสุด (แบบไม่เปิด AC ) 
3.- ทิ้งไว้ 5-10นาที กลางแดดนั่นแหละ
4.- ถ้ามีกรองแอร์ กรองแอร์ อาจจะดูดกลิ่นเน่าๆ อับๆ ไว้เรียบร้อยแล้ว อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนก่อนทำได้เลย หรือจะลองตามข้างบนว่าหายไหม ถ้าไม่หาย ก็ค่อยเปลี่ยนก็ได้
5.-  ถ้าไม่หาย ลองทำอีกรอบก็ได้

6.-- ถ้าทั้ง5ข้อไม่หาย หาร้านคาร์แคร์ ที่มี "อบโอโซน" เสียเงินแต่ให้เขารับรองว่า มันจะหายแน่ๆ ถ้าไม่หาย ไม่จ่ายนะจ๊ะ บอกแบบนี้เลย .....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาถ่านไม้ไปใสไว้ในรถจะช่วยดูดกลิ่นอับได้ แต่ยังไงต้องหาต้นตอลองเข้าไปในคลับดูครับอาจมีหลายคันที่เป็นปัญหาเดียวกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ IbanezC

• Newbie
  • *
ผมก็เป็นครับ รถเพิ่งใช้ได้ 6 เดือน เป็นหลังจากเอารถไปเคลมรอยเศษหินเท่าปลายนิ้วก้อยจากรถบรรทุก 2 จุด
วันไปรับรถจาก 0 เปิดแอร์ยังไม่กด A/C กลิ่นมาเลย เป็นที่อะไรครับ จนตอนนี้ก็ยังไม่หายแค่จางลง ลองจอดตากแดดเปิดแอร์(ปิดA/C)ตามที่พี่ๆบอกแล้วครับ กลิ่นใหม่ของรถอันเป็นเอกลักษณ์หายไปเศร้าเลยครับ ขอความช่วยเหลือเหมือนพี่เจ้าของกระทู้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ BoringZee

เลิกใช้น้ำหอมครับ แล้วถ้าจะให้จบจริงๆ ล้างแอร์แบบถอดตู้ครับ เสร็จแล้วบนโอโซนด้วยก็ดีครับได้ฆ่าเชื้อกลิ่นที่ติดอยู่ตามส่วนต่างๆไปด้วย กลิ่นก็น่าจะกลับมาชดชื่นครับ

แต่จากที่ดูรถยังใหม่ผมแนะนำว่าเอารถไปตากแดด เปิดประตูทิ้งไว้ถ้ามีผ้ายางเอาออกไปให้หมดอย่าไว้ในรถตอนตากแดด และหลังจากนั้นหาถุงาข่ายใส่ถ่าน (ถ่านไม้ที่ไว้จุดเตาอ่ะครับ ดูดกลิ่นดีนักแล) ไปทิ้งไว้ในรถน่าจะช่วยได้ระดับนึง

ออฟไลน์ aum_nattha

พวกน้ำหอมนี่ตัวทำแอร์อับเลยครับ อย่างรถที่ทำงานผม มีคันของผมไม่ใส่น้ำหอม แต่อีก 2 คันใส่ รถรุ่นเดียวกันหมด รถผมกลิ่นคลีน สดชื่นสุดครับ เป็นกลิ่นรถใหม่เลย อีก 2 คัน ไม่อยากจะขึ้นขึ้นแล้วเมาหัวทันที 555 รถที่บ้านอายุ 8 ปี กับ 11 ปี ก็ไม่ใส่เช่นกันครับ กลิ่นดั้งเดิมของรถยังคงอยู่เลยครับเวลาเข้ามาในรถ ด้วยส่วนตัวผมชอบกลิ่นแบบเดิมๆ ของตัวรถมากกว่า กลิ่นเบาะหนังฟอร์ดเป็นฟอร์ด เบนซ์เป็นเบนซ์ อะไรทำนองนั้น 555  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2017, 09:49:46 โดย aum_nattha »
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ madboy

