ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวรสอบถามครับจะซื้อรถมือสอง City ZX กับ Civic Dimension  (อ่าน 8340 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fuffy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ แต่ก็ตามอ่านมานานพอสมควรแล้วครับ ตอนนี้ผมสนใจรถมือสอง เอาไว้ใช้งานในเชียงใหม่ อาจจะขับไปกลับ เชียงใหม่-เชียงรายบ้างครับ ที่ดูไว้ก็มีสองรุ่นคือ City ZX กับ Civic ตาเหยี่ยว ครับ เลยอยากทราบว่าทั้งสองตัวนี้ การใช้งานเป็นยังไง มีปัญหาอะไรน่าห่วงบ้าง การขับขี่ อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง คร่าวๆครับ ขอบคุณครับ
หรือว่า หากมีตัวเลิกที่น่าสนใจกว่านี้แนะนำได้ครับ อยากรู้ว่ามีข้อดีกว่ายังไงด้วยครับ ในงบประมาณไม่เกิน สองแสนนิดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: รบกวรสอบถามครับจะซื้อรถมือสอง City ZX กับ Civic Dimension
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 13:51:55 »
เน้นขับสนุก ได้เมนชั่นน่าจะสนุกกว่านะ

ซิตี้มัน พื้นๆเลย เคยนั่งแล้วก็ได้แค่ พาไปให้ถึงที่ๆนึงแค่นั้น

แต่การกินและซ่อมถูกกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ holahola66

Re: รบกวรสอบถามครับจะซื้อรถมือสอง City ZX กับ Civic Dimension
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 14:48:56 »
Dimension 1.7vtec เพื่อนเคยใช้ ก้อมาบ่นๆเรื่องซ่อมเกียร์ครับ เหมือนว่าตอนแรกเสียแล้วแก้ทีละจุด แต่สุดท้ายก้อต้องซ่อมเกียร์ทั้งลูกครับ
แต่ซ่อมแล้วจบนะครับ  รวมๆก้อยังน่าใช้อยู่

city zx ผมว่าไม่สวย ผมไม่เคยมอง city รุ่นไหนสวยเลยยกเว้นรุ่นโฉมปี 2008
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 14:52:55 »
ตอนนี้ผมใช้ Civic ES 02 เกียร์ธรรมดาอยู่ครับ และที่บ้านเคยก็เคยใช้ City ZX VTEC

Civic ตาเหยี่ยว ภายนอกสวยลงตัวกว่า รถใหญ่กว่า ช่วงล่างเป็นอิสระ 4 ล้อ แต่ด้านหลังเด้งมาก ถ้ารับได้ก็โอเคครับ
รุ่น VTEC เครื่อง D17A 130 แรงม้า อัตราเร่งเหลือเฟือครับ เดินทางไกล ขึ้นดอยโอเคมาก พวงมาลัยเป็นไฮดรอลิก คมใช้ได้ ความเร็วต่ำน้ำหนักกำลังดี แต่ถ้าเกิน 120 จะเบาๆ ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่
ภายใน คอนโซลยังมีบุนุ่มให้ได้สัมผัส ห้องโดยสารกว้างดี แต่ที่เก็บของน้อยไปหน่อย เบาะหลังเตี้ยไป เวลานั่งต้องชันเข่า ส่วน Legroom เหลือเฟือ
ตาเหยี่ยวรุ่น VTEC ได้แอร์ Auto มีฮีตเตอร์ด้วย ใช้หน้าหนาวก็สบายดีขนาดครับ... อ่อ รุ่นนี้การเก็บเสียงแย่ เสียงลม เสียงเครื่อง มาเต็มครับ
ปัญหาที่เจอมา คือ คลัทช์รั่ว ปุ่มไฟเบรคแตกทำให้ไฟเบรคค้าง คอมแอร์พัง น้ำมันเครื่องซึม โซลินอยด์วีเทครั่ว ปีที่ผ่านมาซ่อมไปเป็นหมื่นแล้วครับ T_T  (แต่ซ่อมแล้วจบนะ)
ส่วนปัญหาที่ยังไม่เจอ คือ เกียร์ Auto ที่ได้ข่าวว่าชอบพังหลัง 100,000 km แต่พ่อผมใช้ตาเหยี่ยว RX เกียร์ Auto วิ่งไปแสนกว่าแล้ว ยังไม่มีปัญหาครับ อีกอย่างคือแร็คพวงมาลัยรั่ว ก็ยังไม่เจอนะ