ถ่านไม้เช่นกันครับ เหมือนที่ใส่ในตู้เย็น แต่ก็หาถุงใส่ในรถให้เรียบร้อยหน่อย

ลองดูกรองแอร์ด้วยครับ บางทีใช้งานไปสักพักมันเหม็นมาจากตรงนั้นแล everest ก็เป็นบางครั้งครับ  ;)

ออฟไลน์ Max_Nut

กรองแอร์คาร์บอนก็ไม่ได้ช่วยหรอกครับ  กลิ่นอับมันอยู่ตรงคอยล์เย็น
ซึ่งกรองคาร์บอน จะช่วยกรองกลิ่นจากนอกรถ (กรณีเปิดให้เอาอากาศด้านนอกมาทำความเย็น) หรือในรถ
แล้วส่งอากาศ ไปที่คอยล์เย็น อากาศผ่านคอยล์เย็นออกมายังไงก็มีกลิ่นครับ

ควรเลิกใช้ถุงหอมดีกว่า  ตอนขับรถก็เร่งแอร์(แอร์นะครับ ไม่ใช่พัดลมแอร์)ให้เยอะกว่าปกตินิดนึงครับ

ออฟไลน์ ps000000

รถยังใหม่อยู่เลย

ออฟไลน์ kabokaboh

อบโอโซน ช่วยท่านได้

กลิ่นอับจะหายไป

ได้กลิ่นโอโซนแทน

เครื่องทำโอโซน แท้ๆ อันละไม่กี่ร้อย ใช่ดีเลยทีเดียว

ปล แบบที่เสียบกะที่จุดบุหรี่นั่นไม่ได้เรื่องอ่ะนะ ผมใช้ของตู้ปลา แรงหน่อย แต่เก็บกลิ่นอับ กลิ่นเน่าอยู่ แน่นอน

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ยังคาใจกับพวกเครื่องฟอกอากาศประเภทที่บอกมีโอโซน
.
.
Ozone is toxic gas
https://www.epa.gov/indoor-air-quality-iaq/ozone-generators-are-sold-air-cleaners

ทำไมหลายๆคนถึงคิดว่าเครื่องฟอกอากาศที่มี ozone generator มันดี??

ตอนอบ ไม่ได้อยู่ในรถนิ ตอนอยู่ในรถ ไม่มีโอโซน

ขั้นตอนนะ

ติดเครื่อง เปิดแอร์ ออกมาจากรถ เปิดเครื่องโอโซน ปิดประตู

อบจนกว่าจะพอใจ

อบเสร็จ เปิดประตู ระบายอากาศ กลิ่นมาดามหอมชื่นใจมาแทนที่

อาการตู้อับชื้น จะห่างหายไปอีกนานเลย

ปล อบนานๆ มันจะมีกลิ่นเหม็นติดรถ แต่ไม่ใช่กลิ่นโอโซน เพราะโอโซนมันจะแตกตัวหายไปเองแทบจะทันที

ส่วนที่ว่า โอโซนเป็นพิษ

จริงครับไม่เถียง

แต่

อบโอโซน ไม่ใช่ดมโอโซน

ส่วนพวกเครื่องทำโอโซนตัวจิ๋ว มันผลิตก๊าซได้น้อย มันแทบจะไม่หลงเหลืออะไรเลย หลังจากเสียบให้มันทำงาน และมันก็ก็ไม่มีประโยชน์อันใดเลย กับเครื่องแบบนี้

ถ้ามีโอโซน จะต้องได้กลิ่น กลิ่นแรงมากด้วย

ออฟไลน์ tarahlm

รถเพิ่งออกใหม่ไม่นาน ถ้าท่อระบายน้ำแอร์ทิ้งมีน้ำไหลออกดี ก้ไม่น่าห่วงว่าตันหรือหลุด

แต่อยากทราบว่ารุ่นนี้ มีไส้กรองแอร์คอนดิชั่นไหม? (air condition filter, cabin air filter)

ถ้าใช่ อาจจะเป็นกลิ่นจากไส้กรองแอร์ ซึ่งมีสารอะไรสักอย่างพอครบกำหนดเปลี่ยนไส้กรอง แต่ไม่ได้เปลี่ยน
จะได้กลิ่นเหม็นอับจากตัวไส้กรอง