ส่วน City ZX ดีไซน์ภายนอกผมว่ามันยังดูแปลกๆ ไม่ลงตัวเท่าไหร่ ถึงแม้จะสวยขึ้นกว่ารุ่นก่อน Minor change แล้วก็เถอะ มันจะออกแนว City car สูงโปร่งอ่ะครับ ช่วงล่างหลังเป็น Torsion beam เทียบกะ Civic จะนุ่มกว่าชัดเจน แต่น่าจะเกาะน้อยกว่า พวงมาลัยเป็นไฟฟ้า เหมือนจะโหวงๆ ไม่มั่นใจเท่า Civic ครับ
เกียร์ Auto เป็น CVT ไม่รู้ว่ารุ่นนี้ยังมีปัญหาหรือเปล่า แต่ผมชอบนะ มี 7 speed mode ให้เล่นด้วย และเกียร์ไหลลื่นกว่าพวก Swift อีก ตอนขายไปวิ่งได้ประมาณ 100,000 km ยังไม่มีปัญหาครับ (แต่เคยเจออาการเกียร์กระพือในตัวก่อน Minor กับ Jazz i-DSI ของเพื่อน)
เครื่อง L15A VTEC 110 แรงม้า ก็เร่งทันใจไม่มีปัญหาครับ ประหยัดน้ำมันกว่า Civic (วิ่งทางไกล Civic ES ได้ประมาณ 13 km/l ส่วน ZX ได้ราวๆ 17 km/l)
การเก็บเสียงดีกว่า Civic พอสมควร รถเล็กกว่าแต่ภายในก็ไม่อึดอัดครับ ดีกว่า Mazda2, Fiesta แน่นอน เบาะหลังฟองน้ำหนานุ่ม เบาะรองนั่งสูงกว่า นั่งสบายกว่า Civic ครับ ถ้าเป็นรุ่น Top สุดจะมี Ultraseat ให้เลือกด้วย แต่หายากครับ

สรุป ถ้าราคาใกล้เคียงกัน ผมแนะนำ Civic ครับ ถ้ามอง City อยากแนะนำให้มอง Vios โฉมแรกด้วยครับ ขับดีกว่า ภายนอกลงตัวกว่า แต่ภายในอาจจะไม่สวยเท่า City เท่านั้นเอง
ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมก็ถามได้นะครับ :)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 15:35:30 »
Civic ES ตาเหยี่ยว ทางฮอนด้าแก้ปัญหาเรื่องเกียร์แล้วครับ ปัญหาเรื่องเกียร์พังหลังแสนโลไม่ค่อยมีแล้ว

ถ้าใช้งานต่างจังหวัด เล่นCivicไปเถอะครับ รถใหญ่วิ่งทางไกลมั่นใจกว่า รถอายุพอๆกัน เริ่มมีต้องซ่อมพอๆกันทั้งคู่นั่นแหละครับ

เล่นรถใหญ่ ซ่อมเก็บให้จบแล้วใช้ยาวๆไปเลยดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 15:50:28 »
เชียร์ CIVIC มากกว่าคับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 17:48:27 »
ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าเป็น Civic รุ่นตาโต จะยังโอเคอยู่รึเปล่าครับ
โดยส่นตัวผมไม่เห็นว่า City ZX จะสวยตรงไหน แต่พ่อบอกให้ดูเป็นตัวเลือกไว้ด้วย
เห็นราคา Civic ตาเหยี่ยว แล้วไม่ได้แพงกว่า City ZX เท่าไหร่ แถมสวยกว่า 55
แล้ว Vios ด้านการขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ ประหยัดไหม
แต่ใจก็อยากได้ Civic ตาเหยี่ยว ก็เลยอยากจะได้ที่คุ้มค่าที่สุดครับ และก็ผมขับรถไม่เร็วด้วยครับ ออกต่างจังหวัดไม่เกิน120
แต่ชอบรถที่ขับสนุก เรื่องซ่อมเข้าใจว่ารถมือสองก็ต้องมี ไม่ได้ปัญหาอะไรครับ
ถามอีกอย่างครับ Civic ตาเหยี่ยว การเก็บเสียงไม่ค่อยดีใช่ไหมครับ พอจะแก้ไขอะไรตรงนี้ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 19:26:05 »
ไม่มองอัลติสหน้าหมูเป็นอีก1ตัวเลือกหรือครับ
หาเครื่อง1.8 วิ่งดี นั่งสบาย ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 19:54:51 »
ตัวเลือกอื่นก็ลองดู Vios โฉมแรกครับ