ตอน Focus GDi ออกใหม่ๆก็เจอปัญหานี้หลายคันเช่นกัน เคลมเปลี่ยนไส้กรองแอร์ใหม่ก็หายครับ
(สันนิษฐานว่าจากสารเคมีที่ใช้ในการผลิตทำไส้กรองแอร์) ตอนนั้นก็มีถามไถ่กันในคลับเช่นกัน
และกลิ่นทีว่านี้ จะเป็นตอนเปิดแอร์ครั้งแรก แล้วก็หายไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2017, 20:06:50 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Yangyang

ตอนอบ ไม่ได้อยู่ในรถนิ ตอนอยู่ในรถ ไม่มีโอโซน

ขั้นตอนนะ

ติดเครื่อง เปิดแอร์ ออกมาจากรถ เปิดเครื่องโอโซน ปิดประตู

อบเสร็จ เปิดประตู ระบายอากาศ กลิ่นมาดามหอมชื่นใจมาแทนที่

อาการตู้อับชื้น จะห่างหายไปอีกนานเลย

ปล อบนานๆ มันจะมีกลิ่นเหม็นติดรถ แต่ไม่ใช่กลิ่นโอโซน เพราะโอโซนมันจะแตกตัวหายไปเองแทบจะทันที

แต่

ส่วนพวกเครื่องทำโอโซนตัวจิ๋ว มันผลิตก๊าซได้น้อย มันแทบจะไม่หลงเหลืออะไรเลย หลังจากเสียบให้มันทำงาน และมันก็ก็ไม่มีประโยชน์อันใดเลย กับเครื่องแบบนี้

ถ้ามีโอโซน จะต้องได้กลิ่น กลิ่นแรงมากด้วย

ถ้ามาแนวอบก็น่าจะมีผลครับ แต่ความเข้มข้นน่าจะต้องสูงกว่าระดับที่ไม่เป็นอันตราย อบเสร็จก็ปล่อยทิ้งออกไป
ส่วนพวกเครื่องเล็กๆ ก็คงอย่างที่คุณว่า ไม่ได้ช่วยอะไร

ขั้นตอนนะ

แต่

ถ้ามาแนวอบก็น่าจะมีผลครับ แต่ความเข้มข้นน่าจะต้องสูงกว่าระดับที่ไม่เป็นอันตราย อบเสร็จก็ปล่อยทิ้งออกไป
ส่วนพวกเครื่องเล็กๆ ก็คงอย่างที่คุณว่า ไม่ได้ช่วยอะไร

อันนี้ทำเอง ใช้ในบ้านด้วย เช่นห้องน้ำ ห้องเก็บของ กลิ่นหายแน่นอน ถ้าดม ก็คงตายอ่ะนะ

https://m.ebay.com/itm/Heavy-Duty-Ozone-Generator-220v-10g-H-Ceramic-Plate-Sterilizer-Fan-Air-Purifier-/361854617419?epid=2107888665&hash=item544037474b%3Ag%3ABBoAAOSwfa9Zs1Ln&_trkparms=pageci%253Af5f94d7e-9a1b-11e7-9b9e-74dbd1802662%257Cparentrq%253A85c85b6115e0ab1de6a4d9d9ffe448fe%257Ciid%253A8

ปล ไม่ได้ขายสินค้าเน้อ อยากแนะนำเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2017, 20:45:33 โดย kabokaboh »

ออฟไลน์ nuntapon.s

น้ำจากแอร์ระบาย...หยดลงพื้น ปกติใช่ไหม ถ้าใช่ก็ผ่านไป

1.- หาวันทีแดดดีๆ มีลมพัด(อย่าแรงเกินเดี๋ยวฝุ่นเข้าเยอะ) เอารถไปจอดตากแดด 5นาที ให้อุ่นๆ คนนั่งเหงื่อแตก
2.- ติดเครื่องรถ เปิดกระจก(ถ้าจะเปิดประตูต้องมั่นใจไม่มีงู หรือตัวอะไรเข้ารถได้ ) แล้ว เปิดแอร์ เร่งพัดลมไปแรงสุด (แบบไม่เปิด AC ) 
3.- ทิ้งไว้ 5-10นาที กลางแดดนั่นแหละ
4.- ถ้ามีกรองแอร์ กรองแอร์ อาจจะดูดกลิ่นเน่าๆ อับๆ ไว้เรียบร้อยแล้ว อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนก่อนทำได้เลย หรือจะลองตามข้างบนว่าหายไหม ถ้าไม่หาย ก็ค่อยเปลี่ยนก็ได้
5.-  ถ้าไม่หาย ลองทำอีกรอบก็ได้