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 22:03:30 »
ตาโตผมว่ามันเก่าไปแล้วอ่ะครับ ถ้าเป็นตัวแรกอายุมันเกือบ 20 ปีละ น่าจะหาสภาพเดิมๆ สวยๆ ได้ค่อนข้างยากแล้ว
สิ่งที่ร่ำลือกันของรุ่นตาโต คือเกียร์กระตุกอย่างแรง

Vios ตัวแรก เป็นรถที่พี่จิมมี่ชมว่าขับดีมาก ชนิดที่ว่าตั้งแต่เปลี่ยนโฉมมาก็ยังขับดีสู้ตัวแรกไม่ได้เลยครับ ความประหยัดก็เดาว่าพอๆ กับ City ไม่น่าหนีกันมาก

เรื่องการเก็บเสียง ถ้าอยากเงียบก็คงต้อง Damp เอา ราคาก็หลายพันอยู่ แต่อยากให้เช็คยางติดรถด้วย ถ้ายางดีมันก็เงียบในระดับหนึ่งนะครับ เอ๊ะ หรือผมชินไปแล้วหว่า 5555

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 22:08:48 »
ES 1.7 a/t ผมว่ามันอืดนะครับ แต่ได้ภายนอกสวย ส่วน ZX ผมชอบที่ข้างในมันโล่ง ใส่ของหลังก็จุดี เกียร์ถ้าไม่ cvt ก็ดีพอได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 00:19:35 »
ZX มันปลิวไปครับ เกิดซิ่ง ไม่ไหวเอานะครับ

แต่เครื่องมันปรู้ดปร้าดดี

ช่วงดอยสะเก็ด ไปเวียงป่าเป้า
dimension แจ่มกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 09:28:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ Vios โฉมแรกมีปัญหาอะไรน่าห่วงไหมครับ แล้วแผงหน้าปัดต่างๆอยู่ตรงกลางมันเป็นปัญหากับการขับขี่มากน้อยแค่ไหนครับ เห็นแล้วรู้สึกขัดๆยังไงไม่รู้ครับ 55

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:41:53 »
งบถึง CIVIC ก็เล่นซีวิคครับ แต่อะไหล่แพงหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:50:21 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ Vios โฉมแรกมีปัญหาอะไรน่าห่วงไหมครับ แล้วแผงหน้าปัดต่างๆอยู่ตรงกลางมันเป็นปัญหากับการขับขี่มากน้อยแค่ไหนครับ เห็นแล้วรู้สึกขัดๆยังไงไม่รู้ครับ 55

ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรน่าห่วงครับรุ่นนี้ยอดนิยม ทั้งเครื่องทั้งเกียร์เค้าทนมากรุ่นปัจจุบันยังใช้อยู่เลยเปลี่ยนแค่กระดอง แต่ภายในผมว่าแคบกว่าเพื่อนหน่อยนึง ส่วนหน้าปัดตรงกลางผมก็ว่าขัดๆนั่นแหละจะดูความเร็วมองลอดพวงมาลัยไปเจอแต่ความว่างเปล่าแต่สักพักก็ชินถ้าเลือกเอาตัว S ไปเลยนะครับ หน้าปัดดิจิตอลสวยกว่ากันเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 14:30:33 »
ไดเมนชั่นเหยี่ยวก็ใช้ได้ พื้นที่ภายในค่อนข้างโอเค กินน้ำมันวิ่งทางไกล 110kmh ก็ราวๆ 13.7-14.3 กิโลลิตรด้วยโซฮอล์ 95
ช่วงล่างเดิมๆดีกว่า Altis ปีเท่าๆกัน แต่มันไม่ใช่ช่วงล่างที่เลิศอะไร หลังเด้งดีดๆ ผ่านเนินทีไรถ้าคุณยายนั่งอยุ่นี่ต้องเบรก
ให้ทันเนินตลอด ตาเหยี่ยวนี่เด้งน้อยลงแล้ว รุ่นแรกๆเด้งดีดหนักกว่า แต่ในขณะที่รุ่นแรกๆนั่งไม่สบายเวลาเจอเนิน
เวลาวิ่งทางไกลกับยิงโค้งกลับคุมตัวรถได้ดีกว่ามาก

ที่บอกได้เพราะคันเก่าพี่สาวผมเป็นไดเมนชั่นปี 02 ส่วนของแม่เป็นตัวท้ายสุด กลางปี 05 รถทั้งสองคันขับไม่เหมือนกัน
เกียร์กับคันเร่งรุ่น 02 ไวกว่า ขับสนุกกว่า ช่วงล่างมั่นกว่า แต่หลังดีดกว่า ขนาดพ่อผม 72 แล้วขับยังบอกเลยว่าไม่เหมือนกัน