6.-- ถ้าทั้ง5ข้อไม่หาย หาร้านคาร์แคร์ ที่มี "อบโอโซน" เสียเงินแต่ให้เขารับรองว่า มันจะหายแน่ๆ ถ้าไม่หาย ไม่จ่ายนะจ๊ะ บอกแบบนี้เลย .....

ตามนี้เลยครับ  แนะนำให้อีกนิดถ้าฮอนด้าตัวพรมหรือผ้ายางอาจเป็นต้นตอของกลิ่นอับนี้ครับตอนขับไม่รู้สึกแต่จอดทิ้งไว้มันจะค่อยๆสะสมกลิ่นเข้าไปในตู้แอร์  หาเวลาเอาพรมไปตากแดดครับถ้ามีผ้ายางด้วยก็ล้างฟอกแล้วตากแดดหลายๆครับหายแน่นอน  g9ผมเคยมาแล้วหาตั้งนาน

รถเพิ่งออกใหม่ไม่นาน ถ้าท่อระบายน้ำแอร์ทิ้งมีน้ำไหลออกดี ก้ไม่น่าห่วงว่าตันหรือหลุด

แต่อยากทราบว่ารุ่นนี้ มีไส้กรองแอร์คอนดิชั่นไหม? (air condition filter, cabin air filter)

ถ้าใช่ อาจจะเป็นกลิ่นจากไส้กรองแอร์ ซึ่งมีสารอะไรสักอย่างพอครบกำหนดเปลี่ยนไส้กรอง แต่ไม่ได้เปลี่ยน
จะได้กลิ่นเหม็นอับจากตัวไส้กรอง

ตอน Focus GDi ออกใหม่ๆก็เจอปัญหานี้หลายคันเช่นกัน เคลมเปลี่ยนไส้กรองแอร์ใหม่ก็หายครับ
(สันนิษฐานว่าจากสารเคมีที่ใช้ในการผลิตทำไส้กรองแอร์) ตอนนั้นก็มีถามไถ่กันในคลับเช่นกัน
และกลิ่นทีว่านี้ จะเป็นตอนเปิดแอร์ครั้งแรก แล้วก็หายไป

เคยใช้ไส้กรองแอร์ คาร์บอน สีดำๆ  สาม... 

ใช้ไปสักพัก เหม็นมาก เปลี่ยนแผ่นที่สอง ก็ยังเหม็น

ดมดูที่แผ่นกรอง มันมาจากแผ่นกรองแน่ๆ ใช้แบบแผ่นขาวๆดีกว่า

ออฟไลน์ PAN

ลองไม่ต้องปิดAC ก่อนดับรถครับ ปิดแค่พัดลมแล้วดับเครื่องเลย รับรองไม่มีกลิ่น แล้วก็ไม่ต้องใช้น้ำหอมในรถนะครับ ทำให้แอร์ตันครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ลองตรวจเช็คกลิ่นที่ไส้กรองแอร์คอนดิชั่นก่อนครับ

ถ้ายังเหมือนตัวเก่าวิธีการถอดง่ายมาก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าถอดกรองแอร์ออกมาแล้วอย่าเอามาดมนะครับ

เพราะมันสกปรกเหนือจินตนาการมาก ๆ มันทำให้คนปกติกลายเป็นไซนัสหรือภูมิแพ้ได้เลยครับ

รถผมเคยเป็นนะ สมัยก่อนนู้น แต่พอล้างแอร์+เปลี่ยนกรองแอร์ ก็หายสนิทเลย

ซึ่งของคุณเกิดกับรถใหม่ ผมก็ว่าน่าแปลกนะว่าสาเหตุมาจากไหนกันแน่