แต่ถ้าไม่คิดมากเรื่องช่วงล่าง ก็ไม่มีปัญหาครับ จับยัดโช้คหนืดๆสักหน่อย หรือถ้างบถึงก็ดูตามคลับ หา TEIN SS
ใส่ยกชุด ขับดีขึ้นกว่าเดิมคนละเรื่องแถมหลังก็ไม่ได้ดีดมากเท่าเดิมด้วย

จุดอ่อนของรถรุ่นนี้ ส่วนมากถ้าไม่ใช่ว่าขี้รำคาญเรื่องเสียงรบกวนกระจุ๊กกระจิ๊กภายใน มันไม่มีอะไรหรอกครับ
คอยล์จุดระเบิดทนกว่าของนิสสันเยอะ รถพี่สาวผม ใช้ 10 ปี มีคอมแอร์เสียอย่างเดียว ส่วนสายพานแค็มเปลี่ยนตามปกติ
โช้คหน้า/หลังยังไม่รั่ว เกียร์ลูกเดิมไส้เดิม เครือ่งเดิมทุกอย่าง รถแม่ผม 10 ปี ก็มีคอมแอร์เสียอย่างเดียวเหมือนกัน
Honda มันมักเป็นรถที่ดูกระโด๊กกระด๊ากไม่เรียบร้อย คนจะชอบบอกว่ารถบอบบาง จะหลุดเป็นชิ้นๆป่าววะ
แต่เอาจริงๆมันเกาะเป็นชิ้นเดียวกันอย่างนั้นได้แทบจะตลอดกาลล่ะครับ เวลาซ่อมก็หาทำมาช่วยง่าย อะไหล่ก็มี

ในงบ 200,000 ถ้าต้องการรถที่ไม่ค่อยมีปัญหา ไดเมนชั่นก็เหมาะดี

แต่เชื่อไหม ถ้าสมมติว่าให้เลือกเป็นเกียร์ธรรมดาแล้วเน้นขับสนุกเมื่อไหร่..ผมกลับจะเลือก EK มากกว่าซะอีก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 16:10:10 »
ขอบคุณมากครับ ถ้าได้มีโอกาสได้ลองขับดูก็น่าจะรู้กว่าว่ารับการเก็บเสียงได้มากน้อยแค่ไหน แต่ส่วนใหญ่ก็นั่งกันสองคนครับ
Dimension ที่แก้ปัญหาเรื่องเกียร์แล้ว เป็นปีไหนครับ ตั้งแต่ปี03 ไปรึเปล่าครับ แอบกังวลนิดหน่อยว่าถ้าหาปีหลัง 03 ไม่ได้แต่มีปีก่อนหน้า
เราจะได้ซ่อมหนักรึเปล่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 17:41:52 »
แนะนำซีวิคครับ ผมเองก็ขับอยู่ รถดีกว่าซิตี้ทุกอย่างเลย แต่ราคาก็คงจะแพงกว่าด้วย
ซีวิคของผมเองก็ออกมือสองมา ออกจากโตโยต้าชัวร์ ตอนนั้นราคาประมาณ 4 แสนกว่าครับ ไมล์ 7 หมื่นกว่า ผมได้ประกันมา 1 ปี มีใบรับรองคุณภาพให้
ตอนนี้ขับมาแสนกว่าแล้วครับ เกิน 1 ปีไปแล้วยังไม่เจอปัญหา เช็คระยะตลอด ประหยัดน้ำมันดีนะครับ ในระดับนึง ถ้าเหยียบมากก็กินอยู่ แต่ถ้าเทียบกับซิตี้ ตัวซิตี้ประหยัดกว่านิดนึงครับ แต่เรื่องห้องโดยสาร และอัตราเร่งตัวซีวิคดีกว่าครับ
และถ้าจะเล่นซีวิคคงแนะนำเล่นรุ่นตาโตครับ เรื่องเก็บเสียงทำเพิ่มได้ครับ เอาไปบุแดมป์ทั้งรถเลยครับ รับรองเงียบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 14:35:55 »
ขอบคุณครับ สำหรับรุ่นตาโต ผมคิดว่ามันเก่าเกินไปนิดนึงครับ คงตัดสินใจเอา ไดเมนชั่นนี่แหละครับ แต่ปีไหน รุ่นไหน ถ้าเจอที่สภาพดี โอเค ก็พอแล้วครับ 55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 16:44:01 »
ขอถามอีกครั้งครับ แล้ว Altis โฉม ปี 01 การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ มีปัญหาอะไรน่าห่วงรุเปล่าครับ ตัว1.8กับ1.6 ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